ปรึกษาพี่ๆเรื่องการจัดการการเงินน่ะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pakakal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปรึกษาพี่ๆเรื่องการจัดการการเงินน่ะครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมเพิ่งเข้ามาอ่านเว็บนี้ได้สักระยะหนึ่งน่ะครับ ตามคำแนะนำของพี่คนหนึ่ง ตอนนี้ผมอายุ 26 ปี รายได้แต่ละเดือนเดือนละ 18000 บาท มีเงินที่เก็บ 60000 บาท แต่ละเดือนหลังจากหักค่าใช้จ่าย ทั้งหมด ค่าเช่าหอ ให้แม่ แล้วก็ใช้เองแล้ว จะเหลือประมาณ 6-7 พัน

ตอนนี้ฝากไว้ใน sff คือมีความสนใจในการลงทุนน่ะครั บ พี่ๆว่า ผมควรจะเก็บเงินต่อไปอีกหน่อย หรือว่าเอาเงินไปลงทุน ดีครับ เพราะว่ามีพี่คนหนึ่งเค้าชวนไปเปิดพอร์ต เพราะเค้าบอกว่าเก็บเงินอย่างเดียว มันไม่ทันเงินเฟ้อ น่ะครับ แล้วเก็บประมาณนี้พอจะลงทุนได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ
got it.
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 2

เงินเท่าไหร่ก็ไม่พอถ้าความรู้ยังไม่พอครับ ส่วนความรู้ท่วมหัวแต่เงินไม่มีนี่ก็ปัญหาใหญ่ เอาเป็นว่าเงินที่มีอยู่แบ่งมาสักหน่อยมาซื้อหนังสืออ่านครับ ผมเปิดด้วยเงินสามพัน คิดเอาเองละกันว่าเงินคุณหกหมื่นมันพอหรือไม่พอ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
tradtrae

Re: ปรึกษาพี่ๆเรื่องการจัดการการเงินน่ะครับ

โพสต์ที่ 3

pakakal เขียน:คือผมเพิ่งเข้ามาอ่านเว็บนี้ได้สักระยะหนึ่งน่ะครับ ตามคำแนะนำของพี่คนหนึ่ง ตอนนี้ผมอายุ 26 ปี รายได้แต่ละเดือนเดือนละ 18000 บาท มีเงินที่เก็บ 60000 บาท แต่ละเดือนหลังจากหักค่าใช้จ่าย ทั้งหมด ค่าเช่าหอ ให้แม่ แล้วก็ใช้เองแล้ว จะเหลือประมาณ 6-7 พัน

ตอนนี้ฝากไว้ใน sff คือมีความสนใจในการลงทุนน่ะครั บ พี่ๆว่า ผมควรจะเก็บเงินต่อไปอีกหน่อย หรือว่าเอาเงินไปลงทุน ดีครับ เพราะว่ามีพี่คนหนึ่งเค้าชวนไปเปิดพอร์ต เพราะเค้าบอกว่าเก็บเงินอย่างเดียว มันไม่ทันเงินเฟ้อ น่ะครับ แล้วเก็บประมาณนี้พอจะลงทุนได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ
คุณไม่มีเงินเลยสักบาท ก็สามารถไปเปิดพอร์ตได้ แต่จะไปเปิดกับโบรคเกอร์ไหน ควรศึกษาข้อมูลก่อน บางเจ้าเก็บขั้นต่ำ 50 บาทต่อวันที่มีการซื้อขายหุ้น บางเจ้าเก็บตามจริง บางเจ้ามีข้อมูลให้เยอะ บางเจ้ามีลูกเล่นในแสดงข้อมูล

แต่ที่แน่ๆ หลังจากเปิดพอร์ตแล้ว อย่าเพิ่งลงทุนในหุ้น เพราะอะไรรู้ไหม ....

เพราะผมเชื่อว่าคุณจะถูกพี่คนหนึ่งของคุณชักจูงให้คุณลงทุนในหุ้น ที่คุณไม่รู้เลยว่าจะลงทุนซื้อมัน ในราคาเท่านี้ ทำไม

แล้วคุณจะมีโอกาส เจ๊ง มากกว่า ได้

แทนที่จะได้เงินมากกว่าเงินเฟ้อ มันจะกลายเป็นหมดตัวเพราะหุ้น ไม่ใช่เพราะเงินเฟ้อ

เปิดพอร์ตแล้ว ไปหาหนังสือวิธีการลงทุนมาอ่านก่อน ดีไหม

ลองเล่นในพอร์ตจำลองของ settrade ก่อน ดีไหม

ลองศึกษาข้อมูลของหุ้นแต่ละตัว ดูวิธีคิดของคนอื่นว่าเขาคิดว่าคุณจะขึ้นหรือลงยังไง ก่อนดีกว่าไหม

และที่สำคัญ ศึกษาก่อนว่าเราจะได้ผลประโยชน์จากการลงทุนจากอะไรบ้าง ก่อนดีไหม

แค่คำแนะนำคร่าวๆ ของคนที่อาบน้ำก่อนคุณไม่นานนะ แต่คนที่จะกำหนดทิศทางการเดินทาง คือตัวคุณเอง
simplelife

Re: ปรึกษาพี่ๆเรื่องการจัดการการเงินน่ะครับ

โพสต์ที่ 4

pakakal เขียน:คือผมเพิ่งเข้ามาอ่านเว็บนี้ได้สักระยะหนึ่งน่ะครับ ตามคำแนะนำของพี่คนหนึ่ง ตอนนี้ผมอายุ 26 ปี รายได้แต่ละเดือนเดือนละ 18000 บาท มีเงินที่เก็บ 60000 บาท แต่ละเดือนหลังจากหักค่าใช้จ่าย ทั้งหมด ค่าเช่าหอ ให้แม่ แล้วก็ใช้เองแล้ว จะเหลือประมาณ 6-7 พัน

ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดของการมีอิสรภาพทางการเงินจริงๆ ไม่ได้อยู่ที่การมีวิสัยทัศน์ในการลงทุนหรอกครับ แต่อยู่ที่ตรงการเก็บ/ใช้เงิน และ attitude ของคุณเกี่ยวกับเงินมากกว่าครับ การลงทุน ต้องมองให้ได้ครับ ว่าเป็นการเอาเงินที่มีสะสมอยู่ (หรือกำลังสะสมให้มากที่สุด) มาพยายามลงทุนให้ได้ดอกผลมากที่สุด มากกว่าจะมองแค่ว่าหุ้นตัวไหนจะขึ้น จะไปทางไหน

ก่อนอื่น กลับความคิดของตัวเองก่อน หนังสือ The Richest Man in Babylon บอกให้ Pay yourself first คือ ก่อนที่จะเอาเงินไปจ่ายให้คนอื่น (ค่าหอ ค่าโทร) ให้จ่ายให้ตัวเองก่อน คือตั้งเป้าไปเลยว่าจะซื้อ SFF เดือนละ 7,000- แล้วจึงจะจ่ายคนอื่น ค่าใช้จ่ายอื่นๆที่จำเป็นรองลงมาก็ต้อง squeeze ลงมาเพื่อที่จะให้เงินเดือนพอที่จะ cover ทุกอย่าง ถ้าสามารถทำได้แล้ว ค่อยคิดดูอีกทีว่าจะเพิ่ม 7000 ไปเป็น 8000 ได้ไหม

ถ้าจะซื้อหุ้น ไปหาหนังสือมาอ่านก่อน เช่น ตีแตก กับ One up on Wall Street เปิดบัญชีหุ้นตอนนี้ ไม่ใช่เรื่องไม่ดี แต่ในตลาดมี(ในความรู้สึกของผมเอง) หุ้นที่ราคาสูงกว่ามูลค่าเต็มไปหมด เผลอเยอะกว่าตัวที่ถูกกว่า ลงทุนตอนนี้ ในความคิดผมเสี่ยงกว่าลงทุนเมื่อสองสามปีก่อนเยอะมากๆ ดังนั้นเพื่อที่จะลดความเสี่ยงนี้ สิ่งเดียวที่ช่วยได้คือต้องมีความรู้ก่อนที่จะเริ่มลงทุนครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
pakakal

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณสำหรับ ทุกคำแนะนำครับ พอดีผมอยุ่เวรดึกน่ะครับ เลยได้เข้ามาอ่านน่ะครับ
got it.
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

สำหรับหนังสือที่สมควรจะอ่าน มีดังนี้
1.Learn to earn ไกด์ไลน์สำหรับผู้สนใจการลงทุนเข้าใจง่ายมาก
2.ตีแตก ศึกษาวิสัยทรรศน์ด้านการลงทุน ของปรมาจารย์ด้านการลงทุนที่เก่งเรื่องมุมมองที่กว้างไกล
3.Rich dad poor dad สำคัญมากกับการเรียนรู้อัจฉริยภาพทางด้านการเงิน Finalcial Quadant
4.จอห์น เนฟฟ์ แนวทางการลงทุนแบบง่ายๆ หุ้นPE ต่ำๆ เข้าใจง่าย ใช้งานได้จริง
5.วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง นรินทร์ โอฬาร *ขาดไม่ได้
6.หุ้นห่านทองคำ
7.ฯลฯ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Phao

โพสต์ที่ 7

ขออ่านด้วยคนครับ
หวัดดีครับ
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

เก็บเงินให้มากพอและเงินนั้นไม่จำเป็นต้องใช้ค่อยมาเล่นก็ได้ครับ เดาว่าเพิ่งจบ คงมีภาระอีกมาก เช่นซื้อบ้านหรือรถ ถ้าจำเป็น ดังนั้นใจเย็นๆได้ครับ ผมเอาเงินก้อนแรกไปเรียนต่อครับ ก้อนที่สอง ไปเปิดธุรกิจตัวเอง ตอนนี้ผมเพิ่งมีเงินเก็บก้อนที่สาม ถึงได้มาเล่นหุ้นครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 9

เหมือนที่ทุกๆท่านแนะนำ

1. ความรู้
2. มั่นคง มีหลักยึด
3. อันนี้สำคัญ ต้องประเมินมูลค่า เป็นครับ ต้องรู้ หุ้นดี  นั้นเป็น หุ้นถูก หรือ หุ้นแพง  หุ้นแย่เป็น หุ้นแพง หรือ หุ้นถูก   อะไรเป็นตัวบอกว่ามันแพง หรือถูก อันนี้สำคัญมากๆๆคับ     เอะ ผมเริ่มงง ตัวเอง  :lol:
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
Suysak

โพสต์ที่ 10

ผมเข้าใจว่า น้องจะเหลือเงิน ต่อเดือนคือ 6000 - 7000 บาท ผมแนะนำว่า ให้ลงทุนแบบ dollar cost average คือให้เอาเงินเหลือนี่ลงทุนไปเรื่อยๆครับ ทุกเดือน มีมากก็ลงมาก มีน้อยก็ลงน้อย

ทีนี้ก็มาเรื่องเลือกหุ้น  ผมอยากให้มองง่ายๆครับ สำหรับมือใหม่ ลองดูสิว่า กิจการที่เราพบทุกวันในชีวิตคืออะไร

อย่าไปหวังกำไรเป็นเท่าตัว ให้มองเป็นการลงทุนที่ ได้มากกว่าเงินฝากประจำ ลองเลือกหุ้นที่เรารู้จัก และมีเงินปันผลย้อนหลัง จ่ายต่อเนื่อง ไม่ต่ำกว่า 5% เมื่อเทียบกับราคาที่เราซื้อในขณะนั้น

เหตุผลก็คือ หากหุ้นเกิดตก อย่างน้อยเราก็จะได้ปันผลในอัตรา 5% ซึ่งมากกว่าฝากเงิน เพียงแต่มูลค่าเงินในตอนนั้นอาจลดลงไป แต่อย่าห่วงครับ หุ้นดีกิจการดี จะกลับมาเสมอ
สำคัญคือต้องเลือกกิจการที่ไม่เจ้งแน่ๆ ดูไงก็ไม่เจ้ง อยู่ยืนยงจ่ายปันผลต่อเนื่องมายาวนาน

ในการลงทุนอย่าไปฟังคนอื่น ใครจะกำไรร้อยเท่าพันเท่า ก็ช่างเขา เราเน้นลงทุนในแบบของตัวเองให้ได้ ขยันทำงาน ลงทุนแต่อย่าหมกมุ่นจนละเลยงาน

เงิน 60,000 ก็เก็บไว้ เผื่อฉุกเฉิน แล้วก็ศึกษาเรื่องการอ่านงบ เรื่องเศรษฐกิจ ประวัติชีวิตนักธุรกิจ หัดสังเกตุสิ่งรอบตัว อ่านข่าวเศรษฐกิจทั้งในและต่างประเทศ

ลองดูครับ ไม่ยากที่จะเริ่มต้น ขอเพียงได้เริ่มเท่านั้น :lol:
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
pakakal

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำดีๆครับ
got it.
Phao

โพสต์ที่ 12

5.วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง นรินทร์ โอฬาร *ขาดไม่ได้

เล่มนี้ครับ  ลองหาหลายที่แล้วครับ บอกว่าไม่มีหนังสือนานแล้วครับ

ท่านใหนเคยเจออยู่ที่ร้านหนังสื่อที่ไหนรบกวนบอกหน่อยครับ

ลอวดูทั้ง ที่เซ็นทรันลาดพร้าว ทีพราก้อน ก็ไม่เจอครับ
หวัดดีครับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 13

[quote="Phao"]5.วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง นรินทร์ โอฬาร *ขาดไม่ได้

เล่มนี้ครับ
amanatwar

โพสต์ที่ 14

เจอที่ศูนย์หนังสือจุฬาครับ
"ชีวิตไม่ยาก ถ้าตั้งโจทย์ง่าย"
firstee
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 15

ต้องถามที่ร้านศูนย์หนังสือจุฬาอ่ะครับ
แล้วก็ต้องสั่งเอาครับ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
Belffet

Re:

โพสต์ที่ 16

Phao เขียน:5.วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง นรินทร์ โอฬาร *ขาดไม่ได้

เล่มนี้ครับ  ลองหาหลายที่แล้วครับ บอกว่าไม่มีหนังสือนานแล้วครับ

ท่านใหนเคยเจออยู่ที่ร้านหนังสื่อที่ไหนรบกวนบอกหน่อยครับ

ลอวดูทั้ง ที่เซ็นทรันลาดพร้าว ทีพราก้อน ก็ไม่เจอครับ
สั่งกับพี่สุมาอี้โดยตรงไปเลยครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

อย่าพึ่งกังวลเรื่อง งบประมาณในการลงทุนครับ
สิ่งที่ป้องกันความเสี่ยงได้มากที่สุด คือความรู้และความเข้าใจ

ที่สำคัญคือ ทำอย่างไรไม่ให้การลงทุนของเราขาดทุน
ค่อยๆเรียนรู้ ค่้อยๆศึกษา
ในที่สุดเราจะพบกับคำตอบในการลงทุนของเราครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
getstring

โพสต์ที่ 18

ผม profile เหมือน จขกท เลยครับ อายุเท่ากัน รายได้ต่างไม่มาก มือใหม่ สนใจลงทุนเหมือนกันครับ เอาใจช่วยครับ :D
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

ผมก็อายุเท่ากันเลยครับ
มือใหม่เหมือนกัน
แต่มิบังอาจเทียบเคียงในด้านรายได้อะครับ
ผมแค่เดือนละ8320บาทเองอะครับ
แต่ผมเจ๋งกว่าตรงที่ผมมีหนังสือเล่มนั้นแล้วครับ...
ใครอยากได้ผมเปิดประมูลเลยครับ เริ่มจากสองเท่าของราคาหน้าปกครับ

เอ่อ
ผมพูดเล่นนะครับ อย่าเพิ่งแบนผมนะ

ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนวัยเดียวกันครับ
มีความรู้ มีข้อมูลอะไรก็มาแชร์กันนะครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

Re:

โพสต์ที่ 20

Phao เขียน:5.วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง นรินทร์ โอฬาร *ขาดไม่ได้

เอ๋ เล่มนี้ผมซื้อมาประมาณ 6 เดือนที่แล้วครับ ที่เซ็นทรัลลาดพร้าว ลองไปหาดูครับตอนนั้นเห็นมีหลายเล่มอยู่
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
vittawas

โพสต์ที่ 21

หนังสือพี่สุมาอี้ผมว่าสั่งจากหน้า Blog แกจะง่ายกว่าหานะครับ ไม่กี่วันก็ได้แล้ว :lol:

ลองเสริ์จหาดูแล้วกันนะเพราะผมหาหน้านั้นไม่เจอแล้ว :oops:
อย่า”ตั้งเป้า”ว่าต้อง”ดีที่สุด” แต่จง”ตั้งใจ”ว่าจะทำให้”ดีกว่าเดิม” !!!
ohmmairoo

โพสต์ที่ 22

ผมช่วยแปะ link ของคุณสุมาอี้ให้ครับ http://dekisugi.net/books
ผมอยู่กรุงเทพ ไม่เกิน 3 วันก็ได้หนังสือแล้วครับ
โพสต์โพสต์