หนี้ยาวไปหนี้สั้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
^^
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

1.บริษัทที่ใช้เงินกู้ระยะยาว Stock สินค้า(สินทรัพย์หมุนเวียน)
และใช้การกู้ยืมระยะสั้น Stockสินค้าเช่นกัน
ในแง่การเงิน ที่ผมทราบมาคือหนี้สั้นห้ามไปจ่ายหนี้ยาว แต่หนี้ยาวไปสั้นได้
แต่อยากรู้ข้อเสียของมันบ้างว่าจะให้ผลอย่างไร

2.ในส่วนลงทุนโรงงานก็มีการลงทุนโดยเจียดหนี้ยาว+ส่วนทุน
บริษัทใช้ระบบการรับรู้รายได้แบบเกณฑ์ทางบัญชี
ในส่วนการดึงการกู้ระยะยาวจากข้อ 1 กระทบข้อ 2 อย่างไร
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
kurapica

โพสต์ที่ 2

ฟังดูแล้วคล้ายๆกับการแมตช์เงินของพวกธนาคารเลยนะครับที่ผมเคยได้ฟังจากไหนก็ไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว
เช่น เงินฝากระยะสั้น ควรเอาไปปล่อยกู้ระยะสั้น เพราะว่าเวลาครบกำหนดลูกค้าจะมาเบิกเงิน เราจะได้มีเงินที่เก็บจากหนี้ระยะสั้นให้เขาเบิกได้พอดี
แต่ถ้าเอาเงินฝากระยะสั้นไปปล่อยกู้ระยะยาว มันนานกว่าจะครบกำหนดชำระเงินกู้ ระหว่างนั้นถ้าลูกค้ามาเบิก ต้องไปดึงเงินจากส่วนอื่นมาให้ลูกค้าแทน
และถ้าเกิดอย่างนี้มากๆเข้า มันเสียระบบ แล้วปัญหาจะตามมา แต่ถ้าเงินฝากระยะยาว(ไม่รู้เหมือนกันมันเป็นยังไง)
มีกำหนดเวลานานกว่าเราจะต้องคืนเงินส่วนนี้ให้ลูกค้า เอาไปปล่อยกู้สั้นก็สามารถทำกำไรจากเงินก้อนนี้ได้หลายรอบ
บนเงื่อนไขการปล่อยกู้ที่ดีนะครับ
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ตามที่คุณเข้าใจในข้อ 1 ถูกต้องแล้วครับ ถามว่ามีข้อเสียอย่างไร ในแง่เรื่องการใช้เงินไม่มีปัญหา ถ้าเลือกได้ใช้เงินทุนระยะยาวดีกว่าอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่มีหนี้ดีที่สุด  :lol:

ส่วนข้อ 2 ผมไม่ค่อยเข้าใจความหมาย ถ้าจะดูการใช้เงินว่าถูกประเภทมั๊ย ให้ดูจาก งบกระแสเงินสด เงินจากกู้ระยะยาว + เงินสดจากดำเนินการบางส่วน ควรครอบคลุมเงินลงทุนสินทรัพย์ระยะยาว
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

เอาจากที่ผมเคยทำธุรกิจอาจไม่ตรงคำถามซะทีเดียว

เราจะเพิ่มสภาพคล่องทางการเงินโดย
fix cost ต้องเปลี่ยนเปนvariable cist

หนี้สั้นต้อง้ปลี่ยนเปนหนี้ยาว
show me money.
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

คำตอบอยู่ในเรื่อง ต้นทุนทางการเงินของบริษัท
WACC และ เรื่อง time value money

WACC ต้นทุนทางการเงินที่เป็นหัวใจของ Corp fin นั้นเอง
ประกอบด้วย
หนี้สิน + หุ้นบุริมสิทธิ์ +ทุน ที่เป็นแหล่งเงินทุนของบริษัท

ส่วนเรื่อง Time value money คือเรื่องค่าเงินตามเวลา

คงไม่งงล่ะ
:)
^^

โพสต์ที่ 6

ต้นทุนเงินกู้ คือดอกเบี้ย+ต้นทุนเงินทุน ส่วนทุนใช่ไหมครับ

แล้วเทียบว่าเงินที่ได้ทำรายได้ได้มากกว่าต้นทุนเงินหรือไม่
จึงทำให้กู้ยาวมาลงทุนสั้น
สามารถทำได้เพราะรายได้น่าจะมากกว่าดอกเบี้ยเงินกู้ระยะยาวดอกเบี้ยถูกไหมครับ

เรื่องTime Value money คือ เงินจะให้ผลตอบแทนกับคุณเมื่อเวลาผ่านไปเท่าไหร่ใช่หรือเปล่าครับ(ในแง่กู้เงินยาวมาลงทุนระยะสั้น)

หรือในแง่ต้นทุนเงิน ที่จะเสื่อมค่าลง?

ปล.ผมใช้Googleช่วยแปล Wacc กับ Time Value money ไม่รู้แปลถูกไหม
^^

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทุกท่านนะครับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

Re: หนี้ยาวไปหนี้สั้น

โพสต์ที่ 8

^^ เขียน:1.บริษัทที่ใช้เงินกู้ระยะยาว Stock สินค้า(สินทรัพย์หมุนเวียน)
และใช้การกู้ยืมระยะสั้น Stockสินค้าเช่นกัน
ในแง่การเงิน ที่ผมทราบมาคือหนี้สั้นห้ามไปจ่ายหนี้ยาว แต่หนี้ยาวไปสั้นได้
แต่อยากรู้ข้อเสียของมันบ้างว่าจะให้ผลอย่างไร

2.ในส่วนลงทุนโรงงานก็มีการลงทุนโดยเจียดหนี้ยาว+ส่วนทุน
บริษัทใช้ระบบการรับรู้รายได้แบบเกณฑ์ทางบัญชี
ในส่วนการดึงการกู้ระยะยาวจากข้อ 1 กระทบข้อ 2 อย่างไร
1. ปกติหนี้ระยะยาวจะมีดอกเบี้ยแพงกว่าหนี้ระยะสั้น ดังนั้นถ้ากู้มาเพื่อซื้อสินทรัพย์หมุนเวียน กู้เป็นระยะสั้นดีกว่า หนี้ระยะยาวมีข้อดีคือได้เงินมาแน่ในขณะที่หนี้สั้นต้องขอต่อวงเงินทุกๆปี

2. การรับรู้รายได้ไม่เกี่ยวว่า ลงทุนโดยหนี้ยาว หรือ ส่วนทุน แต่ถ้าใช้หนี้ยาวสามารถนับดอกเบี้ยที่จ่ายเป็น asset ประเภทโรงงานที่กู้เงินไปสร้างได้ เรียกว่า Interest Capitalization ครับ แล้วพอโรงงานเปิดดำเนินงานค่อยตัดค่าเสื่อมต่อไป การ capitalize จะทำให้ระหว่างสร้างมีต้นทุนดอกเบี้ยต่ำกว่า แต่พอสร้างเสร็จแล้วจะมี depreciation รายปีสูงกว่าครับ

ข้อ 1 กับ 2 ไม่เกี่ยวข้องกันครับ
หนี้สั้นห้ามไปจ่ายหนี้ยาว แต่หนี้ยาวไปสั้นได้
ไม่จริงในทุกๆวโรกาศครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

Alastor เขียน: 1. ปกติหนี้ระยะยาวจะมีดอกเบี้ยแพงกว่าหนี้ระยะสั้น ดังนั้นถ้ากู้มาเพื่อซื้อสินทรัพย์หมุนเวียน กู้เป็นระยะสั้นดีกว่า หนี้ระยะยาวมีข้อดีคือได้เงินมาแน่ในขณะที่หนี้สั้นต้องขอต่อวงเงินทุกๆปี
เห็นแย้งอ่ะ
เพราะว่า หนี้ระยะสั้น เป็นตัวที่ทำให้ฝ่ายบริหารจัดการยากมาก
ทั้งคืนเงินต้นและคืนหนี้ หากวางแผนไม่ดีพอทำให้ การดำเนินการกิจการมีปัญหาได้เลย
แถมดอกเบี้ยมันก็อยู่ใน RATE ของ MRR MLR พวกนี้ ไม่มีส่วนลดด้วย
แต่ถ้าเป็นหนี้ระยะยาว ยังมีโอกาสที่ลดดอกเบี้ยค่าได้ และสามารถ FIX Rate ของดอกเบี้ยได้ด้วย
จุดนี้ทำให้ต้นทุนมันลดลงได้

ส่วนดอกเบี้ยนั้นลดภาษีได้ทั้งหมด ถ้าสามารถบอกที่มาที่ไปได้ว่าเป็นดอกเบี้ยเงินกู้
Alastor

โพสต์ที่ 10

เห็นแย้งอ่ะ
เพราะว่า หนี้ระยะสั้น เป็นตัวที่ทำให้ฝ่ายบริหารจัดการยากมาก
ทั้งคืนเงินต้นและคืนหนี้ หากวางแผนไม่ดีพอทำให้ การดำเนินการกิจการมีปัญหาได้เลย
แถมดอกเบี้ยมันก็อยู่ใน RATE ของ MRR MLR พวกนี้ ไม่มีส่วนลดด้วย
แต่ถ้าเป็นหนี้ระยะยาว ยังมีโอกาสที่ลดดอกเบี้ยค่าได้ และสามารถ FIX Rate ของดอกเบี้ยได้ด้วย
มิได้กล่าวถึงความยากง่ายในการบริหารแต่อย่างใดหนิครับ?
ปกติ Yield Curve จะชันขึ้นเป็นลักษณะปกติ เหมือนฝากประจำ 24 เดือน ได้ดอกมากว่า 6 เดือน ทำให้ธนาคารมีต้นทุนจากเงินฝากระยะยาวมากกว่าระยะสั้น จะไปปล่อยกู้ระยะยาวด้วยราคาถูกกว่ากู้สั้นได้อย่างใดเล่าครับ? เงินกู้สั้นที่ดอกแพงกว่ายาวอันเดียวคือ Overdraft เพราะมีประเด็นเรื่อง Liquidity ลูกค้าได้วงเงินแล้วเบิกได้ตลอดไม่ต้องขออนุมัติทุกๆรายการ

นอกจากนี้การกู้สั้นนั้น มีส่วนลดจาก MLR/MRR ได้สิครับ บริษัทใหญ่ๆยังกู้ตาม BIBOR +small basis point ได้เลย bank ก็เอา เพราะดีกว่าไปฝากกับ BOT
คงได้ยินมาผิดแล้วหล่ะครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
^^

โพสต์ที่ 11

Capitalized interest is the interest added to the cost of a self-constructed, long-term asset. It involves the interest on debt used to finance the assets construction.

"ถ้าใช้หนี้ยาวสามารถนับดอกเบี้ยที่จ่ายเป็น asset ประเภทโรงงานที่กู้เงินไปสร้างได้"

1.ทำไมถึงเฉพาะหนี้ยาวครับ หนี้สั้นได้ไหม? ถามโง่ๆ
เพราะไม่เข้าใจหลักกายภาพของหนี้ยาวกลายเป็นAssetได้ครับ

2.แล้วพอโรงงานเปิดดำเนินงานค่อยตัดค่าเสื่อมต่อไป การ capitalize จะทำให้ระหว่างสร้างมีต้นทุนดอกเบี้ยต่ำกว่า แต่พอสร้างเสร็จแล้วจะมี depreciation รายปีสูงกว่าครับ - -ยังงงนิดหน่อยครับ

-ผมเข้าใจถูกไหมว่านำเอาดอกเบี้ยไปอยู่ในสินทรัพย์ เป็นต้นทุนสินทรัพย์นั้น เวลาอยู่ในสินทรัพย์ก็ตัดออกเป็นค่าเสื่อมในภายหลัง เมื่อสร้างเสร็จ

-การCapitalize คำว่าต้นทุนดอกเบี้ยต่ำกว่า ต่ำกว่าคือ ต่ำกว่ากู้คนอื่น? หรือต่ำกว่าอะไรครับ หรือการกู้เงินเป็นส่วนลดภาษี?
Alastor

โพสต์ที่ 12

^^ เขียน: 1.ทำไมถึงเฉพาะหนี้ยาวครับ หนี้สั้นได้ไหม? ถามโง่ๆ
เพราะไม่เข้าใจหลักกายภาพของหนี้ยาวกลายเป็นAssetได้ครับ

2.แล้วพอโรงงานเปิดดำเนินงานค่อยตัดค่าเสื่อมต่อไป การ capitalize จะทำให้ระหว่างสร้างมีต้นทุนดอกเบี้ยต่ำกว่า แต่พอสร้างเสร็จแล้วจะมี depreciation รายปีสูงกว่าครับ - -ยังงงนิดหน่อยครับ

-ผมเข้าใจถูกไหมว่านำเอาดอกเบี้ยไปอยู่ในสินทรัพย์ เป็นต้นทุนสินทรัพย์นั้น เวลาอยู่ในสินทรัพย์ก็ตัดออกเป็นค่าเสื่อมในภายหลัง เมื่อสร้างเสร็จ

-การCapitalize คำว่าต้นทุนดอกเบี้ยต่ำกว่า ต่ำกว่าคือ ต่ำกว่ากู้คนอื่น? หรือต่ำกว่าอะไรครับ หรือการกู้เงินเป็นส่วนลดภาษี?
1. ผมอาจจะสร้างความสับสนเอง หนี้ที่บอกได้ว่ากู้มาเพื่อสร้างสินทรัพย์ถาวรนั้น บริษัทสามารถ capitalized ได้ครับผม แต่พี่จะสร้างโรงงานทั้งที คิดจะกู้ O/D หรือ ตั๋วแลกเงินใบเดียว รึ? O/D ก็สะดวกดีนะ แต่ผมเห็นเค้ากู้ยาวกันอ่ะครับ

2. yes ถูกแล้ว
   ก็ระหว่างสร้างไม่รับรู้การชำระดอกเบี้ยเป็นรายจ่ายไงครับ รับรู้เป็น Asset
nut776

โพสต์ที่ 13

Alastor เขียน:
เห็นแย้งอ่ะ
มิได้กล่าวถึงความยากง่ายในการบริหารแต่อย่างใดหนิครับ?
ปกติ Yield Curve จะชันขึ้นเป็นลักษณะปกติ เหมือนฝากประจำ 24 เดือน ได้ดอกมากว่า 6 เดือน ทำให้ธนาคารมีต้นทุนจากเงินฝากระยะยาวมากกว่าระยะสั้น จะไปปล่อยกู้ระยะยาวด้วยราคาถูกกว่ากู้สั้นได้อย่างใดเล่าครับ? เงินกู้สั้นที่ดอกแพงกว่ายาวอันเดียวคือ Overdraft เพราะมีประเด็นเรื่อง Liquidity ลูกค้าได้วงเงินแล้วเบิกได้ตลอดไม่ต้องขออนุมัติทุกๆรายการ

นอกจากนี้การกู้สั้นนั้น มีส่วนลดจาก MLR/MRR ได้สิครับ บริษัทใหญ่ๆยังกู้ตาม BIBOR +small basis point ได้เลย bank ก็เอา เพราะดีกว่าไปฝากกับ BOT
คงได้ยินมาผิดแล้วหล่ะครับ

คือถ้าเคยทำธุรกิจที่เงินทุนสำรองไม่มาก
หรือบริษัทอยู่ในช่วงตั้งไข่
อะไรทำให้เพิ่มสภาพคล่องทางการเงินได้
ต้องทำครับ
เช่น เงินกู้สั้น ต้องปรับเป็นยาว
เจ้าหนี้การค้าจ่ายสด ต้องปรับเป็นจ่ายเชื่อ
ทำยังไงก็ได้ให้มี cash พอจะ cover fix cost

ตัวอย่างที่จขกท ยกมาอาจจะทำให้ถกยาก
เพราะไม่รู้ธุรกิจอะไร
สถานะทางการเงินเป็นอย่างไร
เงื่อนไขสถานการณ์เป็นอย่างไร
แต่ถ้าใกล้จะหาเงินมา cover fix cost ไม่ได้
จะดอกแพงกว่า ก็ต้องเอา
ส่วนเรื่องที่ท่านแนะนำมา ผมคงเข้าใจไม่ถึง
แต่ว่า คิดว่าถ้ารูปแบบการจัดการทางการเงิน
ผิดปกติ  คงจะต้องดูองค์ประกอบอื่นร่วมด้วยมากกว่่า
จึงจะสรุปได้
nut776

โพสต์ที่ 14

^^ เขียน:Capitalized interest is the interest added to the cost of a self-constructed, long-term asset. It involves the interest on debt used to finance the asset’s construction.

"ถ้าใช้หนี้ยาวสามารถนับดอกเบี้ยที่จ่ายเป็น asset ประเภทโรงงานที่กู้เงินไปสร้างได้"

1.ทำไมถึงเฉพาะหนี้ยาวครับ หนี้สั้นได้ไหม? ถามโง่ๆ
ผมไม่เชี่ยวชาญบัญชี ลึกขนาดคุณ alastor
แต่ข้อนี้ตอบได้ง่ายมาก ลองตั้งscenario ดู
ถ้าคุณมีรายได้50000 บาทต่อเดือน
เงินเก็บคุณมีไม่มากๆๆ
แต่ึคุณจะซื้อบ้าน
สมมติว่า ต้องชำระค่าเงินกู้ใน 3 ปีเดือนละ 48000บาท
กับ 30 ปี เดือนละ 6000 บาท
คุณจะเลือกทางไหน
แน่นอนถ้าเงินเก็บคุณมีมากพอ คุณ ก็ต้องเลือกวิธีแรก
เพราะยังไงแล้วคุณเซฟส่วนที่จะต้องจ่ายธนาคาร
ยังไงคุณไม่เดือดร้อน ต้องทำโอที หางานพิเศษ เพราะเงินเก็บพอที่ จะ ซับ ค่าบ้านได้

แต่ถ้าไม่มีมากพอคุณเลือกวิธีแรก ก็หืดขึ้นคอคับ

ฉันท์ใดก็ฉันท์นั้น บริษัทก็เหมือนกัน
สภาพคล่องทางการเงิน เป็นเรื่องการตัดสินใจ
ของผู้บริหาร ว่าจะให้ล้น พอดี หรือขาดนิดๆ

การดูงบ บริษัท แทบจะบอกสันดานผู้บริหารได้
ว่าประหยัด หรือ สุรุ่ยสุร่าย
เป็นพวก conservative หรือเป็นพวกกล้าได้กล้าเสีย
^^

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ
nut776

โพสต์ที่ 16

โทษทีคับ ผมหลงประเด็นมาตั้งใจอ่านอีกที
เห็นบอกว่า เรื่องดอกเบี้ยเอามาเป็น asset
แต่คิดว่า แนวคิดก็ไม่น่าจะต่างกันเท่าไหร่
ใครบริหารบริษัทแล้ว จะมานั่งคิดแต่การไขว้งบ
ให้ดูดีสวยงามเป็นอันดับแรก ความอยู๋รอดต้องมาก่อน
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยคับ

เผอิญรู้้น้อยแต่ไม่เจียม
โพสต์โพสต์