ถ้ามีคนสนใจ จะเรื่มเล่นหุ้นในวันนี้ พี่ๆเพื่อนๆ มีคำแนะนำใด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถ้ามีคนสนใจ จะเรื่มเล่นหุ้นในวันนี้ พี่ๆเพื่อนๆ มีคำแนะนำใด

โพสต์ที่ 31

Nevercry.boy เขียน:
thaloengsak เขียน:ความไม่รู้คือความเสี่ยว :)
อันนี้พี่ thaloengsak ตั้งใจเขียนตรง ๆ แบบนี้จริง ๆ เลยใช่มั๊ยครับพี่
ไม่ต้องเรียกพี่หรอกครับ ฟังแล้วมันเขินๆ
เสี่ยวของผมมาจากคำว่า "เสี่ยง แล้ว เสียว"
ลงทุนเพื่อชีวิต
navapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ผมซื้อกองทุนรวม set 50 ของกสิกร ไว้ตอน 529จุด ตอนรู้จักหุ้นครั้งแรกเมื่อปีใหม่ที่ผ่านมา ซื้อไปครั้งเดียว 200,000 บาท แล้วไปอัพเดตที่ธนาคารทุกเดือน ตอนจะซื้อชวนพนักงานธนาคารที่รู้จักกันซื้อด้วย เขาบอกไม่เอา เขากลัว แต่วันนี้เขาเห็นสมุดอัพเดตเงินในบัญชีผมเพิ่มเร็วมาก เขาซื้อตามแล้วครับ (ผมเชียร์เอง บอกเอาเลยๆ เดี๋ยวก็ขึ้นอีก) เขาซื้อที่ set50 = 7xx จุดเมื่อพฤหัสที่ผ่านมาพอวันศุกร์หุ้นมันดันตก ไม่รู้น้องเขาจะรู้ แล้วก็ช็อคไปหรือยัง แต่ตอนซื้อผมบอกให้ถือยาวอย่าไปสนใจราคารายวัน ถือไปถึงปีหน้าแล้วค่อยว่ากันใหม่ (สงสารจัง ตอนถูกๆ เชียร์ให้ซื้อ ไม่รู้จักซื้อตาม เฮ้อ)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ