รวบรวมรายชื่อหุ้นที่ราคาเคยตกมากแล้วดีขึ้น ที่เคยผ่านตาใน7ปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

รวบรวมรายชื่อหุ้นที่ราคาเคยตกมากแล้วดีขึ้น ที่เคยผ่านตาใน7ปี

โพสต์ที่ 1

เกริ่นก่อน ถ้าดูปี สมัครจะเห็นว่า แก่หงัก
แต่ผมไม่มีอะไรคืบหน้ามากนัก ทิ้งเรื่องหุ้นไปหลายปี
กลับมาก็เหมือนนักเรียนเริ่มเรียนใหม่
จึงคิดว่า คงไม่มีความรู้อะไรจะไปชี้แนะ หรือสอนใครได้
คงมีแต่เรื่องที่เคยผ่านตามา
อาจจะเป็นประโยชน์ต่อบางท่านไม่มากก็น้อย
จะพยายาม อัพเดท แล้วก็เล่าเท่าที่จำได้
ว่า ราคาหุ้นที่ผมเคยถือ แล้วลงไปเกินหรือใกล้เคียง
กับ50% โดยที่อาจจะเกี่ยวหรือไม่เกี่ยวกับ
เรื่องวิกฤตใหญ่ (มาตรการป้องกันค่าเงิน ,แฮมเบอร์เกอร์)ฃ
ซึ่งจริงก็ไม่ค่อยเีกี่ยวหรอกคับ
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 2

ออกตัวก่อนสาเหตุอาจจะจำได้ไม่ชัด หรือ ไม่ถูกต้องนักนะคับ

pr  จาก 120 กว่า เป็น 70 กว่า  เด๋วนี้ 200 อัพ
ขาดทุน จากราคาสตอก

cpl ขาดทุนสตอก  จาก 22 เป็น 10 กว่าบาท
ตอนนี้ 40 อัพ

tttm  จาก 88 เป็น 40-50 เด๋วนี้ ใกล้ๆ100 หุ้นสภาพคล่องต่ำ มีแต่สาละวันเตี้ยลง

grammy 18 เป็น 9 เด๋วนี้ 14 ตั้งแต่เรื่องมติชน

upoic ก่อนแตกพาร์ 60 กว่า เหลือ 40 กว่า เด๋วนี้ 6 (สปลิท พาร์)
ขาดทุน  ขณะที่ uvan ไม่เคยราคาตก

pranda 6 กว่า เป็น 3-4 เด๋วนี้ 6 กว่า จำสาเหตุไม่ได้

tta 30 กว่า เป็น 10 เด๋วนี้ 24 ตามcycle

thai 40 กว่า เหลือ 10 นิด  เด๋วนี้  ไม่ได้ตาม  สาเหตุน้ำมันขึ้น
ยังไม่ได้ จัดองค์กรใหม่

spali 4 เหลือ 2  (นานมากแล้ว) เด๋วนี้ 11

pttar 22 เหลือ 10 กว่า เด๋วนี้ 24

ssc 18 เหลือ 9 เด๋วนี้ 41  น้ำตาลขึ้นราคา esop หุ้น

suc 24 เหลือ 14-15 ตอนนี้ 39

upf 42-45 เหลือ 20-30  เด๋วนี้ ไม่ได้ตาม  สภาพคล่องต่ำมากเช่นกัน

scc  290-300 เหลือ 99  เด๋วนี้ 300 กว่า   จาก แฮมเบอร์เกอร์
nut776

โพสต์ที่ 3

หลายคนอาจจะถามว่า แล้วมาบอกทำไม
คือในรอบ 7 ปีที่ผ่านมา ผมไม่เคย คัทลอส เลย
เทียบกับเพื่อนอีกคน
ที่พยายาม คัท ลอส เพราะราคาตก
สารพัดเหตุผล เช่น ไม่เป็นไปตามการคาดการณ์
เด๋วทำให้สรุปยอดบัญชีรายปี แล้วติดลบ  บลาๆๆๆๆ
เช่น pr cpl ซึ่งเราถือเหมือนกัน

จากประสพการณ์ตรงนี้
summary พอร์ท ผมติดลบตลอด  จนผมชินละ
จะผ่านกี่วิกฤต ก็ไม่เคย cut loss  
จนผ่านไป 1 2 3 ปี ไม่เกินนี้
ทุกตัว ก่อนกระทิงจะวิ่ง ก็เท่าทุนหรือกำไร
ซึ่งระหว่างทางก็ได้รับปันผล มาโดยตลอด

แต่หลายตัวถ้าไม่ขายหมู ทนถือต่อ
ทั้งๆที่ถือขาดทุนอยู่ตั้ังหลายปี ก็จะได้กำไรเกิน
ครึ่งเด้ง หรือ 1-2 เด้ง

ในแต่ละปี ขาดทุนทางบัญชีตลอด
แต่ผมไม่ซีเรียส เพราะมียอดเงินสด เข้าทุกปี
แล้วก็เอาไปลงตัวอื่น หรือลงตัวเดิม
ตอนนี้ผ่านมา เงินตั้งต้น ลองวิชา 7 ปีก่อน
2 แสนลงในหุ้น บวกกับ สำรองอีก 2 แสน ไม่ได้ซื้อหุ้น
เพราะกลัว สองแสนแรก เจ๊งหมด
ก้อนนี้ทั้งก้อน กลายเป็นเงินสด บวก พอร์ท คือ ล้านสาม

จากประสพการณ์ อยู่หลายดอย จึงพอได้ข้อสรุปว่า
ถ้าหุ้นดีจริง ม้ันจะกลับมาที่จุดเดิมได้แม้ว่าราคาจะตกไปเกิน 50 %
ไม่ว่าสาเหตุนั้นคืออะไรก็ตาม (แต่คงไม่ใช่ระยะสั้นๆ)
ส่วนใครจะบริหารจัดการอย่างไร
เช่น งก ไม่ขายเหมือนผม  หรือ ซื้อ เพิ่ม
หรือ cut loss (ซึ่งมักจะไม่ทันทุกที)
ก็แล้วแต่เื่พื่อนๆจะตัดสินใจ

ซึ่งนอกจาก grammy แล้วยังไม่ีมีหุ้นที่ผมเคยถือตัวไหน
ตกเกิน 50% แล้วไม่เคยกลับสู่จุดเดิม

ก็เลยยิ่งพิสูจน์ทฤษฏีว่า ซื้อหุ้นดี ต้องซื้อตอนวิกฤต
เหมือน ปีเตอร์ ลินช์ บอก
แต่มันต้องเป็นหุ้นที่ดีเท่านั้น
ส่วนดียังไงก็คงแล้วแต่วิจารณญาณนะคับเพราะ
มันมีทั้ง mos เชิงปริมาณ เชิงคุณภาพ
อย่างเช่น scc ถ้าเจอแฮมเบอร์เกอร์ จนล้มลาย
ผมคิดว่า ประเทศไทยก็คงอยู่ไม่ได้
หรือ true หนี้เยอะแค่ไหน เจ้าสัวไม่ลอยแพแน่
หรือ bbl ถ้าเจ๊ง เราก็เตรียมหากะลาถือกันได้ อะไรทำนองเนี้ยอะคับ

คงมีแค่ประสพการณ์มาเ่ล่านะคับ ความรู้ผมก็เรียนใหม่
เหมือนทุกท่าน
ก็เลยตั้งใจมาโพสต์ห้องมือใหม่

ถ้าผมนึกตัวไหนออกอีกจะมาบอกคับ
อ้อ บางครั้งม้ันทำให้เห็น พฤติกรรมราคาแบบแปลกๆของหุ้นบางตัว
เช่น

cpf ตอนหวัดนก เช้าลง 30% ตกเย็น ตีกลับมาลบแค่ 10%
true หนี้มหาศาลแค่ไหน ตอน 2 บาทปลาย ก็เหมือนจะไม่ต่ำไปกว่านี้
ถ้ากล้าซื้อ และถือ ราคาจะวิ่งเกิน 2 เท่าเสมอ ภายในไม่เกิน 2 ปี
เห็นมาอย่างน้อย 2 รอบแล้ว
arnise
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เงินทุน 4 แสน ในเวลา 7 ปีที่ผ่านมาได้ 18% ทบต้นเลยเหรอครับ
dkrid

โพสต์ที่ 5

ถ้าเอาในช่วง 7 ปี ที่ผมถือและเคยถือมี ก็มี CPF, CFRESH, AJ ครับ ทั้ง3 ตัวนี้แดงอยู่ในพอร์ตผมมาหลายปี พึ่งจะกลับมาเขียวได้ปีนี้เองครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ๆที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เสียดายที่ได้อ่านช้าไป..แต่ไม่เป็นไรครับถือเป็นเรียนที่ดีๆต้องศึกษาให้มากๆ
firstee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 8

สุดยอดจริงๆ
นับถือเลยครับ
กับการถือธุรกิจที่ดีถึงแม้ว่าจะผ่านช่วงไม่ดีไปหลายรอบ
arnise

โพสต์ที่ 9

ถามคุณ nut776 ว่า 7 ปีนั้นเปลี่ยนหุ้นที่ถือบ่อยไหมครับ
หรือว่าถือชุดเดิมมาโดยตลอด
nut776

โพสต์ที่ 10

arnise เขียน:ถามคุณ nut776 ว่า 7 ปีนั้นเปลี่ยนหุ้นที่ถือบ่อยไหมครับ
เยอะคับ
ปัจจุบัน ถือ 43 ตัว ที่ผมลองนับเล่นนะคับ

แต่วิธีที่ผมใช้
มวยวัด มั่วล้วนๆคับ
บางตัวถือแค่ 100 หุ้น แบบลองวิชา
คือถ้าไม่ถืออยู่ในมือผมมักไม่ค่อยได้ดูหรือรู้จักหุ้นตัวนั้น

ส่วนใหญ่กำไร เท่าที่ผมจำได้ประมาณครึ่งนึงก็จากปันผล
อีกครึ่ง ได้จากส่วนต่างกำไรที่ขาย
ผมไม่ได้ทบทวนว่าตัวเองได้กำไรกี่เปอร์เซนต์
เพราะ ถ้าทำบัญชี ผมขาดทุนทางบัีญชีทุกปีอะคับ
หมายถึง

บันทัดสุดท้าย ของพอร์ทแดงจนชิน มากบ้างน้อยบ้าง
แต่แดงไม่ค่อยต่ำกว่า 10 %
ตัวฟลุค ปีนี้ ก็
ssc
suc
cpf
ที่ถือเยอะทำให้ได้กำไรเยอะ
ฟลุคล้วนๆเลยคับ
nut776

โพสต์ที่ 11

แต่ถ้าจำไม่ผิด
เท่าที่ผมสังเกต
อย่างน้อย  ใน 1ปี จะมีโอกาสอย่างน้อย
1 รอบ ที่จำทำกำไร 10% จากหุ้นบลูชิพ หนึ่งตัว
ถ้ากล้าซื้อตอนโดนทุบราคาลงมา
อย่าง
top นี่ก่อนหน้่านี้ผมเห็นมันก็เป็นมาแบบนี้ทุกปี
ปีนี้ โลภจัด เมื่อก่อนไม่กล้าซื้อ
ผมติดดอยที่ 44 อยู่นาน
แต่ก็ไม่ขาย
ซื้อเพิ่มเรื่อยๆ ได้ราคาสุดท้่ายมา 48 บาท
มันก็ได้กำไร 10 กว่า % นะ
แต่การซื้อขายแบบนี้
ทำให้ผมรู้จุดอ่อนตัวเองว่า
ไม่มีเหตุผลซื้อขายทางเชิงปริมาณ
มารองรับ
การซื้อขายแต่ละครั้งก็เหมือนไม่มั่นใจ 100 %

ผมเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ  มองหุ้นgrowth กันแบบเหนือชั้น
ทำให้รู้ว่าเราต้องเข้าเรียนใหม่

ตัดสินใจซื้อขายจะได้ไม่มั่ว
ที่ผ่านมา ใจผมคิดแค่เรือ่งเดียวคือ
มันจะเจ๊งได้มากน้่อยแค่ไหน
ถ้าเดาแล้วโอกาสเจ๊ง ราคาตกก็ซื้อ
ไม่ได้ทำ dcf  pe forwarding
ทำให้ไม่น่าเป็นตัวอย่างอย่างยิ่ง
เลยมีแต่ ปสก มาแบ่งเล่า
ยังสมน้ำหน้าตัวเองอะคับ
ผมถือ ssc 18 บาท มันลดไป 9 บาท ไม่ซื้อเพิ่ม
เพราะเราไม่วิเคราะห์ หรือ ทำการบ้านน้อย
ได้แต่กลั้นใจ แต่พอดี พวกทำ tender offer ราคาเลยขึ้นเป็น 2 เท่า แต่ช่วงนี้ผมไม่มีอะไรจะเสีย
จากเดิมที่ขายที่ละล๊อตใหญ่ เฝ้าเขียงตลอด
ก็เลยลองทยอยขายปรากฏได้มาหลายราคาเลยคับ
30 40 50 กว่า
มานั่งถามตัวเองว่า ตอนนั้นถ้าซื้อที่ 9 บาท ด้วยเงินทั้งหมดที่เหลือ ก็คงดี
เพราะ ssc  คงขายได้เรื่อยๆ
ไหนจะ ice tea pepsi lay
nut776

โพสต์ที่ 12

arnise เขียน:ถามคุณ nut776 ว่า 7 ปีนั้นเปลี่ยนหุ้นที่ถือบ่อยไหมครับ
ลืมบอกไปว่า หุ้นที่ผมซื้อขายทุกปี
ได้กำไรนิดหน่อย คือไม่ต่ำกว่า 10% ของเงินที่ซื้อคือ
top กับ pttar
เดาว่า มันถูกทุบ ปั่น ตามรอบฝรั่งมั้งคับ
แต่ถามผมว่า ถ้างั้นมั่นใจกล้าซื้อ
ด้วยเงินทั้งหมดที่มีไหม

แหะๆ ไม่กล้าคับ
แต่เด๋วนี้ ผมซื้อเยอะขี้นนะ
ตั้งแต่ต้นปีมาผมค่อยสะสม top
สักพัก มันขึ้นจริงๆแฮะ
เท่าที่ฟังข่าว ช่วงไหนหุ้นนิ่งๆหรือตก
ก็ค่าการกลั่นลดลง ขาดทุนจากสต๊อก
พอราคาขึ้นก็ราคาสัดส่วนค่าการกลั่นเพิ่ม
ไดรมาสนี้เป็นขาขึ้นของการกลั่นโดยcycle
เห็นมันก็พูดวนๆอย่างนี้ทุกปี
หลายปีที่ผ่านมาผมไม่เคยเห็นมันขึ้นโดยไม่ลง
ลงโดยไม่ขึ้นเลยอะคับ
จำได้ว่าราคาสูงสุด อยู่ที่ 70 กว่าบาท

แต่พวก pttep ptt bbl ผมไม่ค่อยรู้พฤติกรรมราคา
aviruth

โพสต์ที่ 13

คุณ nut766 นิสัยเหมือนผมเดะไม่ยอมขายขาดทุนไม่ว่าจะเกิดอะไรก็ตาม ผมมองงี้ บริษัทที่ผมซื้อก่อตั้งมาแล้ว 20-30 ปี กำไรก้ขึ้นๆลงๆไปตามเรื่อง ผมกระจายหลายตัวดังนั้นเรื่องที่จะเจ๊งหมดตัวคงไม่เกิดขึ้นง่ายๆ ยกเว้นสงครามโลก ปันผลก็ได้รับมาตลอดตัวใหน กำไรกับราคาไม่สัมพันธ์กันก็ซื้อตัวนั้นเพิ่ม ตัวใหนกำไรไม่ดีผมก้ไม่ลงทุนเพิ่ม เอาปันผลไปซื้อตัวอื่น  ผมกะจะลงทุนไปเรื่อยๆ ไม่คิดจะถอนมาใช้ แต่บริษัทที่ผมไม่ลงทุนคือบริษัทที่มีหนี้มากเกินไป ROE ต่ำเกิน และไม่จ่ายปันผล ตัวที่ถือมานานกำไรก็เยอะตัวที่ซื้อใหม่ ขาดทุน 50% ก้ไม่ขาย ไม่รู้ถูกหรือผิดแต่พอร์ตก็โตทุกปีปีละ 15-20% อีกอย่างพอร์ตผมเล็กมั้งก็เลยไม่กลัวอย่างมากก็เก็บตังซื้อใหม่
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
nut776

โพสต์ที่ 14

[quote="aviruth"]คุณ nut766 นิสัยเหมือนผมเดะไม่ยอมขายขาดทุนไม่ว่าจะเกิดอะไรก็ตาม ผมมองงี้ บริษัทที่ผมซื้อก่อตั้งมาแล้ว 20-30 ปี กำไรก้ขึ้นๆลงๆไปตามเรื่อง ผมกระจายหลายตัวดังนั้นเรื่องที่จะเจ๊งหมดตัวคงไม่เกิดขึ้นง่ายๆ ยกเว้นสงครามโลก ปันผลก็ได้รับมาตลอดตัวใหน กำไรกับราคาไม่สัมพันธ์กันก็ซื้อตัวนั้นเพิ่ม ตัวใหนกำไรไม่ดีผมก้ไม่ลงทุนเพิ่ม เอาปันผลไปซื้อตัวอื่น
โพสต์โพสต์