ถ้าเขามาขอความรู้ผม ผมควรสอนอะไรดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าเขามาขอความรู้ผม ผมควรสอนอะไรดีครับ

โพสต์ที่ 1

ขอถามหลายๆท่าน บรรดาคนรู้จักและเพื่อนของผมรู้ว่าผมลงทุนในตลาดหลักทรัพย์

พวกเขาต้องการความรู้ทางนี้และกระตือรือล้นมาก ผมกะจะสอนแต่กลัวว่ามันจะวูบวาบ เลยให้อ่านหนังสือทดลองใจ

บอกอะไรไป มันไปอ่านกันมาหมด ถามอะไรตอบได้ พวกเขาพอเข้าใจบัญชีบ้าง(เรียนบริหารด้วยกัน)แต่ไม่รู้เรื่องหุ้นเลย และบางคนอ่านภาษาไทยไม่ได้(บางคนอ่านได้) ผมจึงให้เขาอ่านคอนเซปไปก่อน โดยแนะนำหนังสือ Little book that beat the marketไปให้ ผมบอกไปว่าบอกว่าคอนเซปมันดี แต่วิธีไม่ถูกเท่าไร พวกเขาก็ตั้งใจอ่านกันจนจบ บางคนขอเล่มอื่นไปอ่านอีก และเริ่มโหลดรายงานประจำปีมาอ่านกันแล้ว

ตอนนี้ต้องสอนแล้ว และผมก็เต็มใจสอน เลยอยากถามว่า
สำหรับคนใหม่ อยากรู้อะไรมั่งครับ

และสำหรับท่านที่เข้าใจแล้ว คิดว่าควรสอนอะไรมั่งครับ

(บัญชี ภาษี การซื้อขาย คือสอนได้เกือบหมดนะครับ ดิสเคาท์แคชโฟลก็สอนได้ แต่ตัวผมเองกลับไม่ค่อยใช้55555 ใช้เป็นตัวร่วมเท่านั้นเองดูอื่นๆอีก)
ขอบคุณสำหรับคำตอบจ้า
Warantact

โพสต์ที่ 2

ขอโทษนะครับ ไม่แน่ใจว่าตั้งกระทู้ผิดห้องรึเปล่า เพราะตอนแรกจะตั้งห้องมือใหม่ พอเสร็จมาดู อ่าว ทำไมห้องนี้ ถ้าผิดแล้วย้ายขออภัยด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

มีเพื่อน ๆ สนใจเหมือนกันครับ
ให้ลองอ่านหนังสือเหมือนกันเลยครับ

บางคนเงียบหายไปเลย กลับมาอีกทีถามว่า "พี่เล่นตัวไหนมั่ง"
Warantact

โพสต์ที่ 4

-___-a ของผมเพื่อนอ่านครับ อาจารย์ก็อ่าน อาจารย์ที่ลงทุนอยู่แล้วผมให้หุ้นห่านทองคำไปอ่านครับ
แต่อาจารย์บางคนก็หายไปเลย เพื่อนๆผมอ่านกันจบนะ แล้วก็ไม่ถามด้วยว่าเอาตัวไหนดี ถามกันแต่มีงบไหนน่าศึกษาไหม  :D

น่ายินดี ผมเลยอยากสอนครับ
peacedev

โพสต์ที่ 5

สงสัยกลุ่มตัวอย่างจะ กระจุกตัวอยู่เป็นคนละกลุ่มมั้งครับ

เพื่อน ๆ ที่เอาไปอ่าน/ศึกษาต่อ ลงทุนต่อก็มีน่ะครับ
แต่ไม่เยอะ สงสัยเขาชอบทำอย่างอื่นกันมากว่า
^mUe^

โพสต์ที่ 6

[quote="Warantact"]-___-a ของผมเพื่อนอ่านครับ อาจารย์ก็อ่าน อาจารย์ที่ลงทุนอยู่แล้วผมให้หุ้นห่านทองคำไปอ่านครับ
แต่อาจารย์บางคนก็หายไปเลย เพื่อนๆผมอ่านกันจบนะ แล้วก็ไม่ถามด้วยว่าเอาตัวไหนดี ถามกันแต่มีงบไหนน่าศึกษาไหม
Warantact

โพสต์ที่ 7

ผมเข้าไปดูบล๊อคคุณพี่แล้วผลตอบแทนดีจริงๆครับ

แต่บางช่วงอ่านไม่เข้าใจเลย เป็นเรื่องเกี่ยวกับอะไรครับ โปรแกรม?
ส่วนในเรื่องลงทุนตรงที่ทำเป็นภาษาดาวเบจิต้านั่นเพื่ออะไรครับ
(หรือคอบผมมองไม่ออกหว่า)
0N0111

โพสต์ที่ 8

หรือว่าเป็นช่วงที่ 4  ของ ทฤษฎี ปีเตอร์ลินซ์
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
peacedev

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณที่แวะเข้าไปเยี่ยมเยือนครับ

มีภาษาเบจิต้าด้วยเหรอครับ ??

เป็นที่ encoding ป่าวครับ

ปรับตรง view>>encoding อ่ะครับ
simplelife

โพสต์ที่ 10

peacedev เขียน:ขอบคุณที่แวะเข้าไปเยี่ยมเยือนครับ
เห็นคุณ Warantact เข้าไป เลยแอบตามเข้าไปดูมั่ง ถ้าเดาไม่ผิด แต่ละ Bar หมายถึงอัตราผลตอบแทนของหุ้นแต่ละตัวใช่ไหมครับ ถือหุ้นเยอะดีจริงๆ :)
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
peacedev

โพสต์ที่ 11

simplelife เขียน:
peacedev เขียน:ขอบคุณที่แวะเข้าไปเยี่ยมเยือนครับ
เห็นคุณ Warantact เข้าไป เลยแอบตามเข้าไปดูมั่ง ถ้าเดาไม่ผิด แต่ละ Bar หมายถึงอัตราผลตอบแทนของหุ้นแต่ละตัวใช่ไหมครับ ถือหุ้นเยอะดีจริงๆ :)
อ่าใช่ละครับ
ผลการลงทุนรวมมันก็เฉลี่ย ๆ กันไป
ไม่ได้พุ่งสูงเหมือนแท่งสูง ๆ ซะทีเดียวอ่ะครับ

ผมนึกออกละครับ ภาษาเบจิต้าตรงนั้นผมทำเก็บไว้กลับมาดูเองน่ะครับ
ไม่อยากจะเอ่ยชื่อหุ้นกับตัวเลขในพอร์ตน่ะครับ แต่ก็อย่างบันทึกไว้เลยใช้วิธีเข้ารหัส  

blog ผมมันออกจะมั่ว ๆ นะครับ ยำ ๆ กันไว้หลายเรื่อง ไม่มีเวลาแบ่งไว้ให้เป็นหลาย ๆ blog ต้องขออภัยคนหลงเข้าไปอ่านด้วยครับ :)
kurapica

โพสต์ที่ 12

บัฟเฟตบอกว่าบัญชีเป็นภาษาของธุรกิจ
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
apisit_da

โพสต์ที่ 13

ดีจังครับ ตอนผมเริ่มก็ดูจาก web นี้แหละเป็นครู แ้ล้วไปหาหนังสืออ่านต่อ
ตอนนี้มีน้องสนใจ ผมเลยให้เริ่มที่ อ่านหนังสือ และดูweb สงสัยค่อยถาม จะได้หาปลาเองได้ :wink:
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

valuation ครับ แล้วทำworksheet
หลายคนอ่านหนังสือ หลายเล่มจนความรู็เรื่องบัญชีและการลงทุนมีมากในระดับหนึ่งแล้ว แต่ก็ยังไม่สามารถลงทุนได้จริงๆเพราะแม้นดูออกว่าตัวไหนดีไม่ดี แต่ถ้ายังดูไม่ออกว่าตัวไหนถูกหรือแพง อย่างไร เขาก็น่าจะยังไม่สามารถเป็นนักลงทุนได้เต็มตัวครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Warantact

โพสต์ที่ 15

นั่นสิ ผมเองก็อยู่ในช่วงลองวิชา แต่ถ้าเทียบกับเพื่อนๆก็นำมันไกลมาก
แล้วvaluationนี่ควรสอนวิธีไหนครับ DCF มันสอนในมหาลัยอยู่แล้ว

ผมเคยสอนเขาดูง่ายๆ ด้วยการคัดบริษัทที่แพงมากๆออก ที่ดูแล้วราคากับมูลค่าไม่สมเหตุสมผล โดยยกเคสเช่น บริษัทชั้นใน บริษัทฟิตเนส

แล้วก็บริษัทที่มีหนี้น้อย บริษัทที่มีความได้เปรียบบางอย่าง

ที่ผมเคยสอนๆเขานี่คือลอกตำรามาเลย เขาก็ดูงงๆ
คนใหม่หลายคนอยากรู้อย่างเดียว "จะซื้อยังไง" แค่นั้น แล้วก็"ตัวไหนได้ตัง"
พอดีโชคดีที่กลุ่มนี้ไม่เป็นแบบนั้น

ขอบคุณคนที่มาแนะนำครับ รู้สึกยังไม่ค่อยโดนใจ เรียงเป็นบทเลยได้ไหมครับ
ผมเคยเอามาเรียงแล้วลองสอนดู พอสอนจริงความรู้มันมีเต็มไปหมด 5555 มีแต่ข้อยกเว้นโผล่ออกมาระหว่างสอน จนงงเองว่า ตกลงไอ้ทฤษฏีหลักมันผิดใช่ไหมข้อยกเว้นถึงเต็มไปหมด555
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 16

ผมไม่กล้าพูดเรื่องหุ้นกับเพื่อนแล้วครับ เคยมีบางคนแนะนำหนังสือไปอ่านก็หายเงียบ บางที่เราพูดชื่อหุ้นไปบ้างเป็นตัวอย่าง ก็ไปซื้อเลย อันตรายมากครับ แต่ถ้าคนไหนลงทุนอยู่แล้ว ไม่ว่าจะแนวเดียวกันหรือไม่นี่คุยกันมันส์เลยครับ

ถ้าถามความเห็นผมก็คงเริ่มจาก
แนวคิดเรื่องการซื้อกิจการ ก่อนมั้งครับ
จากนั้นก็คงเป็นเรื่องของ กลยุทธและ DCA
หลังจากแยกบริษัทที่ดีและไม่ดีออกแล้ว ก็มาเรื่องหุ้นเริ่มจากแยกประเภทหุ้น (แบบลินช์ก็น่าจะ OK นะครับ ครอบคลุมดี)
แล้วก็สอน การวิเคราะห์และการหามูลค่าหุ้นแต่ละแบบ อะครับ
หลังจากนั้นก็คงเป็น Risk Management and Margin of Safty
ต่อด้วยการบริหารพอร์ตแบบต่าง ๆ
แล้วก็ตบท้ายด้วยจิตวิทยาในการลงทุนครับ

แล้วก็คงต้องระวังเรื่องการเลือก case study ด้วยครับ ถ้าเพื่อนวุฒิภาวะไม่พอ เราจะซวยเอาครับ

คุณ Warantact สอบเสร็จยังครับเนี่ย
อย่ายอมแพ้
Warantact

โพสต์ที่ 17

อ่อ เพิ่งเสร็จเลย เล่นแคชโฟลว์ได้ที่เอสพลานาดเลยครับ ห้องสมุดมารวย
ไปนัดวันในกระทู้แคชโฟลวได้เลย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 18

แล้วเพื่อนของคุณ Warantact อ่านเล่มไหนไปแล้วบ้างครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Warantact

โพสต์ที่ 19

หนังสือเรื่องสูตรมหัศจรรย์(อันนี้ผมแนะนำให้เขาอ่านจะได้เข้าใจคอนเซป แต่บอกว่าอย่าเอาไปทำตาม เพราะผมไม่ชัวร์และมันก็ไม่ได้ช่วยให้ฉลาดทางการเงินมากขึ้นเท่าไร)

แล้วก็คนนึงอ่านเรื่อง บัฟเฟตและการตีความงบการเงิน แล้วก็เล่มอื่นๆที่ผมแนะนำไปอีก ต้องไปถามเขาอีกที

ส่วนอีกหลายคนเป็นชาวต่างชาติที่ใฝ่รู้ เขาอ่านสูตรมหัศจรรย์จบ ผมสอนคร่าวๆเขาก็ไปงัดรายงานประจำปีมาลุยกันแล้ว

แต่ผมเดาออกว่าเขาอ่านแล้วจะถอดใจกันครับ เพราะเขาไปตรงนั้นเร็วไป อ่านตัวเลขออกทุกตัว แต่ก็ไม่รู้ว่ามันบอกอะไร ผมเองก็กำลังเรียนรู้เพิ่มเติมอยู่

ใจเลยอยากให้เขาอ่าน intelligent investor ถ้าอ่านจบความรู้ก็ใกล้กันแล้ว
เรื่องสอนนี่เพราะผมจะได้ทบทวนด้วย แล้วเขาก็ไวขึ้นด้วย
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

ถ้าเค้าสนใจจริง บอกให้เค้าเปิดพอร์ตเลยครับ เริ่มน้อยๆก่อนก็ได้

อ่านหนังสือหมื่นเล่ม ไม่เท่าเดินทางร้อยลี้
สติมา ปัญญาเกิด
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 21

เล่มที่น่าอ่านนะครับ

One Up On Wall Street ของ Peter Lynch

The New Buffettology

และหนังสือเกี่ยวกับการจัดการกลยุทธ์  ที่เกี่ยวกับ 5 Force
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Warantact

โพสต์ที่ 22

5 force ผมเองก็ไม่เคยอ่าน เป็นเกี่ยวกับการลงทุนเหรอครับ เดี๋ยวไปหามาอ่านมั่ง
ซากคน

โพสต์ที่ 23

หนังสือที่พี่ฉัตรชัยแนะนำ นั้นเน้นไปทางวิเคราะห์คุณภาพของกิจการครับ
อ่านแล้วจะได้เป็นเสือติดปีก  :D
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
McDonald

โพสต์ที่ 24

แนะนำให้เข้ามาอ่าน Thaivi สิครับ  :D
Learn the past.  
Match the present.  
Creat the future.
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 25

If i begged to teach another guy to be investor
i will teach the non-conventional step to be investor by my way.
but now i still don't know that it can use my way forever in real stock market.
Warantact

โพสต์ที่ 26

นั่นสิ ผมก็สงสัยจุดเดียวกัน

ผมเลยกะสอนเขาแค่การใช้ LTF และแนวคิดของการลงทุนในดัชนี แค่นั้นเอง
ถ้าเขาถามก็บอกตำราไป
kanoon

โพสต์ที่ 27

เห็นด้วยครับ หนังสือ once upon WallStreet ของ Peter Lynch เป็นหนังสือที่
ดีมาก ได้เข้าใจว่าโลกของการลงทุนจริงๆ นั้นไม่ได้ง่าย หรือยากจนเกินไป

หนังสือเล่มนี้ให้ความรู้และความเข้าใจในตลาดการเงินและการลงทุน ที่อ่านเข้าใจง่าย และจะยิ่งดีหาก รู้เรื่องราวของประเทศ สหรัฐอเมริกา ในแต่ละ
ช่วง เพราะัจะได้ติดตามและเข้าใจเรื่องราวได้ดียิ่งขึ้น
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 28

The new buffetology นี่ผมแนะนำเลยครับ เล่มนี้ผมซื้อมาเกือบปี เก็บไว้บนหิ้ง ไม่ได้อ่่าน เพราะรู้สึกว่าไม่น่าอ่าน ไปอ่านเล่มอื่น ๆ ก่อน

เพิ่งได้โอกาสเอามาอ่านเมื่อสัปดาห์ก่อน อ่านอยู่แค่ 2 วันจบ เนื้อหาหลักการเกี่ยวกับ buffet ครบครันจริง ๆ  
ส่วนหนึ่งอาจจะเพราะ ได้อ่านเล่มอื่น ๆ ของ buffet เอง และ ข้อเขียนอื่น ๆ จากพี่เวบ พี่ฉัตร ฯลฯ เกี่ยวกับ buffet มาแล้ว พออ่านแล้วเลย get เร็วมาก ๆ  แทบไม่ต้องสนเล่มอื่น ๆ ของ buffet เลยครับ
โพสต์โพสต์