underform stock

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 1

ผมลองเช็คพอร์ตของผมให้ช่วงที่ผ่านมา ผลงานก็ทำได้ไม่เลวครับ พอไปวัดไปวาได้
แต่ผมมีหุ้นที่คิดว่า underperform มาก ๆ อยู่ตัวหนึ่ง คือ NMG

ตอนซื้อก็เพราะ ผมชอบส่วนที่เป็นธุรกิจหนังสือพิมพ์เขาครับ กรุงเทพธุรกิจ คม ชัด ลึก และ The Nation

NMG นอกจากราคาสวนทางกับตลาดตั้งแต่ xw ดูท่าทางว่าราคาคงอยู่ตรงนี้อีกนาน :cry:
Nation Channel ที่คุ้นหน้าคุ้นตาทาง UBC ก็หายไปในกลีบเมฆ คนแทบไม่ติดเสา ttv
Thailand.com ก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ และ กิจการอื่น ๆ ที่ไม่ค่อยโดดเด่นเท่าไหร่
สงสัยงานนี้จะยาว ถึง ยาวมาก หากจะให้ราคากลับไปในราคาทุน :( :( :(

ไม่รู้มีใครหัวอกเดียวกับผมหรือเปล่า หรือ มีหุ้นที่ underperform อยู่ในพอร์ตปัจจุบันบ้าง
จะได้ขอปรับทุกข์ด้วย :wink:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ผมมี FANCY ครับ นิดหน่อย ตอนนี้ราคา discount จากทุนประมาณ 10-20 สตางค์ได้ ตอนนี้มีความเสี่ยงว่าอาจจะหลุด 2 เดือน ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นอาจจะยาว ยังดีที่ไม่ได้ซื้อเยอะครับ พี่ปรัชญาเตือนมาตามลม

ที่ถือยาวที่สุดแล้วยัง underperform ก็คือ NKI ครับ ซื้อตั้งแต่ 40 บาทโน่น เคยลงไปถึง 16 บาทแล้ววิ่งกลับมาก 36 ได้มังครับ แต่ก็ดีที่ได้ปันผลทุกปีมา 5 ปีแล้ว

ส่วน NMG เคยถืออยู่พักหนึ่ง กำไร 10 สตางค์ก็ขายทิ้งแล้ว ไม่กล้าถือนานเพราะกลุ่มนี้ท่านลงทุนแต่ละโปรเจ็กขนาดยักษ์ทั้งสิ้น กลัวครับ
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

NMG .. ที่ห้องสินธร เคยมีท่านหนึ่งโพสต์กระทู้เรื่องการลงทุนในหุ้นกู้ที่เป็นโมฆะ แล้วสูญเงิน 380 ล้าน คิดจะลงทุนยาวก็ระวังนิดนึงครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
CK

โพสต์ที่ 4

ตกลงคุณนักดูดาวเป็น Astrologist หรือ Alchemist กันแน่ครับ
:)
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

กำลังติดใจหนังสือเรื่องขุมทรัพย์ที่ปลายฝันอยู่น่ะครับ เลยขอโฆษณาซะหน่อย
อ่านแล้วก็ให้ความรู้สึกเหมือนชีวิตของคนเล่นหุ้น ... (เอ้อ.. ขอโทษ) .. นักลงทุน ครับ

ชื่อหนังสือ ขุมทรัพย์ที่ปลายฝัน จากต้นฉบับ The Alchemist โดยเปาโล โคเอโย, แปลโดย ชัยวัฒน์ สถาอานันท์ สำนักพิมพ์คบไฟ ราคาพาร์(ที่ปก) 110 บาท ราคาตลาด ณ ศูนย์หนังสือจุฬา 77 บาท คิดเป็นส่วนลด 30% ... แนะนำ "ซื้อ" เอาไว้อ่านเตือนใจครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 6

คุณนักดูดาว ผมจะลองไปซื้อมาอ่านบ้างครับ
แต่เอ ทำไมที่ ศูนย์หนังสือจุฬา ขายได้ถูกกว่าเยอะจังเลย
หรือว่าต้องมีบัตรสมาชิกอะไรหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ต้องใช้บัตร ธุรกิจร้านหนังสือผมคงลำบากเหมือนกันนะครับ :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 7

ของผมก็มีอยู่ตัวหนึ่งครับ นอกจากจะunderperformแล้วยังดันออกสีแดง เป็นสีที่ไม่ถูกโฉลกกับผมเลย
THiNK
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

CEI ไงแสบสุด จะถือดูไปเรื่อยๆว่ามันจะแน่สักแค่ไหน อิ อิ
CK

โพสต์ที่ 9

ไหนลุง Mon เคยบอกว่าชอบสีแดง ได้ซื้อของถูกเพิ่มไงครับ

หรือว่าเป็น VS กลับใจไปซะแล้ว?
TOMOKI

โพสต์ที่ 10

ร้านหนังสือภาษาไทยที่ผมชอบซื้อคือศูนย์หนังสือจุฬา กับแพร่พิทยาครับ หนังสือครบดีครับ ถ้าใครไม่มีบัตรสมาชิกก็ต้องซื้อครบ 700บาทสำหรับศูนย์หนังสือจุฬา และ 2000 บาทสำหรับแพร่พิทยาถึงจะได้ลด 10%ครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 11

หุ้น under perform ของผม post ที่นี่สงสัยคงวงแตกแน่ๆครับ ของผมที่ซื้อแล้วไปน้อยคือ sicco-w3 ผมว่า premium ถ้าเทียบกับการแปลงสภาพ 5 บาท นั้นนัอยมาก สภาพคล่องก็น้อย ระยะเวลาสิ้นสุดนาน ผมยังเก็บไม่ได้ตามเป้าเลยครับ เพราะเน้นซื้อถูกเป็นหลัก ที่ซื้อ เพราะชอบธุรกิจ leasing or hire purchase มากครับ interest rate น่าจะยังต่ำอยู่อีกเป็นปี ยอดขายรถก็อิงอัตราการขยายตัวของประเทศ ซึ่งก็น่ายังจะดีครับ แต่ซื้อไม่มากนะครับ กะจะลงทุน เห็นชื่อหุ้นแล้ววงแตกเลยไหมครับ นี่ยังไม่นับหุ้นที่ผมเก็งกำไรเลยนะครับ
ล็อคหัวข้อ