ขอถามคำถาามโง่ๆเกี่ยวกับเงินปันผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

ขอถามคำถาามโง่ๆเกี่ยวกับเงินปันผลครับ

โพสต์ที่ 1

เกี่ยวกับสิทธิในการได้รับเงินปันผลครับ เวลาที่บริษัทประกาศเงินปันผลจะประกาศวันที่จะจ่าย  อยากทราบว่าวันที่ปิดสมุดทะเบียนคืออะไรครับ ใช่วันสุดท้ายที่เราสามารถซื้อหุ้นแล้วได้ปันผลอยู่รึป่าวครับ อย่างกรณีของadvancที่จะจ่ายวันที่3ธค วันปิดสมุดทะเบียนเป็นวันที่19พย นั่นหมายความว่าถ้าผมซื้อก่อนวันที่19พย ผมยังมีสิทธิได้ปันผลอยู่ใช่มั้ยครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 2

รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
xcha
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 3

เอาจากในข่าวของ ADVANC มาให้ดูนะครับ
วันที่คณะกรรมการมีมติ : 04 พ.ย. 2553
ชนิดการปันผล : จ่ายปันผลเป็นเงินสด
วันปิดสมุดทะเบียนเพื่อสิทธิรับปันผล : 19 พ.ย. 2553
วันที่ไม่ได้รับสิทธิปันผล(XD) : 16 พ.ย. 2553
อัตราการจ่ายเงินปันผล
อัตราการจ่ายเงินปันผลหุ้นสามัญ (บาท/หุ้น) : 0.00
อัตราการจ่ายเงินปันผลพิเศษ (บาท/หุ้น) : 6.00
มูลค่าที่ตราไว้ (Par)(บาท) : 1.00
วันที่จ่ายปันผล : 03 ธ.ค. 2553
ในกรณีนี้ เราต้องซื้อก่อนวันที่ขึ้น XD วันแรก คือ ก่อนวันที่ 16 พ.ย. 2553 ครับ ถึงจะได้รับเงินปันผล

สำหรับวันที่ปิดสมุดทะเบียน คือวันที่บริษัทสรุปครับว่าใครบ้างที่บริษัทจะจ่ายเงินปันผลให้ ซึ่งจะเห็นว่ามันช้ากว่าวันสุดท้ายที่ซื้อแล้วมีสิทธิ์ได้ปันผลไป ทั้งนี้เนื่องจากต้องให้เวลากับทางโบรกเกอร์ทำการเคลียร์ริ่งหุ้นครับ (ปกติก็ T+3)
โพสต์โพสต์