กระทิงดุมาแล้วVIถอยไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
drsp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 1

การลงทุนทุกรูปแบบมีจุดเด่นและจุดด้อย
การลงทุนแบบvi เหมาะกับตลาดขาลงและsideway
เพราะหุ้นviส่วนใหญ่p/eตํา
เวลาขาลงจะลงไม่แรงเท่ากลุ่มอื่น
แต่ในตลาดกระทิง
หุ้นblueshipและหุ้นgrowtจะให้ผลตอบแทนที่สูงกว่าหุ้นvi
หุ้นที่แพงแล้วยิ่งแพงอีก หุ้นp/e15-20อาจขึ้นไปเป็น30-40
และตลาดก็จะสนใจแต่หุ้นกลุ่มนี้
ส่วนหุ้นviที่growthไม่สูงอาจได้รับผลตอบแทนไม่ดีนัก
แต่เราคงเปลี่ยนระบบวิธีการเล่นกลับไปกลับมาไม่ได้
เพราะฉะนั้นช่วงเวลานี้ชาวviอาจต้องทําใจหน่อย
คนเล่นviหมือนนักวิ่งมาราธอน
ช่วงนี้คงต้องยอมให้พวกนักวิ่งร้อยเมตรแซงไปก่อน
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

หุ้นที่ฝรั่งและกองทุนซื้อ ต้องมีสภาพคล่องมาก
เมื่อมีสภาพคล่องมาก ย่อมแพงกว่าหุ้นที่มีสภาพคล่องน้อย
ในมูลค่าหุ้นที่เท่ากัน
เมื่อมีเงินเข้ามา ซื้อหุ้นสภาพคล่องมากๆ
คนส่วนหนึ่งที่ขายหุ้นตัวใหญ่ได้ราคาดี
ก็จะนำเงินนั้นมาซื้อหุ้นสภาพคล่องน้อย(โดยไม่ต่อราคา)
ผมว่าเร็วๆนี้(พรุ่งนี้) หุ้นดีสภาพคล่องน้อยจะเริ่มวิ่ง
หุ้นธุรกิจดีทุกตัวขึ้นแน่นอน
ถือไว้ ไม่ต้องเปลี่ยนหุ้นด้วย
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: กระทิงดุมาแล้วVIถอยไป

โพสต์ที่ 3

VI ไม่ได้สนใจตลาด
แต่ VI สนใจมูลค่า...

ส่วนตัวคิดว่า...
การลงทุนไม่ควรจะเปรียบเป็นการแข่งขัน
เพราะลงทุนทุกวันนี้ก็ไม่ได้คิดว่าจะต้องไปแข่งกับใคร
ใครจะวิ่งเร็วกว่าอยากแซงก็แซงไป

และโดยส่วนตัว (อีกเหมือนกัน)
คิดว่าการลงทุนเหมาะที่จะเปรียบเป็นการเดินทางมากกว่า
และที่สำคัญ

เป็นการเดินทางที่ "ปลอดภัย" หรือเปล่า ?
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

blueplanet เขียน:หุ้นที่ฝรั่งและกองทุนซื้อ ต้องมีสภาพคล่องมาก
เมื่อมีสภาพคล่องมาก ย่อมแพงกว่าหุ้นที่มีสภาพคล่องน้อย
ในมูลค่าหุ้นที่เท่ากัน
เมื่อมีเงินเข้ามา ซื้อหุ้นสภาพคล่องมากๆ
คนส่วนหนึ่งที่ขายหุ้นตัวใหญ่ได้ราคาดี
ก็จะนำเงินนั้นมาซื้อหุ้นสภาพคล่องน้อย(โดยไม่ต่อราคา)
ผมว่าเร็วๆนี้(พรุ่งนี้) หุ้นดีสภาพคล่องน้อยจะเริ่มวิ่ง
หุ้นธุรกิจดีทุกตัวขึ้นแน่นอน
ถือไว้ ไม่ต้องเปลี่ยนหุ้นด้วย
วิธีคิดไม่น่าจะถูกต้องทั้งหมด  น่าจะถูกบางส่วน
VI  ที่ดีดูผลการดำเนินงาน  ดูผลประกอบการ  ไม่ได้ซื้อหุ้นทุกตัว

ถ้าไม่คล่องผลประกอบการไม่ดี  VI  จะซื้อมั๊ย
thaloengsak

โพสต์ที่ 5

จากนิยามของผม
VIคือนักลงทุนคุณค่า =ผู้ลงทุนโดยตัดสินใจจากมูลค่าของกิจการเป็นหลักสำคัญ โดยการประเมินมูลค่ากิจการนั้น
มีทั้งหยาบและละเอียด แต่ละวิธีเหมาะกับสถานการณ์ที่แตกต่างกันไป
หุ้นของVIจำเป็นต้องPEต่ำจริงหรือ?
หุ้นที่PEสูงแต่กำลังจะต่ำ(เพราะEที่มากขึ้น)ย่อมดีกว่าหุ้นPEต่ำที่แนวโน้มกำไรถดถอยใช่หรือไม่?
ในความเห็นของคุณจึงน่าจะเป็นValue Stock
เสียมากกว่าครับ.
ลงทุนเพื่อชีวิต
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 6

VI ที่ลงทุนหุ้นวัฎจักร แบบปีเตอร์ลิน ปีนี้กำไรดุมากนะครับ

ไม่เชื่อลองดู PTL AJ ดูได้
ต้นปีเป็นต้นมา SET ขึ้นมา 35-40%

แต่สองตัวนี้ขึ้นมา 300% กว่าๆ
ผมเข้ามาช้าไป ยังรับกำไรไปที่ 70% เลย  :lol:

หรือถ้าลองเทียบ super stock อย่าง CPALL กับ PTT ดูได้ครับ
ก่อนวิกฤติ PTT 400 กว่าบาทนะครับ ตอนนี้ SET 1000 กว่าจุด PTT ยังไม่ถึง 400 เลย
แต่ CPALL ตอนนั้น 10 กว่าบาท ตอนนี้ประมาณ 45 บาทได้แล้ว
drsp

โพสต์ที่ 7

หุ้นviในความหมายผม หมายถึง หุ้นp/eตํา ปันผลสมําเสมอ กําไรเพิ่มพอประมาณ เช่น PM TRT THRE
หุ้นที่หลายๆท่านกําไรมากมาย เป็นหุ้นที่ผลกําไรเปลี่ยนแปลงมากมาย น่าจะเข้าลักษณะหุ้นgrowth หรือหุ้นturnarouundอย่างJAS
อาจเป็นเพราะผมเข้าใจนิยามหุ้นแต่ละประเภทไม่ถ่องแท้ก็ได้

คนธรรมดาอย่างผมขอแค่ชนะsetทุกปี
ชีวิตนี้ก็มีความสุขพอเพียงแล้วครับ
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 8

ผมว่าปีนี้หุ้น วีไอ หลายๆตัว เกิน 100 % ไปกันไปตั้งเยอะแยะ นะครับ

แต่ก็อย่างว่า วีไอ มันก็แล้วแต่คนนิยามอีก  ถาม 10 คน อาจจะเล่นกันคนละแบบ มองกันคนละอย่างก็ได้
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
picklife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

drsp เขียน:การลงทุนทุกรูปแบบมีจุดเด่นและจุดด้อย
การลงทุนแบบvi เหมาะกับตลาดขาลงและsideway
เพราะหุ้นviส่วนใหญ่p/eตํา
เวลาขาลงจะลงไม่แรงเท่ากลุ่มอื่น
แต่ในตลาดกระทิง
หุ้นblueshipและหุ้นgrowtจะให้ผลตอบแทนที่สูงกว่าหุ้นvi
หุ้นที่แพงแล้วยิ่งแพงอีก หุ้นp/e15-20อาจขึ้นไปเป็น30-40
และตลาดก็จะสนใจแต่หุ้นกลุ่มนี้
ส่วนหุ้นviที่growthไม่สูงอาจได้รับผลตอบแทนไม่ดีนัก
แต่เราคงเปลี่ยนระบบวิธีการเล่นกลับไปกลับมาไม่ได้
เพราะฉะนั้นช่วงเวลานี้ชาวviอาจต้องทําใจหน่อย
คนเล่นviหมือนนักวิ่งมาราธอน
ช่วงนี้คงต้องยอมให้พวกนักวิ่งร้อยเมตรแซงไปก่อน
พี่มองกลุ่มพลังงานหรือปล่าวครับ กลุ่มพลังงานก็เป็นVIได้นะครับ และที่ตลาดขึ้นๆ ผมว่าไม่ได้เกี่ยวกับการที่คนจะไล่PEนะครับ ผมเห็นราคาน้ำมันดิบขึ้นมาเรื่อยๆ กลุ่มพลังงานหลายๆตัวกำไรstockเห็นๆ ถ้าไม่ขึ้นซิผมแปลกใจครับ แต่หุ้นพื้นฐานตัวอื่นอาจจะยังไม่มีปัจจัยอะไรมาดันมากกว่าครับ
ลองให้น้ำมันกลับทิศดูดิ ผมว่าก็คงพลิกมาอีกแถบปะครับ

และผมก็เห็นแย้งนะครับ ผมว่าVIไม่ได้เหมาะกับขาลงหรือsidewayนะครับ ขาลงก็ลงกันทั้งกระบิมะเห็นมีใครรอดเลย sidewayก็ไม่ไปไหน ตัวที่ไปก็เพราะมันมีStoryดีๆเข้ามาช่วงนั้นๆพอดีเท่านั้นเอง ผมว่าหุ้นเกือบทุกแนวเหมาะกับตลาดขาขึ้นมากกว่าครับ ไม่ว่าขาจะขึ้น กำลังขึ้น หรือกำลังจะหยุดขึ้น

และ....ผมว่าหุ้นvi ไม่จำเป็นต้องpeต่ำเลยนะครับ หุ้นviบางตัวเห็นpeสูงกว่าหุ้นบลูชิพที่ว่าเจ็งๆอีกครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 10

[quote="drspคนธรรมดาอย่างผมขอแค่ชนะsetทุกปี
ชีวิตนี้ก็มีความสุขพอเพียงแล้วครับ
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ[/quote]
ไม่เป็นไรหรอกครับเฮีย
ผมถึงบอกว่าอย่าไปแข่งกันไง
ตอนออกตัวก็ต่างกรรมต่างวาระแล้ว
จะเอา Speed ตอนนี้ไปเท่าเขาได้ไง

เรื่องอย่างนี้ต้องใจเย็นๆ
เหมือนเวลาเรานั่งตกปลาน่ะแหละ
ปลามันอยู่ในบ่อ
สักวันนึงปลามันก็ย่อมกินเบ็ด
วันนี้ไม่กิน พรุ่งนี้มันก็ต้องกิน

และที่สำคัญ
ปลาอร่อย คือ ปลารอน๊านนาน :lol: ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 11

[quote="Green"]ผมว่าปีนี้หุ้น วีไอ หลายๆตัว เกิน 100 % ไปกันไปตั้งเยอะแยะ นะครับ

แต่ก็อย่างว่า วีไอ มันก็แล้วแต่คนนิยามอีก
drsp

โพสต์ที่ 12

เรียนคุณส.สลึงครับ
ผมไม่อิจฉาหรือแข่งกับใครหรอกครับ
คนเริ่มชราแบบผม เงินทองเรื่องเล็กครับ
ตายไปก็เอาไปไม่ได้
ขอแค่ไม่เจ็บป่วย มีคนที่รักและห่วงใย
ชีวิตนี้ได้ทําประโยชน์ให้ผู้อื่นบ้าง
แค่นี้ก็มีความสุขเกินพอแล้วครับ

อีกอย่างผมชอบชื่อคุณมาก
ดูสมถะมักน้อยน่านับถือ
แต่ดูจากการแสดงความคิดเห็น
ผมว่าคุณน่าจะมี8หลักหรือ9หลักนะครับ
Todo

โพสต์ที่ 13

drsp เขียน:เรียนคุณส.สลึงครับ
ผมไม่อิจฉาหรือแข่งกับใครหรอกครับ
คนเริ่มชราแบบผม เงินทองเรื่องเล็กครับ
ขอแค่ไม่เจ็บป่วย มีคนที่รักและห่วงใย
ชีวิตนี้ได้ทําประโยชน์ให้ผู้อื่นบ้าง
แค่นี้ก็มีความสุขเกินพอแล้วครับ

ผมว่าคุณน่าจะมี8หลักหรือ9หลักนะครับ
ซาบู ซาบู ครับพี่  

นับถือ ๆ  :bow:  :bow:  :bow:

เป็นผู้ให้คืนสู่สังคม
ส.สลึง

โพสต์ที่ 14

ผมก็ไม่ได้คิดว่าพี่ drsp จะอิจฉาใครหรอกครับ :)

ปล.
ขออนุโมทนาบุญครับพี่ drsp :bow:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 15

ต้องขออภัยนะครับ ที่เข้าใจความหมายของกระทู้ผิดไป  :bow:  :bow:
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Thai VI Mod
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

กฎ กติกา มารยาทในการการใช้เว็บบอร์ด ไทยแวลูอินเวสเตอร์

ห้ามโพสต์กระทู้ที่ผิดกฎหมาย เช่นชักชวนให้ซื้อหรือขาย กำหนดเป้าหมายราคา ข้อมูลภายในที่ไม่ได้เผยแพร่ เผยแพร่ข่าวลือ หรือข้อมูลที่ไม่มีที่มาที่ไป ทางทีมงานจะแจ้ง IP ของผู้ละเมิดกฎดังกล่าวให้เจ้าหน้าที่ของรัฐ หากได้รับการเรียกตรวจสอบ

ห้ามใช้คำพูดไม่สุภาพ ส่อเสียด ล่อเป้า กระทบกระแทก กระแนะกระแหน สร้างความขัดแย้งระหว่างบุคคล พาดพิง วิจารณ์ โจมตีสมาชิกคนอื่นหรือบุคคลใดบุคคลหนึ่งหรือกลุ่มบุคคล ไม่ว่าจะโดยทางตรงหรือทางอ้อม ในทางที่เสียหายหรือได้รับความเสื่อมเสีย

ขอความร่วมมือสมาชิกไม่ควรโพสต์ชี้นำการซื้อหรือขายหุ้นของตัวเอง โดยไม่มีข้อมูลพื้นฐานรองรับ

ขอความร่วมมือสมาชิกอย่าโพสต์ข้อความที่ทำให้เกิดการแข่งขันระหว่างสมาชิกด้วยกันเอง

ขอความร่วมมือไม่โพสต์ บทวิเคราะห์หรือความเห็นทางเทคนิค แนวรับ แนวต้าน หรือ เส้นกราฟใดๆ

เว็บบอร์ดนี้จัดตั้งขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์หลักเพื่อเป็นศูนย์กลางในการแลกเปลี่ยนข้อมูลความคิดเห็น ตั้งคำถาม และแสดงข้อเสนอแนะของสมาชิกและผู้เยี่ยมชมทุกท่านโดยไม่ไม่มีการกีดกันจากภูมิหลัง ความรู้เชื้อชาติ ศาสนา ใดๆ โดยเน้นการแลกเปลี่ยนความรู้และความคิดเห็นในแนวทางการลงทุนเน้นคุณค่าเป็นหลัก

เว็บบอร์ดนี้มิได้ตั้งขึ้นเพื่อการแข่งขันเพื่อเป็นนักลงทุนที่ได้ผลตอบแทนสูงสุด หรือแข่งขันกับการลงทุนวิธีอื่นๆ ว่าวิธีใดได้ผลตอบแทนสูงสุด แต่เป็นการให้ข้อมูลที่เป็นกลาง ด้านการลงทุนเน้นคุณค่าเป็นหลัก แก่นักลงทุนหรือผู้ที่จะเริ่มลงทุนทุกท่าน ไม่ว่าจะมีประสบการณ์มากหรือน้อย
picklife

โพสต์ที่ 17

ขอโทษพี่ drsp ด้วยครับ เข้าใจผิดนึกว่าเด็กใหม่ๆมาโพส :bow:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 18

เมื่อคืนเบลอๆ ครับ
ทำงานไปเล่นโพสข้อความไป
เลยเข้าใจเจตนาพี่ drsp ผิดไป
ต้องขอโทษพี่ drsp ด้วยครับ :bow: ...
aviruth

โพสต์ที่ 19

ผมก้มีหุ้นเทพ PTL +300% แต่มีแค่ 10% ของ พอร์ต เลยทำให้ พอร์ตรวมบวกแค่ 20%.
:x
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
naijan

โพสต์ที่ 20

ข้อบ่งชี้สำคัญอีกอย่างซึ่งแม่นมากประการหนึ่งคือ
ข้อมูลปริมาณการใช้มาร์จิ้นซื้อหุ้น
จำได้ว่าช่วงฟองสบู่รอบที่แล้วที่หุ้นขึ้นไป1700จุด
ช่วงนั้นกู้มาร์จิ้นซื้อหุ้นกันเป็นแสนๆล้าน
รอบนี้ยอดใช้มาร์จิ้นพุ่งกว่า3หมื่นล้านแล้ว
จะเช็คตัวเลขที่ไหนได้บ้างครับ
รอบนี้หากตัวเลขมาร์จิ้นยิ่งเข้าใกล้แสนล้านยิ่งอันตราย
เป็นสัณญาณถอยอย่างหนึ่ง
http://www.thannews.th.com/index.php?op ... Itemid=417
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 21

naijan เขียน:ข้อบ่งชี้สำคัญอีกอย่างซึ่งแม่นมากประการหนึ่งคือ
ข้อมูลปริมาณการใช้มาร์จิ้นซื้อหุ้น
จำได้ว่าช่วงฟองสบู่รอบที่แล้วที่หุ้นขึ้นไป1700จุด
ช่วงนั้นกู้มาร์จิ้นซื้อหุ้นกันเป็นแสนๆล้าน
รอบนี้ยอดใช้มาร์จิ้นพุ่งกว่า3หมื่นล้านแล้ว
รอบนี้หากตัวเลขมาร์จิ้นยิ่งเข้าใกล้แสนล้านยิ่งอันตราย
http://www.thannews.th.com/index.php?op ... Itemid=417
ขอบคุณครับ ที่เข้ามาเตือนสติ การใช้มาร์จิน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
drsp

โพสต์ที่ 22

เปาบุ้นจิ้นมาแล้ว
ขอโทษด้วยครับที่อาจใช้คําพูดไม่เหมาะสม
ผมเล่นหุ้นมานานแต่เล่นแบบมั่วๆ
เพิ่งจะมาสนใจจริงจังและหาความรู้ด้านviแค่2-3ปีนี้
ความรู้ด้านการลงทุนเทียบกับทุกท่านที่นี่ก็คงแค่เด็กเพิ่งเริ่ม
ถือว่าเป็นน้องใหม่หน้าแก่ก็แล้วกันครับ
ยินดีที่ได้พูดจาทักทายกับทุกท่านครับ
ผมชอบเวปนี้มาก
มีคนฉลาดๆเก่งๆมารวมกันเยอะที่สุดในประเทศไทยเลยครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 23

จะหุ้นกระทิง หรือ หุ้นวีไอ
เอาอะไรมาวัดไม่ได้ในระยะยาว
นอกจากกำไร

ลงทุนด้วย หลักการที่ถูกต้อง ด้วยวิธีที่ถนัด
บริหารความโลภ และ ความกลัว ให้สมดุล
โดยยึดเป้าหมายที่คำนวณไว้เป็นหลัก

ส่วนตลาด......ให้ไปตามเรื่องของเขา
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Shinning

โพสต์ที่ 24

VI คือ Valued Investor
Valued = มูลค่า
Investor = นักลงทุน

เพราะฉะนั้น Valued Investor คือ นักลงทุนที่เน้นมูลค่าหุ้นเป็นสำคัญ
จะซื้อหุ้นก็ต่อเมื่อ หุ้นตัวนั้นมีราคาต่ำกว่ามูลค่า ที่ราคาที่มี MOS มากพอ กล่าวคือ ซื้อหุ้นที่มีมูลค่าสูง ในราคาที่ถูก

และไม่ว่าตลาดจะเป็นเช่นไร จะเป็นตลาดที่ซบเซา ตลาด Sideway ตลาดกระทิง เราสนใจที่ตัวหุ้น เราไม่ได้ซื้อหุ้นทุกตัวในตลาด เพราะฉะนั้นเราจะไม่สนใจ Index

และเชื่อว่าในระยะเวลาหนึ่ง การลงทุนแบบ VI เป็นหนึ่งในการลงทุนที่สามารถเอาชนะดัชนีของตลาดได้ครับ
This too, shall pass
nut776

โพสต์ที่ 25

สำหรับผมการลงทุนใดๆก็ตามที่ปลอดภัยสำหรับเงินต้น ถือว่าเปน vi หมด

ปีนี้ได้workขึ้นมา150%กว่า
แต่ซื้อแค่3000บาท อนาถใจ
เพราะไม่แก้จุดอ่อนตัวเอง
เน้นแต่ข้อมูลเชิงคุณภาพ
ไม่ทำการบ้านเชิงปริมาณ
ซื้อขายก็อยุ่บนความไม่มั่นใจ
แจมแบบขำๆคับ

ตอนนี้กะลังหาความรู้
ว่าเราจะขายหุ้นบริหารกำไรอย่างไรในสถานการณ์แบบนี้
ดูคลิปสัมภาษณ์พี่พอใจแล้ว
รู้เลยว่ายังขาดความรู้เรื่องการกำหนดเป้าหมายขายเพราะมองไม่ออกว่าเต็มหรือลืนมูลค่าแล้วแค่ไหน
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 26

ส่วนตัวผมได้ข้อสรุปส่วนตัวว่า
หุ้นแต่ละตัวมันมีเวลาของมัน
เลยพอเข้าใจว่
าทำไมลินช์ถือหุ้นหลาย
ตัวจนโดนล้อ

ดังนั้นviได้กำไรทุกภาวะตลาดแน่นอน
show me money.
unnop.t

โพสต์ที่ 27

naijan เขียน:ข้อบ่งชี้สำคัญอีกอย่างซึ่งแม่นมากประการหนึ่งคือ
เป็นดัชนีที่ดีตัวหนึ่ง และอีกอย่างหนึ่งผมสังเกตุว่าคนใหม่ ๆเริ่มพูดถึงหุ้นมาก หนังสือเกี่ยวกับการเล่นหุ้นออกมาเยอะมากขึ้น

:evil:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 28

วงเงินสามหมื่นล้าน อยู่แถวๆพวกเพื่อนๆในเว็บนี่น่าจะหลายพันอยู่  :D  :D
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Sorgios

โพสต์ที่ 29

ส.สลึง เขียน:VI ไม่ได้สนใจตลาด
แต่ VI สนใจมูลค่า...

ส่วนตัวคิดว่า...
การลงทุนไม่ควรจะเปรียบเป็นการแข่งขัน
เพราะลงทุนทุกวันนี้ก็ไม่ได้คิดว่าจะต้องไปแข่งกับใคร
ใครจะวิ่งเร็วกว่าอยากแซงก็แซงไป

และโดยส่วนตัว (อีกเหมือนกัน)
คิดว่าการลงทุนเหมาะที่จะเปรียบเป็นการเดินทางมากกว่า
และที่สำคัญ

เป็นการเดินทางที่ "ปลอดภัย" หรือเปล่า ?
ขอบคุณมากๆครับ
CHIN UP, Do not give up !!!
akekarat

โพสต์ที่ 30

พอขนาดพอร์ตมีมากพอ ผมก็เริ่มถามตัวเองแล้วครับว่า แล้วยังไงต่อ ???
ตอนนี้ ผมเห็นด้วยอย่างมากเลยครับ ในเรื่องว่า มีเงินมากน้อยเท่าไหร่ แล้วยังไง?
ขอแค่ไม่เจ็บป่วย มีคนที่รักและห่วงใย ได้ทำประโยชน์ให้ผู้อื่นบ้าง ...
ผมว่านี่แหละ คือสิ่งสำคัญที่สุด  :wink:

แต่มีเงินเยอะพอก็สำคัญเหมือนกันครับ มันช่วยให้เราไม่ต้องลำบาก อิอิ
โพสต์โพสต์