โค้งสุดท้ายแล้ว "play safe" หรือ "speed up&qu

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โค้งสุดท้ายแล้ว "play safe" หรือ "speed up&qu

โพสต์ที่ 1

อีกสองเดือนสิ้นปีอีกแล้วครับ
ผมตอบแทนเป็นที่น่าพอใจ ขอ "play safe"
หรือว่ายังแพ้ตลาดอยู่ ขอเหยียบคันเร่ง " speed up"

ขอเสียงหน่อยครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 2

อยู่แบบเดิมเลยครับ  ยังไม่เปลี่ยนแปลงอะไร  

อย่างงี้ไม่รู้ว่า Play Safe หรือ Speed Up อ่ะ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
unnop.t
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ปีนี้พอใจแล้ว ขอ play safe ครับ ยอมรับว่าค่อนข้างระวังตัวตอนนี้

:)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 4

ในความเห็นของคนเล่นหุ้นไม่ได้เรื่องแบบผม
ระบบการเล่นที่ดีควรตอบสนองต่อตลาดในทุกภาวะ
แต่ตัวระบบคงไม่เปลี่ยนแปลงไปตามตลาดครับ
ระบบที่ดีเหมือนขุนเขา
นําจะแห้งหรือนําจะท่วมหนัก
ขุนเขาไม่เดือดร้อนอะไร
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ผมไม่ได้ปรับกลยุทธ์ไรเลยนะครับ เพราะไม่รู้จะปรับอะไร(จริงๆคือผมทำไม่เป็นต่างหาก)

ผมว่าเราต้องเล่นในสิ่งที่เราถนัด และมีสติอยู่เสมอครับ...

ตอนนี้ผม play safe หรือ speed up ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน.. แต่การถอยของผมเป็นการรุก รุกเพื่อถอย บางที อยู่นิ่งๆก็เป็นการรุกได้เหมือนกัน

(ผมไม่มีหลักการอะไร เลยตอบกำกวมไว้ก่อน 55+)   :lol:

ตอบเอง งงเอง...
satantuey
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ผมก็คง  play safe   แล้ว  ประคองตัวไปเรื่อยๆ ไม่ซื้อ(แบบไม้หนักๆ)มาเกือบจะปีนึงแล้ว  อาจมีตอดเล็กๆบ้างตามกระแสรายได้ประจำที่เข้ามาก็เอามาลงให้หุ้นประปราย

ช่วงนี้เป็นเวลาให้กระทิงมันดันพอร์ตให้โตขึ้นเรื่อยๆ  หวังว่ากระทิงตัวนี้คงจะเป็นกระทิงหนุ่มมีแรงวิ่งไปได้อีกยาวไกลๆ  เผื่อจะได้ดังกับเค้ามั่ง  อิอิ :lol:  :lol:
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

งั้นขอถามพี่โดมกลับละกันว่าท่านพี่ทำไงครับ  :lol:
dome@perth

โพสต์ที่ 8

ผมทำเหมือนเดิมครับ
ทั้ง Play safe และ speed up ครับ

แต่ play safe ของผม......คือลงทุนในธุรกิจที่ผมเข้าใจและซื้อเมื่อมี MOS
speed up ของผมคือ.......การเร่งเก็บเงินเข้าพอร์ตเรื่อยๆ ใช่จ่ายให้น้อยลง

ไม่เกี่ยวอะไรกับผลตอบแทนในระยะเดือนสองเดือนนี้ครับ ผมยังคงเป้าหมายเดิมตามลายเซ็นครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Kuroemon
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

[quote="dome@perth"]ผมทำเหมือนเดิมครับ
ทั้ง Play safe และ speed up ครับ

แต่ play safe ของผม......คือลงทุนในธุรกิจที่ผมเข้าใจและซื้อเมื่อมี MOS
speed up ของผมคือ.......การเร่งเก็บเงินเข้าพอร์ตเรื่อยๆ ใช่จ่ายให้น้อย

ขออนุญาตเอาไปใช้บ้างนะครับ :P
jek ae

โพสต์ที่ 10

ผลตอบแทนปีนี้ "เกินคาด"ครับ  มาได้ครึ่งทางที่วางไว้แล้วครับ

ปีหน้าตั้งเป้าขอ "play safe" โดยการลดมาร์จินลงไปครึ่งนึง และต้องเคลียร์ให้หมดในปีถัดไป
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ถ้าไม่มีเรื่องQEผม play safe แน่นอน แต่พอรู้ว่าอาจจะ(อาจจะ) ความโลภโผล่ทันที
show me money.
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 12

ของผมคิดคล้ายๆคุณ โดม ครับ

ไม่ได้เลือกอะไรเพิ่ม เพราะหุ้นตัวที่ถือก็รู้สึกว่าเลือก และคัดมาอย่างดีแล้ว มีแต่เก็บเพิ่มตอนปรับลงบ้างมากกว่าครับ

แต่ผมรู้สึกว่า ช่วงนี้ ดูคุณ โดม ดู มีพลัง ดีนะครับ  :D
ซากคน

โพสต์ที่ 13

[quote="Paul VI"]ของผมคิดคล้ายๆคุณ โดม ครับ

ไม่ได้เลือกอะไรเพิ่ม เพราะหุ้นตัวที่ถือก็รู้สึกว่าเลือก และคัดมาอย่างดีแล้ว มีแต่เก็บเพิ่มตอนปรับลงบ้างมากกว่าครับ

แต่ผมรู้สึกว่า ช่วงนี้ ดูคุณ โดม ดู มีพลัง ดีนะครับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 14

[quote="Voldtrest"][quote="Paul VI"]ของผมคิดคล้ายๆคุณ โดม ครับ

แต่ผมรู้สึกว่า ช่วงนี้ ดูคุณ โดม ดู มีพลัง ดีนะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 15

ห้ามขาดทุน ห้ามขาดทุน ห้ามขาดทุน :)
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
dome@perth

โพสต์ที่ 16

[quote="jek ae"]ผลตอบแทนปีนี้ "เกินคาด"ครับ
"
โพสต์โพสต์