ไม่ทราบว่าใครจำ เฟยหง เรโชได้บ้างคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ไม่ทราบว่าใครจำ เฟยหง เรโชได้บ้างคับ

โพสต์ที่ 1

พอดีหนังสือ หุ้นเงา ผมหาย
ปกติก็ไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้ว
นึกๆอยากรู้ กลับหาหนังสือไม่เจอ

ไม่ทราบว่าใครพอจำได้บ้างคับ

ที่สำคัญ ใครเคยเอาไปใช้แล้วได้เรื่องได้ราวบ้างคับ
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

กำไรสะสม/market cap

เคยเอาไปใช้ครับ. ก็ดีบ้างไม่ดีบ้าง
เพราะเป็นการมองอดีตแล้วพยากรณ์อนาคต
ที่ไม่ดีคือ ถ้าในอนาคตธุรกิจอยู่ในช่วงขาลงเรโชนี้ก็ไม่ช่วยอะไร. หุ้นก็ลงและขาดทุน
ที่ดีคือ มักจะเป็นบริษัทที่ดีมาก่อน. กำไรสะสมถึงเยอะได้
และมักจะต้านทานมรสุมขาลงของตลาดหุ้นได้ดีกว่าเมื่อเทียบกับหุ้นตัวอื่นๆ

(ขาลงของตลาดหุ้นกับขาลงของธุรกิจ เป็นคนละตัวกันนะครับ)

ถ้าใช้เรโชนี้เป็นหลักแต่เพียงอย่างเดียว
ก็จะดีในแง่. เข้าใจได้ง่าย ทำตามได้ง่าย ไม่เหนื่อยแรงเกินไป
ถ้าอะไรต่ออะไรเข้าท่า
ก็จะได้กำไรเยอะ
ถ้าอะไรต่ออะไรไม่เข้าท่า
ก็อาจจะขาดทุน. แต่ก็ไม่น่าจะขาดเยอะ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ขอบพระคุณคับพี่หมอสุดหล่อ
show me money.
โพสต์โพสต์