ขอถามความเข้าใจ PE ของ หนังสือ ของ Fhilip A. Fisher ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามความเข้าใจ PE ของ หนังสือ ของ Fhilip A. Fisher ครับ

โพสต์ที่ 1

ในหนังสือ 5 อย่าสำหรับนักลงทุน ข้อ 4 หน้า 135 ตกลง ควร ชื้อ PE สูงรึต่ำดี อ่านแล้วงงครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ในหนังสือ ไม่ได้พูดถึงเรื่อง PE ในหัวข้อนี้ครับ

แต่พยามจะบอกว่าอย่ายึดติดกับราคา(มัวแต่ต่อราคา)จนมากเกินไป
หากยังเห็นว่าหุ้นมี upside อีกมาก ให้พิจารณาเรื่องเวลาในการซื้อเอาไว้ด้วย
peacedev

โพสต์ที่ 3

ในหนังสือ Version ที่ผมอ่าน
ที่พูดถึง PE จะเป็น 5อย่า ข้อที่5 อย่าตามฝูงชน

เหมือนกับจะพยายามบอกว่า กระแสฝูงชนในตลาดที่แห่ตามกันเป็นผลให้หุ้นในเวลาหนึ่ง ๆ มี PE สูงลิ่งซึ่งไม่น่าซื้อเพราะปัจจัยพื้นฐานก็ยังคงเดิม ๆ  
ในขณะที่บางเวลาตลาดให้ PE ต่ำมาก(ราคาน่าสนใจ) ทั้ง ๆ ที่เป็นหุ้นตัวเดียวกัน ปัจจัยพื้นฐานก็ไม่เปลี่ยนไปมาก ต่างกันแค่ช่วงเวลา

ปล. หนังสือของ อ.ฟิชเชอร์ ตีความยากจัง
NewSmartInvestor
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ตามความเข้าใจของผม หมายถึงว่า ถึงแม้ว่าหุ้นบ้างตัวที่เป็น super stock
ราคาจะสูงมาก เมื่อพิจารณาดูจากค่า P/E ก็ตาม แต่เนื่องจากที่เป็นกิจการ
ที่มีการเติบโตต่อเนื่อง ผลกำไรดีมาโดยตลอด และก็ยังมีศักยภาพ
ที่จะเติบโตต่อไปได้อีกในอนาคต หุ้นเหล่านี้ จะพบว่าเป็นหุ้นที่มีราคาสูง
อยู่ตลอด ถ้าพิจารณาจากค่า P/E ก็จะสูงอยู่ตลอดนั่นเอง
ดังนั้นการพิจารณาซื้อหุ้น จะพิจารณาดูว่า P/E สูง แล้วทำให้เราไม่
สนใจที่จะซื้อหุ้นตัวนั้นเลย ก็อาจจะทำให้เราพลาดโอกาสในการถือหุ้นที่มีศักยภาพดีตัวนั้นได้นั่นเองครับ
peacedev

โพสต์ที่ 5

ส่วนหนังสืออีกเ่ล่มของ อ.ฟิชเชอร์ Paths to Wealth through common stocks

เรื่องผลตอบแทนที่ถูกมองข้าม หน้า134-136 (ผมกำลังงงว่าเจ้าของกระทู้หมายถึงเล่มไหน และหัวข้อไหนกันแน่ :) )

อธิบายว่า หุ้นที่ PE ต่ำอาจเป็นกับดักได้เหมือนกัน
เพราะการบริหารที่ขาดศักยภาพ ทำให้มันต่ำอย่างนั้นต่อไป
ซึ่งที่จริงแล้วอาจสู้หุ้นที่ PE สูงกว่าไม่ได้
young_5432

โพสต์ที่ 6

[quote="peacedev"]ในหนังสือ Version ที่ผมอ่าน
ที่พูดถึง PE จะเป็น 5อย่า ข้อที่5 อย่าตามฝูงชน

เหมือนกับจะพยายามบอกว่า กระแสฝูงชนในตลาดที่แห่ตามกันเป็นผลให้หุ้นในเวลาหนึ่ง ๆ มี PE สูงลิ่งซึ่งไม่น่าซื้อเพราะปัจจัยพื้นฐานก็ยังคงเดิม ๆ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
young_5432

โพสต์ที่ 7

NewSmartInvestor เขียน:ตามความเข้าใจของผม หมายถึงว่า ถึงแม้ว่าหุ้นบ้างตัวที่เป็น super stock
ราคาจะสูงมาก เมื่อพิจารณาดูจากค่า P/E ก็ตาม แต่เนื่องจากที่เป็นกิจการ
ที่มีการเติบโตต่อเนื่อง ผลกำไรดีมาโดยตลอด และก็ยังมีศักยภาพ
ที่จะเติบโตต่อไปได้อีกในอนาคต หุ้นเหล่านี้ จะพบว่าเป็นหุ้นที่มีราคาสูง
อยู่ตลอด ถ้าพิจารณาจากค่า P/E ก็จะสูงอยู่ตลอดนั่นเอง
ดังนั้นการพิจารณาซื้อหุ้น จะพิจารณาดูว่า P/E สูง แล้วทำให้เราไม่
สนใจที่จะซื้อหุ้นตัวนั้นเลย ก็อาจจะทำให้เราพลาดโอกาสในการถือหุ้นที่มีศักยภาพดีตัวนั้นได้นั่นเองครับ
ผมหมายถึงตัวนี้หละครับ  ขอบคุณมากครับ ทุกท่านที่มาแชร์กัน จะพยายามอ่านให้จบทั้งสองเล่ม  อ่านที่ไร ปวดหัว ตึบๆ ครับ
โพสต์โพสต์