ผมว่าน่าจะ SET ออกเป็น 2 ตลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 1

ผมดู SET index ไม่ได้สะท้อนภาพตลาดรวมเลย
น่าจะแยกเป็น bank+Energy กับ ส่วนที่เหลือ มากกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ผมว่าน่าจะ SET ออกเป็น 2 ตลาด

โพสต์ที่ 2

tt เขียน:ผมดู SET index ไม่ได้สะท้อนภาพตลาดรวมเลย
น่าจะแยกเป็น bank+Energy กับ ส่วนที่เหลือ มากกว่า
เหมือนอเมริกาไงครับ แต่ตลาดเราต้องใหญ่กว่านี้เยอะ เยอะมากๆๆๆๆๆก่อน ผมว่าคงยากนะครับ :o
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
theerasak24
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยในภาพรวมครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
^^
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

SET Index เป็นการคำนวณดัชนีราคาหุ้นโดยนำ"มูลค่าตามราคาของตลาดหลักทรัพย์(จำนวนหุ้น*ราคาตลาด)มาถ่วงน้ำหนัก ฉะนั้นหุ้นที่มีมูลค่าตลาดสูงจะมีอิทธิพลต่อการเปลี่ยนแปลงในดัชนีราคาหุ้นมากกว่าหุ้นที่มีมูลค่าตลาดต่ำ

1.ดัชนีที่คำนวณแบบถ่งน้ำหนักด้วยมูลค่าตลาดเหมือนกัน ก็จะมี HANG SENG Index,STRAIT TIME ,NYSE

2.ในขณะที่DJIA NIKKEI ใช้การคำนวณดัชนีราคาหุ้นชนิดถ่วงน้ำหนักด้วยราคาตลาด นั่นคือ หากหุ้นตัวใดที่มีราคาสูงมีการเคลื่อนไหว ก็จะส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลงดัชนีราคาหุ้นมาก

3.แบบสุดท้าย คือหาอัตราการเปลี่ยนแปลงของราคาหุ้นที่ใช้ในการคำนวณดัชนีนั้นๆแล้วมาหาค่าเฉลี่ยได้แก่ THE Value Line Indexของอเมริกา

คงต้องมีกรอบ กฏที่เหมือนกันทั่วโลก จะได้เป็นมาตรฐานครับ ผมคิดว่านะ
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 5

ในอดีต  ตอน PTT ยังไม่เข้าตลาด  หลายคนก็เคยบ่นว่า  ในตลาดมีแต่สถาบันการเงิน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์