ตอนนี้กระแส VI = ถือทน ทนถือ มากันเยอะเนอะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

ตอนนี้กระแส VI = ถือทน ทนถือ มากันเยอะเนอะ

โพสต์ที่ 1

เฉกเช่นกระทู้นี้

หลักการของ vi ในการเลือกหุ้นเป็นอย่างไร
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 26573.html

แต่ละคนก็นิยามคำว่า VI กันไป ตามแต่ละบุคคล แต่สิ่งนึงที่เห็นตลอด เหมือนล้อกรรมหมุนวน ก็คือ อารมณ์ของคน ไม่ว่าจะเป็นช่วงตลาดตก หรือตลาดขึ้น เหมือนกันเด๊ะๆ

ผมอยู่ในตลาดแค่4ปี ก็เห็นเรื่องราวแบบนี้ซ้ำไป ซ้ำมา แล้วพวกพี่ๆที่อยู่กันมานาน...คงนึกขำเนอะ ว่า "อีกแล้วเหรอ"
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ถือทน ไม่เเน่ใจว่าเข้าหลักการของ VI ไหมนะครับ

สำหรับผมคิดว่าน่าจะเข้าลงทุนในหุ้นที่ราคายังต่ำกว่ามูลค่า ถ้าเกินมูลค่าก็ไม่เข้าซื้อ และถ้าพื้นฐานต่างๆ เช่นการกำไรของ บจ . เปลี่ยนแปลง ไม่ในทางที่แย่ลง ก็ไม่จำเป็นต้องทนถือครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
chaiwat_tra
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมเข้าตอนปี 2008 แดงเดือดกว่านี้เยอะ แหะ

โชคดียังรอด ....
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

คนไม่เข้าใจVI เห็นแล้วผมเฉยๆ
บางครั้งผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจความคิดของพวกนักเก็งกำไรสักเท่าเลย
:|
ลงทุนเพื่อชีวิต
navapon

โพสต์ที่ 5

มันขึ้นอยู่กับการมองการณ์ไกลต่างหาก ถ้าหุ้นเราดีเดี๋ยวราคามันก็ขึ้นใหม่ มันไม่ยังไม่มีวี่แววเศรษฐกิจขาลงซักหน่อยๆ ขายตอนนี้แล้วแน่ใจหรือครับว่าซื้อตัวใหม่จะได้ถูกกว่าและดีกว่าของเดิม ผมก็ไม่เข้าใจพวกกังวลราคาหุ้นรายวันเหมือนกันครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 6

เวลาหุ้นทั้งตลาดตก   ไม่เคยกังวลเลย
แต่หลายๆครั้งเวลาหุ้นทั้งตลาดตก   ผมไม่มีเงินซื้อหุ้น
ทำไมบัฟเฟตมีเงินซื้อหุ้นเวลาหุ้นทั้งตลาดตก
nuaythebest
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

บอร์ด pantip ส่วนใหญ่ก็เป็นแนวนี้ทั้งนั้นอย่าไปคิดมากครับ เอะอะติดดอยก็ VI ผมไม่เคยอ่านกระทู้ในนั้นเลย ยกเว้นตอนเช้าที่จะ check สรุปข่าวแค่นั้น
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 8

จากประสบการณ์ที่อยู่กับตลาดหลักทรัพย์มา 20 ปี  ผมคิดว่า  ปัจจุบันนี้  นักลงทุนรายย่อยคนไทยมีความรู้  ความเข้าใจ  ในการลงทุนมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ถึงแม้คนส่วนใหญ่จะเป็นนักเก็งกำไร  เป็นผมว่าคนลงทุนที่ถูกต้องมีจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ  และปริมาณเงินลงทุนก็มากขึ้นเรื่อยๆ  จากพอร์ตที่โตขึ้น  และปริมาณนักลงทุนที่เพิ่มขึ้น

หุ้นดีๆที่ราคาตกอย่างไม่มีเหตุผล  ก็มีนักลงทุนที่พร้อมจะเข้าไปรอซื้ออยู่มากมาย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
superboy

โพสต์ที่ 9

เข้ามาลอกการบ้านครับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 10

ปล่อยเค้าไปเถอะครับ value investing เป็นแค่ generic term. ไม่มีความหมายใดๆทั้งสิ้น สิ่งที่คุณเป็นนั้นแหละคือของจริง
ดอยเต่า

โพสต์ที่ 11

ถ้าเราเข้าใจในกิจการที่ลงทุน และมูลค่าหุ้นยังต่ำกว่าที่ประเมินอยู่ ก็ไม่เห็นจะต้องกังวลกับSETที่จะขึ้นหรือลง ตราบที่บริษัทยังเติบโตได้ดีอยู่
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 12

เรื่องถือหุ้นทน กับทนถือหุ้น
ผมเคยออกความเห็นตามแนวทาง vsop  แบบนี้ครับ

mos = margin of satisfaction

ถือหุ้นแล้วเครียด  เสียสุขภาพจิต จนไปกระทบสุขภาพกาย
ก็คือ

ทนถือหุ้น

ถือหุ้นแล้วไม่เครียด หรือเครียดแต่สุขภาพจิตไม่กระทบไปถึงสุขภาพกาย
ก็คือ

ถือหุ้นทน

ไม่ได้เกี่ยวกับการลงทุนแนวไหนทั้งนั้น

อย่าง tpp ซึ่งติดมาสามปี  จนตอนนี้ได้กำไรเกินสองเด้ง
ก็เข้าข่าย  ถือหุ้นทน โดยไม่ใช่หุ้นแนววีไอ หรือวีเอส
เพราะถึงถือแล้วเครียดบ้าง  
แต่สุขภาพจิต  ก็ไม่ได้ส่งผลกระทบไปถึงสุขภาพกาย
ยังกินอิ่ม  นอนหลับ  ตลอดสามปีที่ผ่านมา

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:   :lol:  :lol:  :lol:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 13

[quote="คลายเครียด"]อย่าง tpp ซึ่งติดมาสามปี
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

ต้องอดทน
ในยามหุ้นขึ้นต้องอดทนที่จะไม่ขาย ถ้าไม่ถึงเป้า
ในยามหุ้นลงก็ต้องอดทนถือเช่นกัน เดี๋ยวมันก็กลับมา
ผ่านพวกซึนามิ สับพราม มาแล้วจะอดทนได้ดีเป็นพิเศษ
superboy

โพสต์ที่ 15

ผมก้อถือหุ้นทนบ้างไม่ทนบ้าง

แต่ผมคิดว่า ทนถือหุ้นที่ราคาเกินพื้นฐานแล้วแนวโน้มตลาดเป็นขาลง

ผมคิดว่า อย่าทนเลยครับ บ้างครั้ง

วีไอมือใหม่อย่างผมก้อไม่ค่อยเข้าใจ เหมือนกัน

เรื่องมูลค่าพื้นฐาน เนี้ย มันยาก สำหรับผม
aviruth

โพสต์ที่ 16

คนที่ไม่ได้ลงทุนเป็นอาชีพแต่มีรายได้ประจำไม่จำเป็นต้องกังวลกับภาวะตลาดไดๆทั้งสิ้นถ้าเรามีวินัยกระจายการลงทุน ลงทุนในหุ้นที่มีกำไรสม่ำเสมอ หุ้นตกก็ซื้อเพิ่ม หุ้นขึ้นก็ขาย ไม่ไม่ขึ้นก็ถือไปซื้อเพิ่มไปเรื่อยๆ เก็บทีละเล็กละน้อย ซักวันคงรวย
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

มันกลายเปนหมดตูดไม่มีเงินซื้อเพิ่มดิคับ
ตอนมีเงินหุ้นก็มักจะไม่ถูกแล้ว
อย่างตอนนี้อยากได้banpu
board lot ละ 35000 up
เครียดเลย
show me money.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

แสดงว่ากลยุทธในการบริหารเงินสดคงผิดแน่ๆใช่ไหมคับ

แต่ผมมีคำถามนิดนึง ยกตัวอย่าง banpuเลยละกัน
หุ้นขึ้นแรงพอเข้าใจ
แต่ตกลงแรงแบบนี้ถือว่าไร้เหตุผลไหมคับ
ผลประกอบการลดลงกว่าคาดเล็กน้อย
แต่ยังรับรู่้ายได้เหมืองที่ออสเตเลียไม่เต็มที่
แล้วต้องตกลงแรงแค่ไหนถึงจะเรียกว่าลงแบบไร้เหตุผล

บางทีมือใหม่อย่างผมก็ไม่เข้าใจ
ยิ่งการประเมินมูลค่ากิจการ
ควรใช้วิธีใด หรือแต่ละท่านเห็นว่าวิธีใดเหมาะสม
show me money.
aviruth

โพสต์ที่ 19

ผมก็มือใหม่นะ แต่ผมประเมินราคาหุ้นโดยเี่ทียบกับการลงทุนอย่างอื่น
เช่น ฝากแบ๊งค์ได้ 2.5 % ซื้อพันธบัตร ได้ 5% แต่ผมอยากได้ 10%ต่อปี
แต่ถ้าเราสมมุติว่าเรามีเงินที่จะซื้อบริษัทหนึ่งทั้งบริษัทเราจะได้กำไรกี่เปอร์เซ็นของเงินที่ลงไป
บ้านปูถ้าเราซื้อทุกหุ้นหมดตอนนี้ต้องใช้เงิน 205,984.87 ล้านบาท บ้านปูทำกำไรได้ปีละ 25000 ล้านบาท (ประมาณทั้งปี) 25000/205984 = 12% ผมหวังแค่ปีละ 10 เอง งั้นผมควรลงทุนบ้านปูมั้ย ถ้าบ้านปูราคาตกอีกก็เหมือนกับผมได้ผลตอบแทนเพิ่มอีกถ้าผมซื้อเพิ่ม แต่ก็นั่นแหละหุ้นมันแพงผมต้องเก็บเงินตั้ง 8 เดือน เดือนละ 10000 ถึงจะซื้อได้ซัก 100 หุ้น ผมคงมองแต่บริษัทเล็กๆ แต่ก็คิดคำนวนเหมือนกัน เพราะงั้นถ้าคำนวนแล้วได้น้อยกว่า 10 % ผมก็ไม่ลงทุน ถ้ามากกว่าผมก็ลงทุน อีกอย่างหุ้นมีปันผลตอนที่หุ้นตกแล้วเราได้ปันผลพอดี เราก็มีเิงินมาซื้อหุ้นเพิ่มอีก ระยะยาวแล้วผมว่ายังไงผมก็ไม่ขาดทุน กำไรมากน้อยอีกเรื่อง
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
unnop.t

โพสต์ที่ 20

ช่วง 2 ปีนี้ ผมซื้ออย่างเดียว ขายแค่ครั้งเดียว อย่างนี้คงเรียกว่าถือทน  :D
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
myway

โพสต์ที่ 21

aviruth เขียน:ผมก็มือใหม่นะ แต่ผมประเมินราคาหุ้นโดยเี่ทียบกับการลงทุนอย่างอื่น
เช่น ฝากแบ๊งค์ได้ 2.5 % ซื้อพันธบัตร ได้ 5% แต่ผมอยากได้ 10%ต่อปี
แต่ถ้าเราสมมุติว่าเรามีเงินที่จะซื้อบริษัทหนึ่งทั้งบริษัทเราจะได้กำไรกี่เปอร์เซ็นของเงินที่ลงไป
บ้านปูถ้าเราซื้อทุกหุ้นหมดตอนนี้ต้องใช้เงิน 205,984.87 ล้านบาท บ้านปูทำกำไรได้ปีละ 25000 ล้านบาท (ประมาณทั้งปี) 25000/205984 = 12% ผมหวังแค่ปีละ 10 เอง งั้นผมควรลงทุนบ้านปูมั้ย ถ้าบ้านปูราคาตกอีกก็เหมือนกับผมได้ผลตอบแทนเพิ่มอีกถ้าผมซื้อเพิ่ม แต่ก็นั่นแหละหุ้นมันแพงผมต้องเก็บเงินตั้ง 8 เดือน เดือนละ 10000 ถึงจะซื้อได้ซัก 100 หุ้น ผมคงมองแต่บริษัทเล็กๆ แต่ก็คิดคำนวนเหมือนกัน เพราะงั้นถ้าคำนวนแล้วได้น้อยกว่า 10 % ผมก็ไม่ลงทุน ถ้ามากกว่าผมก็ลงทุน อีกอย่างหุ้นมีปันผลตอนที่หุ้นตกแล้วเราได้ปันผลพอดี เราก็มีเิงินมาซื้อหุ้นเพิ่มอีก ระยะยาวแล้วผมว่ายังไงผมก็ไม่ขาดทุน กำไรมากน้อยอีกเรื่อง
ปัญหามีอยู่ว่า บางทีเราประเมินว่า บ้านปูจะกำไร ปีละ 25000 ล้าน แต่ มันกลับทำได้แค่ 15000 แล้ว อาจจะลดลงไป หรือ เพิ่มขึ้นไม่มีใครรู้    คุณซื้อ 205984 ล้าน  ก็อาจต้อง ทนถือ จนมันกำไรปีละ 25000 ได้จริงๆ (ปีนี้กำไรจากการขายเงินลงทุน กำไรพิเศษนะ โปรดดู)
aviruth

โพสต์ที่ 22

แน่นอนการประเมินข้างต้นเป็นแบบหยาบๆถ้าจะลงทุนจริงๆก้คงต้องตัดรายการพิเศษที่จะเกิดขึ้นครั้งเดียวออก ส่วนใหญ่มือใหม่ก็จะละเลยตรงนี้แหละ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 23

พอดีผมเพิ่งอ่านเจอในหนังสือ LEARN TO EARN
ผู้เขียน/ผู้แปลใช้คำว่า รอและตามดู ในความหมายที่ใกล้เคียงกัน
ผมว่าโดนใจดีครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
postnaninter

Re: ตอนนี้กระแส VI = ถือทน ทนถือ มากันเยอะเนอะ

โพสต์ที่ 24

VI ไม่ใช่ติดดอย
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

Re: ตอนนี้กระแส VI = ถือทน ทนถือ มากันเยอะเนอะ

โพสต์ที่ 25

ถ้าราคาหุ้นยังไม่เลยมูลค่าที่คิดไว้ซะที ผมก็ถือทน
ถ้ายังหาหุ้นที่ให้ผลตอบแทนดีกว่าไม่ได้ ผมก็ทนถือ
ผมเป็น VI หรือเปล่าครับ :lol: :lol: :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 26

ถ้าดู ธุรกิจไม่ขาด ถืออย่างไงก็แพ้
:)
:)
K o S o L

Re:

โพสต์ที่ 27

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:ปล่อยเค้าไปเถอะครับ value investing เป็นแค่ generic term. ไม่มีความหมายใดๆทั้งสิ้น สิ่งที่คุณเป็นนั้นแหละคือของจริง
ชอบมาก คมจริงๆ :cheers:
ผมมือใหม่ครับ
luckme

โพสต์ที่ 28

ไม่ขาย ไม่ขาดทุน
simplelife

โพสต์ที่ 29

luckme เขียน:ไม่ขาย ไม่ขาดทุน
จริงๆแล้ว ถ้าไม่เข้าใจการลงทุนใดๆจริงๆ ควรใช้คติ "ไม่ซื้อ ไม่ขาดทุน" ครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
poonpoon7

โพสต์ที่ 30

simplelife เขียน:
luckme เขียน:ไม่ขาย ไม่ขาดทุน
จริงๆแล้ว ถ้าไม่เข้าใจการลงทุนใดๆจริงๆ ควรใช้คติ "ไม่ซื้อ ไม่ขาดทุน" ครับ

+1 ครับ
"Value has a value only if its value is valued"
โพสต์โพสต์