ปกติเราควรได้อะไรจากโบรเกอร์บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
j2methai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปกติเราควรได้อะไรจากโบรเกอร์บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมซื้อขายหุ้นกับบล.ทางเน็ต ที่บ้าน เท่านั้น ไม่เคยคุยกับมาร์เลย ความจริงเคยคุยครั้งหนึ่งนานมากแล้ว ครั้งเดียวจำได้แม่นเลยเขาแนะนำซื้อหุ้น itv
หลังจากนั้นเลยไม่อยากคุยกับแกอีกเลยครับ
สมั้ยนั้นค่าคอม 0.21% ตอนนี้ 0.15%

เดือนๆก็คำนวณดูก็จ่ายให้โบรกเป็นหมื่นเลยน่ะ แต่ก็ไม่เคยได้อะไรเลย เลยอยากถามเพื่อนใน thaivi ว่าปกติเราควรจะได้อะไรบ้าง

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ปกติเราควรได้อะไรจากโบรเกอร์บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่เคยคุยกะมาร์ฯ เลยครับ
เทรดทางเน็ตปีนึงๆ จ่ายให้โบรกรวมๆ ก็ไม่กี่พันบาท
สิ่งที่เคยได้รับ ก็มี...
สมุดโน๊ต
โปสการ์ด
โพสอิท
กะซองใส่โทรศัพท์มือถือ อย่างละ 1 :) ...
mulcomp

โพสต์ที่ 3

ก็คุยบ้างนะ เวลาอยากได้ information ต่างๆ
ยังคิดอยู่เลย ว่่าจะซื้อกระเช้าแบรนด์ซักกระเช้าให้ของขวัญปีใหม่
ขอบคุณที่ดูแลพอร์ทให้และอำนวยความสะดวกหลายๆอย่างคับ :D

( มาร์เป็นผู้หญิงเลยกล้าทำงับ เป็นผู้ชายไม่ทำให้หรอก 5555+ )
อาจารย์ผม ชื่อนาย "ประสบการณ์"

รูปภาพ
noolex

โพสต์ที่ 4

เราได้หนังสือ  มันนี่แอนด์เวล บ้าง  
ได้หนังสืออะไรไม่รู้บ้างจากมาร์

ช่วงไหนเทรดบ่อย  มีของแปลก  ส่งมา่บอ่ยค่ะ

แต่อีกโบรด เทรดบ่อยมาก  แต่ของไม่เคยมีอะไรเลย

ส่วนตัวแล้วไม่เคย คุยกับมาร์ค่ะ  ไม่เคยขอข้อมูลหุ้น
หาเอง เ่ล่นเอง เจ็บเองค่ะ
จะได้ไม่โทษมาร์
maiaowna

โพสต์ที่ 5

ก็ไม่ค่อยได้อ่ะครับ ปีนึงได้ตังผมไม่เท่าไรเอง  :lol:

แต่มาร์ผมก็โทรมาคุยบ่อย เมลล์มาก็เยอะ  :8)
simplelife

Re: ปกติเราควรได้อะไรจากโบรเกอร์บ้างครับ

โพสต์ที่ 6

j2methai เขียน:เดือนๆก็คำนวณดูก็จ่ายให้โบรกเป็นหมื่นเลยน่ะ แต่ก็ไม่เคยได้อะไรเลย เลยอยากถามเพื่อนใน thaivi ว่าปกติเราควรจะได้อะไรบ้าง
"Don't ask what your broker can do for you but what you can do for your broker."  :D

คุณ j2me จ่ายค่าคอมเดือนนึงเป็นหมื่น สมมติว่าหนึ่งหมื่นบาท แปลว่าคุณเทรดประมาณเดือนนึง 6,000,000 บาท จำไม่ผิด"มาร์เก็ตติ้ง"(ตัวคน ไม่ใช่บริษัท) คุณได้เงินไปจากคุณล้านละสองร้อยนิดๆ  เท่ากับว่าเขาคนนั้นได้เงินจากคุณเดือนละ 1500- ครับ

คำนวณค่าคอมผิดหรือเปล่าครับ จ่ายค่าคอมเยอะขนาดนี้ ถ้าพอร์ตไม่ได้ใหญ่มาก (คือระดับ 9 หลัก) ก็ค่าคอมเยอะเพราะว่า turnover สูง ซึ่งหมายความว่าคุณเทรดเยอะเกินไปครับ ในความคิดของผมเอง เยอะเกินไปมากๆด้วยครับ

ถ้าหมายถึงของที่คุณคิดว่าควรจะได้ เป็นวัตถุต่างๆ (เช่นของขวัญ โทรศัพท์มือถือ, แก้วน้ำ etc) ตัวผมไม่เคยได้อะไรเลย ไม่เคยอยากได้อะไรด้วย เคยอยากคุยเรื่องหุ้นด้วยเหมือนกัน แต่มันมี conflict of interest ที่ว่า ถ้าเราซื้อขายบ่อย มาร์ยิ่งได้เงินเยอะ ถ้าโทรไปคุยรับรองว่าเขาชวนซื้อหรือขายแน่ๆ ไม่มีหรอกครับที่จะบอกว่า "พอร์ตพี่ดีอยู่แล้ว บริษัทที่พี่ถืออยู่ดีมาก ไม่ต้องขายเลยก็ได้ รับปันผลอย่างเดียว ได้ปันผลเอากลับมาซื้อตัวมันอีกนะครับ" เขาต้องชวนให้ "ขายทำกำไรก่อนเถอะพี่ เดี๋ยวค่อยซื้อรอบใหม่ ทำแบบนี้กำไรเยอะกว่าครับ" เสียเวลาเปล่าๆครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
j2methai

โพสต์ที่ 7

simplelife เขียน:
j2methai เขียน:เดือนๆก็คำนวณดูก็จ่ายให้โบรกเป็นหมื่นเลยน่ะ แต่ก็ไม่เคยได้อะไรเลย เลยอยากถามเพื่อนใน thaivi ว่าปกติเราควรจะได้อะไรบ้าง
"Don't ask what your broker can do for you but what you can do for your broker."
aviruth

โพสต์ที่ 8

ผมขอให้เขาส่งผลประกอบการของบจที่ผมถืออยู่ส่งมาทางเมล์ทุกๆไตรมาส ขอบทวิเคราะห์ ส่งทางเมล์ทุกวัน สรุป ภาวะการซื้อขาย ราคาน้ำมัน ค่าระวางเรือ อะไรแบบเนี้ยครับ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
picklife

โพสต์ที่ 9

ได้มาร์สาว 555+ ล้อเล่นนะครับ^^
ปกติผมเทรดเองเหมือนกันครับ สิ่งที่ได้จากบล.น่าจะเป็นการ์ดปีใหม่ปะครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 10

picklife เขียน:ได้มาร์สาว 555+ ล้อเล่นนะครับ^^
ปกติผมเทรดเองเหมือนกันครับ สิ่งที่ได้จากบล.น่าจะเป็นการ์ดปีใหม่ปะครับ^^
ยังดีนะครับพี่ Picklife ได้การ์ดปีใหม่ ผมนะ... เห็นแต่สลิป ซื้อ ๆ ขาย ๆ ของ ผมกับรายงานเงินเข้าเงินออกนะครับ สงสัยปีหนึ่ง trade ครั้งสองครั้ง เขาเลยคิดว่าค่าคอมพ์กับค่า การ์ดอะไรแพงกว่ากัน 55 ขำ ๆ ครับ
OnlyRead
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ที่บ้านใช้บริการอยู่ 3-4 บริษัท ไม่ค่อยได้ trade  จะมีก็ของธนชาติที่ส่งบทวิเคราะห์มาประมาณเดือนละครั้ง
yossakorn

โพสต์ที่ 12

ผมมี สองโบรคฯ  มี สองมาร์  

แต่เป็น ผู้ชายทั้งคู่  เลยไม่ค่อยกล้าโทรหา

เดี๋ยวหาว่าเราจีบ

5555
j2methai

โพสต์ที่ 13

[quote="yossakorn"]ผมมี สองโบรคฯ
podrbu

โพสต์ที่ 14

ของผม พึ่งได้ร่มมาครับ :P
long141

โพสต์ที่ 15

มีของเล็กๆน้อยๆ เช่น ปฏิทิน กับกล่อง ใส่อาหาร
VI with CISA ระดับ 1
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 16

ไม่เห็นจะเคยได้อะไรสักอย่างเลย... อย่างมากก็สมุดโน้ต ปากกา

ของผมค่าคอม + ดอกเบี้ยมาร์จิ้น ปีนึงหลักล้าน แต่ไม่เคยได้รับบริการอะไรสักอย่างเลย...

ควรดีใจที่ได้ความสงบในการลงทุน หรือควรเสียใจดีครับ?
slalom

โพสต์ที่ 17

ปีใหม่ที่ผ่านมา ผมได้หมูฝอยมา..อร่อยมาก
บทวิเคราะห์ไม่ได้แล้ว สงสัยเห็นเราไม่ค่อยซื้อตามที่เชียร์มั้ง
moonchild

โพสต์ที่ 18

คนอื่นยังได้ของกัน แต่ผมไม่เคยได้ทั้งของและข้อมูลเลยซักกะแอ่ะ
มีหน้าที่จ่ายตังให้มาร์เท่านั้น :lol:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 19

picatos เขียน:ไม่เห็นจะเคยได้อะไรสักอย่างเลย... อย่างมากก็สมุดโน้ต ปากกา

ของผมค่าคอม + ดอกเบี้ยมาร์จิ้น ปีนึงหลักล้าน แต่ไม่เคยได้รับบริการอะไรสักอย่างเลย...

ควรดีใจที่ได้ความสงบในการลงทุน หรือควรเสียใจดีครับ?
เหมือนกันเลยครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
dantedragon007

โพสต์ที่ 20

ผมว่าเป็นความสะดวกสบายในการลงทุนหุ้นครับดีกว่าตอนปู่บัฟเฟตต์เริ่มลงทุนเยอะเลยฮาฮาฮา streamingคงเล่นเอาปู่งงเต๊กไปไม่เป็นแน่ๆเลย  :)
kurapica

โพสต์ที่ 21

ส่วนใหญ่แล้วผมไม่ได้อะไรครับ แต่พอมีปัญหาเรื่องลืมรหัสการซื้อขาย เรื่องเอกสาร จะได้รับการช่วยเหลืออย่างดี (ให้ซื้อขายได้โดยเร็ว :lol: )
แต่หลังๆมานี่ได้อีเมลล์มาบอกข่าว(หุ้น)เด่นประเด็นร้อน แต่ผมก็เปิดผ่านๆ ไม่ได้สนใจเท่าไร (เท่าที่สังเกตดูข้อมูลมาช้ากว่าอ่านในนี้เยอะ)
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 22

picatos เขียน:ไม่เห็นจะเคยได้อะไรสักอย่างเลย... อย่างมากก็สมุดโน้ต ปากกา

ผมอยากเป็น mar ให้แทนจังครับ  :D
Chun-Li

โพสต์ที่ 23

เคยได้ ซองใส่ iphone มาอันนึง

เพราะร่วมด้วยช่วยลดโลกร้อน
ไม่รับใบคอนเฟิร์มการซื้อขายผ่านไปรษณีย์

อื่นๆนอกจากนี้ ไม่เคยได้เลยค่ะ
เปิดพอร์ตมา 2 ปีแล้ว

ไม่เคยคุยหรือติดต่อกะมาร์เลย
greenday

โพสต์ที่ 24

ผมใช้เกียรตินาคิน มีข้อมูลส่งมาให้ทางเมล์ทุกวันครับ ทั้งบทวิเคราะห์ สรุปข่าว techical รายไตรมาสยังได้สรุปผลการดำเนินงานรายไตรมาสให้ด้วยครับ

ก็ไม่คิดเหมือนกันครับว่าจะได้อะไรจากมาร์ แต่พออ่านๆไปก็นึกขึ้นได้ว่าเราก็ได้ข้อมูลมาเยอะเหมือนกันนี่หว่า โบรกเล็กๆแต่เน้นคุณภาพครับ
jetdo9

โพสต์ที่ 25

เพื่อน ๆ แนะนำหน่อยสิ ว่ามาร์ที่โบรกไหนสวย ๆ บ้าง

จะได้ไปเปิดพอร์ตให้เขาดูแล้ว  :P  :P  ถามจริงนะ
have a nice day

โพสต์ที่ 26

ผมได้ลูกสาวหนึ่งคนครับ เพราะตอนนี้ผมแต่งงานกับมาร์ฯที่ดูแลพอร์ทผมมาได้สามปีแล้วครับ  :wink:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 27

[quote="have a nice day"]ผมได้ลูกสาวหนึ่งคนครับ เพราะตอนนี้ผมแต่งงานกับมาร์ฯที่ดูแลพอร์ทผมมาได้สามปีแล้วครับ
greenday

โพสต์ที่ 28

[quote="have a nice day"]ผมได้ลูกสาวหนึ่งคนครับ เพราะตอนนี้ผมแต่งงานกับมาร์ฯที่ดูแลพอร์ทผมมาได้สามปีแล้วครับ
j2methai

โพสต์ที่ 29

โพสต์โพสต์