บัฟเฟต ต้องการเฮดฟันเมเนเจอร์ ด้วยเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
thekiller
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

บัฟเฟต ต้องการเฮดฟันเมเนเจอร์ ด้วยเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

ตามข่าวครับที่เขาจะให้ Todd Combs ให้มาเป็นผู้จัดการการลงทุนของ เบริกไชร์ หลังจากที่ Li Lu ซึ่งเป็นเฮดฟันเมเนเจอร์อยู่แล้วไม่รับ

แบบนี้ เฮดฟันเมเนเจอร์ ของบัฟเฟต มีหน้าที่อะไรครับ เหมือน เฮดฟันด์ทั่วไปไหม
thekiller

โพสต์ที่ 2

http://www.bloomberg.com/news/2010-10-2 ... -post.html

ตามลิงค์ครับ  

คือผมยังไม่เข้าใจว่า การลงทุนแบบวีไอ ทำไมต้องพึ่งพาเฮดฟันด์ แล้วสิ่งที่ Lilu ทำนั้นเป็นทักษะการเลือกหุ้นของเฮดฟันด์ไหม(เพราะจากข่าวทำให้รู้ว่า Lilu อยู่ในทำแหน่งของ เฮดฟันด์เมเนเจอร์เหมือนกัน)

หรือว่าเขามีไว้ป้องกันความเสี่ยงจริงๆ แต่ไม่เก็งกำไรครับ
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

กฎข้อที่ 1 อย่าขาดทุน
กฎข้อที่ 2 ให้กลับไปดูข้อที่ 1

ผมว่าบัฟเฟตไม่ได้คิดจะยึดติดกับวิธีการเท่าไหร่ครับ
เพียงแต่เขารู้ว่าเขาถนัดอะไร
investor9000
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 4

สิ่งที่เขาพูด ไม่ได้หมายความว่าเป็นสิ่งที่เขาทำ

สิ่งที่เขาพร่ำบอกให้คนอื่นทำ แต่ตัวเองอาจไม่ทำก็ได้
kanoon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

จากการอ่านบทความต่างๆ

สาเหตุึหลักที่ Buffet เลือก Todd Combs  มาทำหน้าที่นี้เพราะ่ช่วงวิกฤต
Hamburger ที่ผ่านมานั้น Todd Combs  บริหารกองทุนได้ดีไม่ขาดทุน
เนื่องจากเลือกลงทุนแนวอนุรักษ์นิยม ไม่มีหุ้น Citi หรือหุ้นที่ประสบภาวะ
วิกฤตเลย

ผมเห็นด้วยกับ คุณ peacedev ที่ว่าปัจจุบัน Buffet มองแค่ว่าไม่ขาดทุน
เป็นหลัก เพราะหากไม่ขาดทุนนั้นคือ มีโอกาสสูงมากที่จะทำกำไร
มองโลกมุมกลับนั้นเอง

ผมยกข้อความมาจาก Bloomberg ว่าพอร์ตของ Todd Combs มีอะไรบ้าง

"Combs oversaw $405 million at the end of September, with his largest holdings including U.S. Bancorp, MasterCard Inc., Western Union Co. and Chubb Corp., according to the marketing materials. In the 1990s, Combs spent three years as an analyst at the Florida banking regulator and about four years as an analyst for auto-insurer Progressive Corp., the documents show."
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 6

อย่าง บัฟเฟตต์ตอนเริ่มต้น เค้าก็เรียกกันแบบสมัยนี้ว่า hedge fund แหละครับ จริงๆแล้ว hedge fund ก็ขึ้นอยู่กับรูปแบบการบริหารของแต่ละคนเลย แบบ value ก็มีด้วยเหมือนกันนะครับ

ถ้าเคยฟังที่บัฟเฟตต์ให้สัมภาษณ์ ก็มีเคยบอกเหมือนกันว่า สมัยที่เค้าเริ่ม partnership ในการบริหารจัดการการลงทุนในตอนนั้น ก็คือเหมือนกับ hedge fund ในตอนนี้แหละครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 7

hedge fund คือ กองทุนที่มีการทำ Profit sharing ให้ผู้จัดการกองทุนครับ
จะบริหารยังไงก็ได้ กู้ก็ได้ บริหารสไตล์ไหนก็ได้ อิสระเต็มที่ครับ

ตอนแรก บัฟเฟ็ต ทำบริหารกองทุนที่มีการ profit sharing หรือก็คือ hedge fund ชนิดหนึ่งครับ แต่เป็น hedge fund สไตล์ Value Investing

มีกำไร ก็จะหัก % ให้ผู้จัดการกองทุน

ซึ่ง hedge fund ในโลกนี้ มีหลายประเภทมากครับ
แต่คนในบ้านเรากลับติดภาพ ว่าเป็นพวกกองทุนเก็งกำไร เวลาออกข่าว
ก็จะเขียนว่า กองทุนเก็งกำไร
ซึ่ง พวกที่เก็งกำไรหนักๆ กู้เงินมาเก็งกำไร ก็เป็นเพียง hedge fund  ประเภทหนึ่งเท่านั้นครับ

โพสต์ที่ 8

leaderinshadow เขียน:hedge fund คือ กองทุนที่มีการทำ Profit sharing ให้ผู้จัดการกองทุนครับ

เข้าใจถ่องแท้เลยครับ  แบบนี้ ทำกองทุนเฮดฟันด์ก็น่าสนใจสิครับ เพราะเราจะได้ผลตอบแทนจากเงินคนอื่นตามแต่ตกลงด้วย :lol:
โพสต์โพสต์