ฝรั่งขายกระหน่ำแบบนี้คุณจะเลือกทำอะไรเพื่อป้องกันเงินของคุณ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
schwartz_IR
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ฝรั่งขายกระหน่ำแบบนี้คุณจะเลือกทำอะไรเพื่อป้องกันเงินของคุณ

โพสต์ที่ 31

ทําเฉยครับ
[email protected]
Verified User

โพสต์ที่ 32

ขายออกมาแล้ว

เอากำไรที่ได้ ไปซื้อตัวที่อยากได้ (แต่ margin of Safety ยังไม่เท่าไหร่)
ส่วนต้นทุน ยังเป็นเงินสดอยู่

ช่วงนี้ ขอ สะสมเงินไปเรื่อยๆ เพิ่มเติม
วรันศ์ บัฟเฟต

Re: ฝรั่งขายกระหน่ำแบบนี้คุณจะเลือกทำอะไรเพื่อป้องกันเงินของ

โพสต์ที่ 33

postnaninter เขียน:SET สูงพันกว่าจุด เกิดฟองสบู่ในหุ้นหลายตัว
ฝรั่งขายกระหน่ำแบบนี้ คุณจะเลือกทำอะไรเพื่อป้องกันเงินของคุณ
1.ขายทิ้งก่อน พอหยุดไหล ค่อยช้อนหุ้นกลับ ได้หุ้นเดิมจำนวนมากขึ้น
2.ปล่อยราคาไหลไปเรื่อยๆ ยังไงก็ได้ปันผล ไม่ขายไม่ขาดทุน แต่ขาดใจ
3.ซื้อถัว เงินสดยังเหลือ
4.ทำใจ เงินสดหมดพอร์ทแล้ว
5.ออกจากตลาด เลิกดูหุ้นอีก 1 ปี
คุณอาจจะแค่ถามเล่นๆนะครับ แต่ผมเป็นห่วง ถ้าเกิดคุณอยู่ในสถาณการณ์ที่ทำให้คุณ"รู้สึก"แบบนี้หรือคิดว่ามันทำได้แค่นี้ ผมว่าคุณคงเข้าใจอะไรผิดบางอย่างนะครับ ผมว่าสิ่งที่คุณควรถามตัวเองคือ อะไรทำให้คุณต้องนั่งคิด 5 ข้อนี้ขึ้นมา และทำไมถึงต้องเป็น 5 ข้อนี้ ที่สำคัญที่สุด ทำไมมันมีแค่ 5 ข้อ ??????????

ต้องมีข้อ 6 ครับ

6. ตั้งสติดีๆ ล้มเลิกทั้ง 5 ข้อแล้วหา "วิธี" ที่ใช้ได้ผล

อีกอย่างครับ ผมสังเกตเห็นมาตลอดหลายคนมากชอบยึดติดกับ SET INDEX VALUE....... ถ้าคุณเข้าใจหลักการของการคิด index , SET ไม่มีค่าอะไรเลยครับ แค่บอก performance + health ของตลาดทุน ทั้งหมดนี้เรากำลังลงทุนใน [multiple] single company/ies (single stock) อยู่

หลายๆคนคงรู้อยู่แล้ว (แต่สำหรับคนไม่รู้) SET ไม่ได้ move individual stock, individual stock เป็น part ของ การคิดSET INDEX VALUE -0-  ราคาหุ้นรายตัวหลายๆตัวขึ้นลง SET เลยขึ้นลง  หุ้นน้ำหนักมากก็ contribute to index มาก. ไม่ใช่ SET ลงหุ้นเลยลง  หรือ ขึ้นหุ้นเลยขึ้น  :!:
chotipat

โพสต์ที่ 34

พิจารณากลุ่มอสังหาฯครับ เพราะกลุ่ม prop ลงมาเยอะมากกว่ากลุ่มอื่นๆในเวลาเดียวกัน บางทีอาจจะผ่านจุดต่ำสุดไปแล้ว ถึงจะปรับฐานก็คงไม่ลงหนักไปกว่ากลุ่มอื่นๆแน่
kanxit

Re: ฝรั่งขายกระหน่ำแบบนี้คุณจะเลือกทำอะไรเพื่อป้องกันเงินของ

โพสต์ที่ 35

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:
postnaninter เขียน:SET สูงพันกว่าจุด เกิดฟองสบู่ในหุ้นหลายตัว
ฝรั่งขายกระหน่ำแบบนี้ คุณจะเลือกทำอะไรเพื่อป้องกันเงินของคุณ
1.ขายทิ้งก่อน พอหยุดไหล ค่อยช้อนหุ้นกลับ ได้หุ้นเดิมจำนวนมากขึ้น
2.ปล่อยราคาไหลไปเรื่อยๆ ยังไงก็ได้ปันผล ไม่ขายไม่ขาดทุน แต่ขาดใจ
3.ซื้อถัว เงินสดยังเหลือ
5.ออกจากตลาด เลิกดูหุ้นอีก 1 ปี
จริงแล้วผมลงทุนในหุ้นเกือบ 100 เปอร์เซนต์  คงเป็นธรรมดาที่ต้องระมัดระวังพอร์ตเป็นพิเศษ  จิ้งจกทักยังต้องฟัง  ฝรั่งขายจะให้ทำใจอย่างเดียวคงไม่ไหว
การตัดแต่งสวนอยู่เสมอๆๆทำให้ต้นไม้เติบโตฉันใด  การปรับพอร์ตลงทุนให้รับมือกับเงินไหลออกก็มีความจำเป็นฉันนั้น  สำหรับผมคงลงทุนในหุ้นที่มีปันผล และเติบโตทนอยู่ได้ ซัก 80 เปอร์เซนต์ อีก 20 เปอร์เซนต์ถือเงินสดเผื่อมีของถูกให้ซื้อ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 36

พวกวีไอที่บอกว่ามีหุ้นเต็มพอร์ตตลอดเวลาจะเสียดายเวลาหุ้นตกมาก
เพราะไม่มีเงินซื้อหุ้น
luckme

โพสต์ที่ 37

ตอนนี้ขายทิ้งไปก่อน รอหุ้นนิ่งๆ แล้วซื้อกลับ ตอนนี้ได้จำนวนหุ้นมากกว่าเดิมแล้ว
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 38

เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับว่า "หุ้น VI ไม่มี"
เพราะถ้ามีจริง ป่านนี้คงมีคนหัวใส ทำขายเหมือน "หวยซอง" ไปแล้วมั้งครับ

แท้จริงแล้ว เรามีเพียงแต่ "หลักการของ VI"
ซึ่งขึ้นอยู่กับ Timming ใดๆ และเปลี่ยนแปลงได้เสมอ
การตัดสินใจลงทุนของบริษัทฯเกิดขึ้นได้ทุกๆวัน
มีทั้งตัดสินใจถูก และตัดสินใจผิด

ถ้าตัดสินใจผิดอย่างรุนแรง
หุ้นที่ดีในอดีต วันนี้อาจจะกลายเป็นหุ้นที่ไม่มี mos ไปเลยก็ได้

สรุปว่าตัวหุ้น Dynamic และเปลี่ยนแปลงตลอดเวลาครับผม

มาคุยเรื่องสภาพตลาดโดยรวมบ้างดีกว่า
อยากแชร์มมุมมองส่วนตัวของผมว่า...

"ในการมองภาพรวม เราต้องปรับตัวนะครับ
เพราะวันนี้ ในตลาดมี Player มากขึ้นเยอะ ทั้งนักลงทุนหน้าใหม่ ,หน้าเก่ากลับมาเล่นใหม่ ,พี่หรั่ง ,พี่กองทุน และ VI เกิดใหม่ก็มากมาย
ดังนั้นการที่มันจะเหวี่ยงแรงๆ ก็เป็นเรื่องที่ไม่น่าแปลกใจอะไร

รวมทั้ง Set หรือ ดัชนีของเราเองก็สูงขึ้นมากๆ คือเลยข้ามหนึ่งพันจุดมาแล้ว การจะปรับขึ้นลงเป็นสิบๆจุดก็ย่อมเป็นเรื่องธรรมดาเช่นกัน

การที่ตลาดจะนิ่งๆ หรือ ปรับขึ้นลงเล็กน้อย คงจะไม่ใช่แบบนั้นอีกต่อไปแล้วครับ"

มองแง่ดีครับ ตลาดที่มี Gap หรือ Swing สูงๆนี่แหล่ะครับ นักลงทุนชอบนักแล
ถือว่าเป็นผลดีต่อภาพรวมทั้งตลาดครับผม
ผมคิดแบบนั้นนะ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 39

อีกประการหนึ่ง

ผมมีคติประจำใจที่ว่า...

"ถ้าเรามองภาพเล็ก เราก็เป็นแค่ สเป็กกูเรเตอร์" อ่ะนะขอรับ

ท่องอยู่ทุกวัน

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
navapon

โพสต์ที่ 40

ตลาดลงผมชอบครับ เตรียมซื้อเพิ่มบางตัวที่จ้องไว้นานแล้ว หุ้นนี่แหละครับคือการป้องกันเงินต้นไม่ให้ลดมูลค่าไปมากกว่าดอกเบี้ยธนาคารหักเงินเฟ้อ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
topgun

โพสต์ที่ 41

It's not whether you're right or wrong that's important, but how much money you make when you're right and how much you lose when you're wrong.

George Soros
ชีวิตต้องสู้ ถึงจะมีความหมาย และประสบความสำเร็จ
topgun

โพสต์ที่ 42

[quote="Nevercry.boy"]จัดมา

ขอ 400
ชีวิตต้องสู้ ถึงจะมีความหมาย และประสบความสำเร็จ
topgun

โพสต์ที่ 43

Markets are constantly in a state of uncertainty and flux and money is made by discounting the obvious and betting on the unexpected.

George Soros
โอบาน่า

โพสต์ที่ 44

port เล็กได้เปรียบครับ ช่วงนี้ต้อง short

port ใหญ่ไม่ทราบครับ
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
luckme

โพสต์ที่ 45

CHINA:คำสั่งธ.กลางจีนเพิ่มกันสำรองแบงก์เริ่มมีผลบังคับใช้วันนี้

ปักกิ่ง---รอยเตอร์

ธนาคารกลางจีนมีคำสั่งให้ภาคธนาคารเพิ่มเพดานกันสำรองขึ้น 0.5%

เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว โดยมีผลบังคับใช้ในวันนี้ เพื่อพยายามควบคุมการปล่อยสินเชื่อที่มีการขยายตัวอย่างรวดเร็ว  การดำเนินการดังกล่าวของธนาคารกลางจีนจะลดปริมาณเงินสดที่ภาคธนาคารสามารถนำไปปล่อยกู้

ธนาคารกลางจีนได้เคยออกคำสั่งเดียวกันนี้ในกลางเดือนต.ค.

ซึ่งจะหมดอายุลงในกลางเดือนธ.ค.นี้

-----------------------------------------------------
แล้วข่าวยุโรปไอร์แลนด์อีกครับพี่

ทำให้หุ้นตกได้ทั่วโลก

เมืองไทยเราแค่จิ๊บๆ
ไม่วายเดี๋ยวทาง ธปท. ก็ออกข่าวมาตรคุมเงินมาเล่นอีกรอบ

รูปภาพ
picklife

โพสต์ที่ 46

8.ติดตามสถานการณ์
ไม่มีอะไรน่าห่วงลงทุนเหมือนเดิม140-160%
น่าจะมีรอบเล็กปรับพอร์ทเป็น100%
น่าจะมีรอบใหญ่ปรับพอร์ทเป็น50%คับ
แต่ไม่ออกจากตลาดเด็ดขาดครับตราบใดที่peตลาดไม่เกิน20
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 47

SETลงต่ำกว่า 1000 จุดเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทำอะไรกันอยู๋บ้างครับ :D
dantedragon007

โพสต์ที่ 48

ผมว่า short tfex ดีไหมครับ เพราะดร.นิเวศน์ยังไปคุยเรื่องทองกระดาษที่บางรักซอย9ได้เลย  :lol:
a4id

โพสต์ที่ 49

picklife เขียน:SETลงต่ำกว่า 1000 จุดเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทำอะไรกันอยู๋บ้างครับ :D
มองหาของถูกๆครับ
cntclub

โพสต์ที่ 50

kanoon เขียน:
postnaninter เขียน:ตอนนี้มีหุ้น VI เต็มพอร์ท KIAT,BJC,TPP,PTTCH,STA,PTL,AJ,HMPRO แดงทั้งพอร์ท
คำถาม ที่สำคัญคือ ราคาที่ซื้อมี Margin of Safety หรือไม่
ถ้าไม่มี แสดงว่ายังไม่เข้าใจหลักการ

หุ้น VI ไม่น่า่จะมี มีแต่หลักการที่เรียกกันว่า VI
ตอนนี้ผมก็มีอยู่บางตัวแต่เขียวมากๆ อยากจะขายทำกำไรดีไหม Set 1,000จุด นานๆจะเกิดขึ้นที ขายดีไหมครับ
Power Of Thinking
เหล็งฮู้ชง

โพสต์ที่ 51

แบบนี้เลย อยากซื้อเพิ่มก้ไม่มีตังค์
เลยถือมันไปเรื่อยๆ
ภาพรวมยังเขียวเป็นพอ
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท
luckme

โพสต์ที่ 52

SET 1000 จุด นานๆมีครั้ง ยังไงก็คงต้องขายกันก่อน
300 จุดเจอกันอีกรอบ
c_man

โพสต์ที่ 53

ขายตัวที่ลงน้อย ๆ  เตรียมซื้อตัวที่ลง มาก  ๆ         ปรับพอร์ตครับ
ดอยเต่า

โพสต์ที่ 54

ถ้าทุกท่านลงทุนโดยรู้ว่าแนวโน้มset จะขึ้นจะลง ทุกคนคงรวยกันถ้วนหน้าแล้วครับ
SET จะถล่มยังงัย ถ้ากิจการที่คุณซื้อยังเติบโตได้ต่อไป โดยที่ยังมี Margin of Safety อยู่ ก็จงลงทุนต่อไป ลงทุนในขอบข่ายความรู้ที่เราเข้าใจ
SETถล่มวันนี้ แต่กิจการที่เราลงทุนอยู่ก็ยังดำเนินต่อไปตามปกติ
อย่าสนใจเงินฝรั่งมากครับ ไม่เกี่ยวกับปัจจัยพื้นฐานเท่าไหร่
ถ้าผมเป็น USA ผมจะถล่มSET ให้มากกว่านี้ แล้วพิมพ์เงินดอลลาร์ออกมาซื้อหุ้นย่านเอเซียเก็บให้หมด แค่นี้USA ก็ใช้หนี้ได้หมดแล้วครับ
stupidvi

โพสต์ที่ 55

ฝรั่งขายกระหน่ำนำเงินกลับบ้านบ้างก็ดีครับ
เงินบาทจะได้อ่อนๆ บริษัทของผม ส่งออก กำไรจะได้เริ่ด ขายของได้เยอะๆ
:D
snowmankku

โพสต์ที่ 56

อยู่เฉยๆๆเพราะหุ้นวิ่งสวนตลาด
picklife

โพสต์ที่ 57

luckme เขียน:SET 1000 จุด นานๆมีครั้ง ยังไงก็คงต้องขายกันก่อน
300 จุดเจอกันอีกรอบ
555+เอางั้นเลยหรอครับ :D  งั้นของอินโด2พันกว่าจุดก็ควรรีบขายปะครับ?
ผมว่าจะขายไม่ขายดูที่PEตลาดดีกว่าครับ 1700PE30 ก็ควรขาย
แต่หากไปถึง2000แต่PE10เป็นผมผมก็ไม่กลัวครับ :D
picklife

โพสต์ที่ 58

เหล็งฮู้ชง เขียน:4.ทำใจ เงินสดหมดพอร์ทแล้ว

แบบนี้เลย อยากซื้อเพิ่มก้ไม่มีตังค์
เลยถือมันไปเรื่อยๆ
ภาพรวมยังเขียวเป็นพอ
แหะๆ รู้สึกจะหมดพอร์ทกันทั่วหน้านะครับ :oops:

แต่สิ่งที่ผมทำตอนนี้คือติดตามตลาดอย่างใกล้ชิดครับ เพราะผมว่าในช่วงที่คนกลัวไม่ว่าหุ้นดีไม่ดีก็เทขายกันหมด ซึ่งณ.จุดนี้เราอาจจะเห็นของดีที่ราคาถูกกว่าโผล่ขึ้นมาเนื่องจากMr.MKทำอะไรโง่ๆขึ้นมา จุดนี้คือจุดสำคัญในการSwitchพอร์ทนะผมว่า :D

ปล.หวังว่าคงไม่Switchจากหมูไปบาวแดงนะ 555+
schwartz_IR

โพสต์ที่ 59

ผมเห็นด้วยกับ picklife
จังหวะทิ้งระเนระนาดแบบนี้ เป็นจังหวะ switch ไปตัวที่เล็งไว้ซึ่งเมื่อหลายเดือนก่อน คงมีเยอะที่บ่นว่า เสียดาย ฯลฯ

ว่าแต่กล้าเก็บกันรึเปล่านะ
Radio

โพสต์ที่ 60

เฮอะๆ  คนที่มั่นใจมากๆ สงสัยยังไม่เคยผ่าน Subprime
เมื่อ ระดับน้ำลด เรือทุกลำจะต่ำลง จนถึงจุดหนึ่งก็จะเกิด
Force sell จากผู้ที่เล่น Margin และมีการ Short sell หุ้น
ทุกตัวก็จะลงโดยไม่สนใจพื้นฐาน  เพียงแต่ว่าถ้าเป็นหุ้น
พื้นฐานดี เวลาตลาดฟื้นจะฟื้นได้เร็วแถมกำไร  แต่ถ้าฟื้นฐาน
ไม่ดีจริงจะไม่ฟื้นเลย  เห็นได้จากช่วง Subprime หุ้นหลายตัว
ยังไม่สามารถกลับสู่ High เดิม จนบัดนี้