มีตติ้ง TVI ภาคใต้ ไตรมาส3/2553

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
leeladin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีตติ้ง TVI ภาคใต้ ไตรมาส3/2553

โพสต์ที่ 91

อยากไปด้วยจังคับ แต่อยู่ กทม
sarit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: มีตติ้ง TVI ภาคใต้ ไตรมาส3/2553

โพสต์ที่ 92

ขอบคุณมากครับ
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 93

อีก 3 ชม.เจอกันในงานค่ะ ^^
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
Singha94

โพสต์ที่ 94

ไม่ได้เปิดมาหลายวันแล้วครับ เพิ่งเปิดเจอเดี๋ยวนี้เอง ไปไม่ทันแล้วครับ
เสียดายจัง
ภาพประจำตัวสมาชิก
topgun

โพสต์ที่ 95

ขอขอบคุณ คุณโจ พี่ตี๋ พี่จรัญ คุณวรพงศ์ คุณหมออดิศร น้องฝน และเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านเป็นอย่างมาก ที่แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ครับ ขอให้ทุกท่านประสบความสำเร็จในการลงทุนต่อๆไป ครับ :8) :8) :8)
ชีวิตต้องสู้ ถึงจะมีความหมาย และประสบความสำเร็จ
theerasak24
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 96

ขอขอบคุณพี่ๆที่ใจดีทุกท่านครับกลับถึงบ้านแล้วครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
Fon^^

โพสต์ที่ 97

ฝนเคาะกะโหลกตัวเอง โป๊กๆ สำหรับความแอบเปรี้ยว :wall:

ขอบคุณพี่ๆใจดีทุกท่าน สละเวลามาให้ความรู้ คำแนะนำดีๆเสมอค่ะ :bow:

ขอบคุณค่ะ ^^
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
เบ้ง

โพสต์ที่ 98

อ้าว เพิ่งมาเห็นไม่ทันซะละ คราวหน้าขอแจมด้วยคนนะครับ
icicle

โพสต์ที่ 99

บรรยากาศเป็นไงบ้างครับ ไม่ได้ไปแต่อยากรู้ :D
Fon^^

โพสต์ที่ 100

icicle เขียน: บรรยากาศเป็นไงบ้างครับ ไม่ได้ไปแต่อยากรู้

ขออนุญาติประมวลผลความคิดก่อนนะคะ
เสร็จแล้วจะโพสอีกครั้งค่ะ ^^
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 101

มาฟังด้วยคน :D
whitecastle

โพสต์ที่ 102

ขอบคุณทุกๆคนด้วยครับ :8)
ssmith

โพสต์ที่ 103

ขอขอบคุณในมิตรไมตรีของคณะทุก ๆ ท่าน พี่จรัญ พี่โจ พี่ตี้ และทุก ๆ ท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม เยี่ยมมากมากครับ :D
ruggest_vi

โพสต์ที่ 104

Fon^^ เขียน:อีก 3 ชม.เจอกันในงานค่ะ ^^
จัดช้าไปสองอาทิตย์ ไม่งั้นได้อยู่ร่วมงานด้วย
เด็กชายหนังสือ...http://www.facebook.com/tkpunn
preejant

โพสต์ที่ 105

อยากฟังบรรยากาศจัง
FullStop

โพสต์ที่ 106

มาคอยท่านผู้มีจิตเมตตาด้วยคนครับ :D :D
จงสร้างเหตุ ปล่อยให้ผลขึ้นเองตามกฎธรรมชาติ จงปล่อยเวลาให้ผ่านไปด้วยการปฏิบัติ..
ว่างเปล่า....
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 107

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไปร่วมงานมาครับ
บรรยากาศก็เป็นกันเองเหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา
ครั้งนี้มีคนไปร่วมงานประมาณ40คน พี่โจจะให้แต่ละคนแนะนำตัวก่อน
จากนั้นก็จะให้พี่ๆที่มีประสบการณ์เช่นพี่วรพงศ์ พี่ตี้ คุณหมอฝนและอีกหลายๆท่าน
ได้เล่าหลักการในการลงทุนที่ถูกต้อง วิธีการเลือกหุ้น การขายหุ้นของแต่ละท่าน เป็นต้นครับ
หากมีน้องๆคนไหนสงสัยเรื่องอะไรหรืออยากฟังคอมเม้นต์เกี่ยวกับหุ้นตัวไหน
พี่ๆที่ติดตามก็จะอธิบายจุดเด่นจุดด้อยให้ฟัง
งานเริ่มประมาณ11.00น. เลิกก็ประมาณ 17.00น.ครับ

ปล.ประเด็นที่พี่โจย้ำหลักการลงทุนที่ถูกต้องให้น้องๆนำไปปฏิบัติก็ เช่น ให้มองที่ผลประกอบการณ์ของกิจการเป็นปัจจัยหลัก
และลงทุนด้วยความระมัดระวัง ไม่โลภจนลืมโอกาสที่จะเสียหายจากการลงทุนเป็นต้นครับ

ผมจำได้ประมาณนี้ครับ รอท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมอีกทีน๊ะครับ :oops:

สุดท้าย ขอขอบคุณพี่ๆที่เสียสละร่วมกันจัดงานนี้อีกครั้งครับ ทั้งพี่โจ พี่จรัญ พี่ตี้ พี่วรพงศ์
คุณหมอฝนและอีกหลายๆท่านที่ผมไม่ได้เอ่ยถึง
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ :bow:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 108

saichon เขียน:ผมเป็นคนหนึ่งที่ไปร่วมงานมาครับ
บรรยากาศก็เป็นกันเองเหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา
ครั้งนี้มีคนไปร่วมงานประมาณ40คน พี่โจจะให้แต่ละคนแนะนำตัวก่อน
จากนั้นก็จะให้พี่ๆที่มีประสบการณ์เช่นพี่วรพงศ์ พี่ตี้ คุณหมอฝนและอีกหลายๆท่าน
ได้เล่าหลักการในการลงทุนที่ถูกต้อง วิธีการเลือกหุ้น การขายหุ้นของแต่ละท่าน เป็นต้นครับ
หากมีน้องๆคนไหนสงสัยเรื่องอะไรหรืออยากฟังคอมเม้นต์เกี่ยวกับหุ้นตัวไหน
พี่ๆที่ติดตามก็จะอธิบายจุดเด่นจุดด้อยให้ฟัง
งานเริ่มประมาณ11.00น. เลิกก็ประมาณ 17.00น.ครับ

ปล.ประเด็นที่พี่โจย้ำหลักการลงทุนที่ถูกต้องให้น้องๆนำไปปฏิบัติก็ เช่น ให้มองที่ผลประกอบการณ์ของกิจการเป็นปัจจัยหลัก
และลงทุนด้วยความระมัดระวัง ไม่โลภจนลืมโอกาสที่จะเสียหายจากการลงทุนเป็นต้นครับ

ผมจำได้ประมาณนี้ครับ รอท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมอีกทีน๊ะครับ :oops:

สุดท้าย ขอขอบคุณพี่ๆที่เสียสละร่วมกันจัดงานนี้อีกครั้งครับ ทั้งพี่โจ พี่จรัญ พี่ตี้ พี่วรพงศ์
คุณหมอฝนและอีกหลายๆท่านที่ผมไม่ได้เอ่ยถึง
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ :bow:
ขอบคุณมากครับ ที่มาแบ่งปัน อยากเจอพี่โจตัวจริงมากมาย :lol:
Small Details Make a Big Difference
Todo

โพสต์ที่ 109

งง ที่โพสต์ไปเมื่อวาน หาย
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 110

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่สละเวลามาให้ความรู้ครับ :bow: :bow: :bow:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
cntclub

โพสต์ที่ 111

รออ่านคนที่จะมาแบ่งปันความรู้ให้สำหรับงานนี้
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Power Of Thinking
Fon^^

โพสต์ที่ 112

งานมีทติ้งภาคใต้
พี่โจ พี่การ พี่ตี้ 3 เทพแห่งแดนใต้ มีคำแนะนำดีๆให้เสมอ :bow: :bow: :bow:

ท่านจอมยุทธจั่นโจ แนะนำว่า การลงทุนหุ้นสร้างความมั่งคั่งให้กับผู้ลงทุนได้มาก
ซึ่งงานประจำไม่สามารถทำได้
การลงทุนหุ้นต้องใช้ความพยายาม และ ต้องเริ่มต้น

ปัจจุบันตลาดกระทิงค่อนข้างมาก ทำให้หลายๆท่านได้ผลตอบแทนสูงมาก
จนทำให้มองแต่ด้านที่ได้ จนลืมมองด้านความเสี่ยง
ดังนั้นจึงควรมองทั้งด้าน downside และ upside ค่ะ

ท่านพี่การ แนะนำว่า Trend ประเทศไทยเดินตามประเทศที่เจริญก่อน
คือการคนมีเงินมากขึ้น และทุกคนเริ่มมองหาที่สามารถลงทุนให้ได้ผลตอบแทนสูงขึ้นบ้าง
คำตอบหนึ่งคือ ตลาดหุ้น ดังนั้นการลงทุนในตลาดหุ้น
ภาพใหญ่เราเดินมาถูกทางแล้วค่ะ

ท่านเทพตี้ แนะนำว่า การลงทุนในหุ้นให้มองภาพใหญ่ให้ชัดเจนก่อน
มองให้เห็นภาพชัดว่าเราอยู่ณ.ตำแหน่งใด

ส่วนเรื่องรายละเอียดหุ้นรายตัว คุยกันบ้างค่ะ ไม่ได้ลงรายละเอียดมากมายเท่าใหร่ค่ะ ^^
0N0111

โพสต์ที่ 113

เอาอีกครับหมอ น้อยไปหน่อยครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
Fon^^

โพสต์ที่ 114

0N0111 เขียน: เอาอีกครับหมอ น้อยไปหน่อยครับ

พี่ 0N0111 ไปฟังด้วยกันไม่ใช่หรอคะ :la:
มาช่วยกันทำมาหากินก่อนค่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ :mrgreen:
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 115

ขอบคุณน้องฝนมากครับ มีโอกาสอยากไปสักครั้งนึงครับ (ปีหน้านะครับ ไว้ภรรยาให้หยุดงานก่อน )
Small Details Make a Big Difference
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 116

พี่โจ: สำหรับผู้ที่ทำงานประจำอาจไม่มีเวลาศึกษาหุ้น เพราะฉะนั้น ควรเลือกหุ้นที่ปลอดภัยไว้ก่อน อย่าเพิ่งไปคาดหวังผลตอบแทนเยอะๆ เพราะมันต้องเพิ่มความเสี่ยง ถ้าพลาดไป จะเหนื่อยที่จะเริ่มต้นใหม่ และจะทำให้เสียกำลังใจ (สมมติว่าเราขาดทุนไป 50% ถ้าจะกลับมาที่เดิม เราต้องได้กำไรถึงร้อยเปอร์เซนต์ ซึ่งไม่ใช่เรื่องง่าย)

พี่โจ: ไม่อยากให้เข้าใจว่าลงทุนในแนวทาง VI แล้วจะรวยเร็ว อย่าคาดหวังปีละ 300-400% จะทำให้เราหลงทาง แค่ได้ปีละ 30-40% อย่างสม่ำเสมอก็ดีแล้ว อย่าประมาทตลาดหุ้น มันพลิกได้นิดเดียว พี่โจเริ่มลงทุนด้วยหลักแสน 4-5 ปีแรกไม่ไปไหนเลย แต่ปีที่ 7 เริ่มเห็นผลเลย เริ่มเห็นพลังแห่งการทบต้น ต้องมีความรู้และความอดทน(และหมั่นหาความรู้เพิ่มเติม) และต้องมีศรัทธาในแนวทาง พลังแห่งการทบต้นจึงจะเกิด (พี่โจไม่ดูฟันด์โฟลว์ หรือ เจ้า etc.)

พี่โจ: คนส่วนใหญ่เจ๊งหุ้นเพราะทัศนคติ ตัดสินใจผิดที่ ผิดเวลา และพี่โจเน้นว่า ห้ามล้างพอร์ตเวลาตลาดหุ้นตกต่ำ (ยิ่งล้างพอร์ตแล้วเลิกลงทุนไปเลยยิ่งแล้วใหญ่)

พี่โจ: VI ต้องมองให้ออกว่า กำไรของบริษัทมาจากส่วนไหน (มองว่ากำไรเพิ่มอย่างเดียวไม่ได้) (แปลว่า ต้องเข้าใจในธุรกิจที่เราลงทุน)
รักในหลวงครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 117

พี่โจ: (เกี่ยวกับค้าปลีก)

มีตัววัดง่ายๆตัวหนึ่งว่าค้าปลีกนั้นดีมั๊ยคือ ให้ดูยอดขายเปรียบเทียบกับ Market Capital (ยอดขายควรจะมากกว่า)
เช่น BIGC มียอดขาย หนึ่งแสนล้าน ส่วน Market Cap. แค่ 5 หมื่นล้าน (อันนี้พี่โจยกตัวอย่างนะครับ ลองตรวจสอบตัวเลขดูนะครับ) ส่วน SEVEN นั้น Market Cap. อาจแซงยอดขายไปแล้วก็ได้
ค้าปลีกที่มีอำนาจต่อรองเยอะ ใหม่ๆ Margin อาจจะน้อย แต่พอเวลาผ่านไป Economy of Scale จะทำให้ Margin ดีขึ้น (พี่โจพูดว่า ในสมัยหนึ่ง พี่โจพลาดการลงทุนในหุ้นค้าปลีกไปเพราะดู Margin ช่วงต้นๆที่มันรู้สึกว่าน้อยไป เลยไม่ได้ลงทุน)
รักในหลวงครับ
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 118

ขอบคุณครับ คุณ Raphin Phraiwal :D
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 119

ขอบคุณพี่ Raphin Phraiwal มากครับ
theerasak24

โพสต์ที่ 120

ส่วนใหญ่ Meeting ครั้งนี้พี่ๆเค้าจะบอกให้เดินตามแนวทางที่ตั้งใจไว้ (อย่าเดินออกนอกเส้นทาง กรณีนี้ตอนตลาดกระทิง) และการเลือกหุ้นแต่ละตัวอย่างพี่ตี้ ก็ให้นึกถึงภาพใหญ่ๆ ก่อน แล้วลองคิดตามว่ามีหุ้นตัวใดได้ประโยชน์จากภาพที่เกิดขึ้นบ้าง (พี่เค้ามองง่ายๆๆ ทำง่ายๆๆ แต่ผลที่ออกมา ไม่ธรรมดาเลย ) อย่างพี่โจก็ให้ระมัดระวัง และคอยหาโอกาส ที่เหมาะสม โดยภาพที่เกิดขี้นในอดีต จะเป็นตัวบอก อะไรได้หลายอย่าง ถ้าศึกษาจากอดีตจนถึงปัจจุบัน
ส่วนเรื่องพูดถึงหุ้นตัวใดบ้าง ผมฟังไม่ค่อยถนัดครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"