ท่านเชื่อหรือว่าคิดว่าเป็นไปได้ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ท่านเชื่อหรือว่าคิดว่าเป็นไปได้ไหม

โพสต์ที่ 1

พอดีอยากกลับไปอ่านตระแกรงร่อนหุ้นอีกทีของ เสี่ยวิบูลย์

มีอยู่ข้อนึงที่พี่วิบูลย์บอกว่า ควรจะถือหุ้นไว้นานที่สุด
และมีการยกตัวอย่างเรื่อง
บัฟเฟตต์ ซื้อหุ้น GEICO ตอนอายุ22
เป็นเงิน 10000 ซึ่งเขาบอกว่าเสียใจมาก
เพราะถ้าไม่ขาย 30 ปี ผ่านไปมันจะกลายเป็น
30 ล้าน

ซึ่งผมอยากถามความเห็นหลายๆท่านว่า
กับเมืองไทย ท่านคิด หรือ เชื่อไหมว่าเป็นไปได้

ซึ่งโดยส่วนตัว ผมเชื่อว่า เป็นไปไม่ได้
เนื่องจากว่า ผมมองว่า ขนาดเศรษฐกิจไทยเล็กมาก
เทียบกับ อเมริกา gdp เราแค่ 1 ใน 100
ดังนั้น โอกาสที่หุ้น แค่ตัวเดียว (เอาแค่ตัวเดียวจริงๆ)
จะขึ้นจาก 10000 เป็น 30ล้าน
น่าจะยากมาก เพราะกว่าจะถึงขนาดนั้นได้ ขนาดเศรษฐกิจ
โครงสร้างพื้นฐานมันต้องเจริญกว่านี้
ประเทศเราไม่ใช่ ญี่ปุ่นที่เล็กแต่ขนาดประเทศ
แต่ gdp อันดับต้นๆ ไม่แนใจว่า 2หรือ3 นะคับ
อีกหนำซ้ำ ตลาดหุ้นเรายังเตาะแตะมาได้ไม่กี่ปี
เทียบกับอเมริกาซึ่งมีมาเป็นร้อยปี

ไหนจะระบบทุนนิยมที่บ้านเราก็ยังตั้งไข่มาไม่ได้
เกินร้อยปีด้วยซ้ำ
ระบบเศรษฐกิจเราก็อิงกับตลาดโลกซะ 60-70%
เหมือนทุ่นที่กำหนดทิศทางตัวเองไม่ได้ด้วยซ้ำ

ด้วยความเคารพ ไม่ได้ตั้งใจดูหมิ่น
แต่ส่วนตัว คิดว่าไม่น่าเป็นไปได้
แต่ถ้า 10000 ซื้อหุ้นหนึ่งตัวผ่านไป 30ปี เป็น3ล้านผมยังคิดว่าพอมีโอกาสบ้าง

เลยอยากทราบความคิดเห็นท่านอื่นๆดูบ้าง
ผิดพลาด ประการใด โปรดสอนสั่งด้วยคับ
ขอบพระคุณ

ปล อ่านหนังสือผมสนุกดี แต่เข้ามาอ่านthaivi รู้สึกสมองบวม มึนทุกครั้งเพราะม้ันเหมือนเราไม่รู้อะไรเลย
ต่างจากสมัยก่อนมาก  ที่ผมเหมือนพอจะตามทัน
อย่างโพสท์ คุณโยโย่ สมัยก่อน กับสมัยนี้ ทำให้ผมรู้ว่า
5-6 ปีที่ผมทิ้งเรือ่งหุ้นไป แต่ละคนสะสมพลังกันสุดยอด
ตลอดจน สมาชิกใหม่แต่ละท่านก็ข้อมูลลึกแน่นแม่นยำสุดๆ
สมองบวมตลอด แต่ก็ต้องทำต่อไป พยายามจะสนุกกับมัน
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
^^
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

199ล้านเปอร์เซ็นต์

อย่าประเมินมูลค่าความมั่นใจของผมเลยนะครับ
เพราะฐานคนทั่วไปMaxคือ100 Minคือมากกว่า 0

199ล้านเปอร์เซ็นต์ คำตอบมันไม่ได้บอกอยู่ดีว่ามั่นใจไหม
ถ้าผมให้Minคือ 199ล้านเปอร์เซ็นต์ Maxคือมากกว่า199ล้านเปอร์เซ็นต์

คำตอบผม ผมมาถูกทางบัฟเฟตต์ไหมครับ สอบถามผู้รู้
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 3

SCC เข้าข่ายไหมครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
TheHee

Re: ท่านเชื่อหรือว่าคิดว่าเป็นไปได้ไหม

โพสต์ที่ 4

[quote="nut776"]พอดีอยากกลับไปอ่านตระแกรงร่อนหุ้นอีกทีของ เสี่ยวิบูลย์

มีอยู่ข้อนึงที่พี่วิบูลย์บอกว่า ควรจะถือหุ้นไว้นานที่สุด
และมีการยกตัวอย่างเรื่อง
บัฟเฟตต์ ซื้อหุ้น GEICO ตอนอายุ22
เป็นเงิน 10000 ซึ่งเขาบอกว่าเสียใจมาก
เพราะถ้าไม่ขาย 30 ปี ผ่านไปมันจะกลายเป็น
30 ล้าน

ซึ่งผมอยากถามความเห็นหลายๆท่านว่า
กับเมืองไทย ท่านคิด หรือ เชื่อไหมว่าเป็นไปได้

ซึ่งโดยส่วนตัว ผมเชื่อว่า เป็นไปไม่ได้
เนื่องจากว่า ผมมองว่า ขนาดเศรษฐกิจไทยเล็กมาก
เทียบกับ อเมริกา gdp เราแค่ 1 ใน 100
ดังนั้น โอกาสที่หุ้น แค่ตัวเดียว (เอาแค่ตัวเดียวจริงๆ)
จะขึ้นจาก 10000 เป็น 30ล้าน
น่าจะยากมาก เพราะกว่าจะถึงขนาดนั้นได้ ขนาดเศรษฐกิจ
โครงสร้างพื้นฐานมันต้องเจริญกว่านี้
ประเทศเราไม่ใช่ ญี่ปุ่นที่เล็กแต่ขนาดประเทศ
แต่ gdp อันดับต้นๆ ไม่แนใจว่า 2หรือ3 นะคับ
อีกหนำซ้ำ ตลาดหุ้นเรายังเตาะแตะมาได้ไม่กี่ปี
เทียบกับอเมริกาซึ่งมีมาเป็นร้อยปี

ไหนจะระบบทุนนิยมที่บ้านเราก็ยังตั้งไข่มาไม่ได้
เกินร้อยปีด้วยซ้ำ
ระบบเศรษฐกิจเราก็อิงกับตลาดโลกซะ 60-70%
เหมือนทุ่นที่กำหนดทิศทางตัวเองไม่ได้ด้วยซ้ำ

ด้วยความเคารพ ไม่ได้ตั้งใจดูหมิ่น
แต่ส่วนตัว คิดว่าไม่น่าเป็นไปได้
แต่ถ้า 10000 ซื้อหุ้นหนึ่งตัวผ่านไป 30ปี เป็น3ล้านผมยังคิดว่าพอมีโอกาสบ้าง

เลยอยากทราบความคิดเห็นท่านอื่นๆดูบ้าง
ผิดพลาด ประการใด โปรดสอนสั่งด้วยคับ
ขอบพระคุณ

ปล อ่านหนังสือผมสนุกดี แต่เข้ามาอ่านthaivi รู้สึกสมองบวม มึนทุกครั้งเพราะม้ันเหมือนเราไม่รู้อะไรเลย
ต่างจากสมัยก่อนมาก
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 5

อย่างงี้ถ้าประเทศไทยเล็กเกินไป โครงสร้างพื้นฐานยังไม่ค่อยแข็งแรง  

ผมจะหาหุ้นที่จะโต 3000 เท่าใน 30 ปีผมก็ต้องไปหา อเมริกา หรือ ญี่ปุ่น อะดิ เพราะพื้นฐานเศรษฐกิจดีกว่าไทยเยอะ   แต่มันก็ไม่แน่ มันอาจจะไม่มีซักตัวก็ได้นะ  บริษัทใหญ่ๆ มันก็ใหญ่แล้ว ผมว่าลองไปมองจีนดีกว่าอาจจะเจอก็ได้
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ราคามักจะเป็นผลสะท้อนของกำไรใช่ไหมคับ

คือผมมองว่า จะโตขนาดนั้นได้
โอกาสทางการตลาด มันต้องมากด้วย
ซึ่งมันน่าจะสัมพันธ์กับขนาดเศรษฐกิจอะคับ
อเมริกา มันเหมือนดินแดนแห่งโอกาสมั้งคับ
ช่วง ร้อยสองร้อยปีที่ผ่านมามีคน
พยายามไปขุดทองหาโอกาสกันมากมาย
บางทีรัฐๆเดียวก็ใหญ่กว่าไทยทั้งขนาดและ
เศรษฐกิจแล้วมั้ง
show me money.
jeda01

โพสต์ที่ 7

อาจจะต้องรอในช่วงวิกฤติอีกครั้งหรือเปล่าครับ

บางบริษัทโตได้ แต่จะให้ได้หลายๆเด้ง คงต้องเข้าให้ถูกจังหวะด้วย
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ถ้าซื้อ SCC ตั้งแต่เปิดตลาดมา
จนถึงปัจจุบัน ขึ้นมา 30,000% หรือ 300 เท่า
เหลือ อีก 10 เท่า ก็จะได้เท่ากับที่ จขกท ยกตัวอย่าง
ผมว่า เป็นไปได้นะ
เพียงแต่อาจต้องใช้เวลาหน่อย
nathapon_m

โพสต์ที่ 9

ผมว่าเป็นไปได้นะครับ เพราะโลกเรามัน Globalize เป็นหนึ่งเดียวมากขึ้น การค้าขายไม่ได้ขึ้นอยู่กับปัจจัยแค่ภายในประเทศเท่านั้น บริษัทที่ดีจะมองหาโอกาสเข้าไปลงทุนยังประเทศที่มีการเติบโตที่ดี หาโอกาสทางการค้ามากขึ้น อย่างเช่น TUF ที่ไปซื้อกิจการ MW Brands Holding SAS ซึ่งเป็นบริษัทอาหารทะเลกระป๋องครบวงจรที่ใหญ่ที่สุดในยุโรป เป็นเจ้าของแบรนด์ John West เป็นแบรนด์อันดับหนึ่งในประเทศอังกฤษ มีอายุ 140 ปี

ผมไม่ทราบว่า TUF จะทำได้หรือไม่ แต่แค่อยากแชร์มุมมองว่า บริษัทในประเทศไทยก็มีสิทธิ์เติบโตได้ เพราะไม่ได้พึ่งพาแค่เศรษฐกิจแค่ภายในประเทศเท่านั้น
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 10

มีโอกาสเป็นไปได้อยู่. แตน้อยมากๆ
น้อยจนไม่น่าลุ้นและไม่น่าถือต่อเนื่องยาวนานขนาดนั้น
เราไปเลือกสิ่งน้อยๆขนาดนั้นทำไม
เราไม่ซื้อล็อตเตอร์รี่ เพราะโอกาสถูกรางวัลน้อยมาก แค่ 1/100
เราซื้อหุ้นที่undervalue เพราะมีโอกาสได้กำไมากกว่า50/100 ไม่ดีกว่าหรือ

และถึงมีโอกาสเป็นไปได้จริง
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
nathapon_m

โพสต์ที่ 11

โห พี่หมอสุดยอด  มองข้ามไปถึงทำไม buffet ถึงกล่าวเช่นนั้น ผมมองแค่มิติเดียวเองว่าจะมีหุ้นแบบนั้นมั้ย หรือไม่มี  อ่านที่พี่หมออธิบายก็เข้าใจได้โดยทันที  :bow:
โพสต์โพสต์