ตั้งขายอัตโนมัติเวลาราคาไหลลงทำไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
0N0111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตั้งขายอัตโนมัติเวลาราคาไหลลงทำไงครับ

โพสต์ที่ 1

ใช้โปรแกรมสตรีมมิง เวลาล็อกล่างทำไงหรอครับ เช่น ขาดทุนเกิน 5 % ให้ขาย ออโต้ครับ ผมว่าบางทีมันก็ป้องกันความเสี่ยงได้ครับ รบกวนผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ เสนอแนะด้วยครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
Boyadvance

โพสต์ที่ 2

ก็ตั้งขาย ไปตามปกติเลยครับ
อยากขายราคาเท่าไร ก็ตั้งไว้ครับ
phatkrub

โพสต์ที่ 3

อ้าวทำได้เหรอครับ sell stop อะนะ

แล้ว buy stop ทำได้เหมือนกันป่าวครับ
ยินดีเป็นเพื่อนกับทุกคนนะครับ มีอะไร PM มาคุยได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

Re: ตั้งขายอัตโนมัติเวลาราคาไหลลงทำไงครับ

โพสต์ที่ 4

0N0111 เขียน:ใช้โปรแกรมสตรีมมิง เวลาล็อกล่างทำไงหรอครับ เช่น ขาดทุนเกิน 5 % ให้ขาย ออโต้ครับ ผมว่าบางทีมันก็ป้องกันความเสี่ยงได้ครับ รบกวนผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ เสนอแนะด้วยครับ
เข้าใจว่าขาดทุนเกินกี่ % ให้ขายคงไม่มี ใช้ SMS เตือน แล้วเข้าไปขาย หรือโทรไปขายก็คงได้

แต่วิธีป้องกันความเสี่ยงจริงๆ คือต้องมีความรู้ความเข้าใจกับกิจการที่ลงทุนครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Boyadvance

โพสต์ที่ 5

ถ้าเป็น หุ้น นะครับ
สมมติ ซื้อหุ้นมาราคา 10 บาท
ถ้าต้องการป้องกันการขาดทุนเกิน 5 %
ก็ต้องขายที่ 9.5 บาท ไว้ก่อน เลย ก็ได้นี้ครับ

ไม่รู้ว่าเข้าใจตรงกันรึป่าวครับ
tradtrae

โพสต์ที่ 6

แต่ถ้า เจ้ามือ ต้องการทุบ ทุบ ทุบ เพื่อเก็บของ แล้วค่อยขึ้นกลับไปที่เดิม ไม่เท่ากับว่า ขาดทุนไปฟรีๆ เหรอครับ
END

โพสต์ที่ 7

เพื่อนบ้านของผมเขาใช้วิธีโทร
ไปบอก มาร์ ว่าขาดทุนเท่านี้
ขายให้ทันที เขาเป็นลูกค้า
แบบ อินเตอร์เน็ตนะครับ
แต่สั่ง มาร์ ได้ รู้สึกว่าเขา
จะใช้บริการของ กิมเอ็ง
แต่ถ้า เจ้ามือ ต้องการทุบ ทุบ ทุบ เพื่อเก็บของ แล้วค่อยขึ้นกลับไปที่เดิม ไม่เท่ากับว่า ขาดทุนไปฟรีๆ เหรอครับ
VI ต้องกลัวเจ้ามือทุบด้วยเหรอครับ
แค่เงินของเฮียหลายๆคนในที่นี้
รวมกันก็มากกว่าเจ้ามือแล้ว
และถ้าเขาเกิดตกลงที่จะซื้อพร้อมกัน
อะไรจะเกิดขึ้น  หุ้นวิ่งไปชน 30% ทุกที
และอย่าลืมว่ากลุ่ม VI เป็นกลุ่มทีี่มีอิทธิพล
ต่อตลาด เพราะบางคนสามารถรู้
ข้อมูลภายในของบริษัทได้ สามารถยก
หูถาม IR ได้ แต่ถ้าเป็นแมงเม่า IR แทบไม่สนใจ
ที่จริงถ้า VI จะนัดกันปั่นหุ้นผมว่าทำได้สบาย
แต่ VI มีศีลธรรมพอที่จะไม่ทำแบบนั้น
Boyadvance

โพสต์ที่ 8

tradtrae เขียน:แต่ถ้า เจ้ามือ ต้องการทุบ ทุบ ทุบ เพื่อเก็บของ แล้วค่อยขึ้นกลับไปที่เดิม ไม่เท่ากับว่า ขาดทุนไปฟรีๆ เหรอครับ
ถูกเลย ครับ
เพราะฉะนั้น VI จึง เห็นเป็นเรื่องปกติ หาก ราคาผันผวน แค่ 5 %
อยู่เฉยๆ  ง่ายกว่า
tradtrae

โพสต์ที่ 9

END เขียน:เพื่อนบ้านของผมเขาใช้วิธีโทร
ไปบอก มาร์ ว่าขาดทุนเท่านี้
ขายให้ทันที เขาเป็นลูกค้า
แบบ อินเตอร์เน็ตนะครับ
แต่สั่ง มาร์ ได้ รู้สึกว่าเขา
จะใช้บริการของ กิมเอ็ง
VI ต้องกลัวเจ้ามือทุบด้วยเหรอครับ
แค่เงินของเฮียหลายๆคนในที่นี้
รวมกันก็มากกว่าเจ้ามือแล้ว
และถ้าเขาเกิดตกลงที่จะซื้อพร้อมกัน
อะไรจะเกิดขึ้น
END

โพสต์ที่ 10

ความหมายของผม ก็เหมือนที่พี่ Bodadvance พูดหน่ะครับว่า
ราคาผันผวนแค่ 5% อยู่เฉยๆ ง่ายกว่า ดิ้นรนไปหาเรื่องเจ็บตัว
หุ้นลง ก็มีหุ้นขึ้น (บนพื้นฐานที่ไม่เปลี่ยนแปลง)
ขอประทานโทษที่เข้าใจผิดไปครับ
ข้าน้อยสมควรตาย  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:
0N0111

โพสต์ที่ 11

:lol:
บางที่เราทำการบ้านมาดีแล้ว เช่นตอนเราบางคนตอนเรียนเวลาสอบอ่านแทบตาย แต่ได้คะแนนไม่ดี บางครั้งหรือหลายครั้งมันมีปัจจัยที่เราควบคุมไม่ได้มาเกี่ยวข้องด้วย เราไม่สามารถตัดขาดทุนคะแนนสอบได้ แต่ในการลงทุนคุณทำได้ เช่นเดียวกัน คะแนนสอบมีคะแนนเต็ม แต่การลงทุนไม่มี
แต่ความมั่นใจในตัวเองมากไปก็ไม่ดี(น้อยไปก็ไม่ดี) ผมแค่สมมุติที่ 5% แต่อาจเป็น 10%,15%,20% ก็ไดเพื่อป้องกันความเสียหายได้
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

Boyadvance เขียน:ก็ตั้งขาย ไปตามปกติเลยครับ
อยากขายราคาเท่าไร ก็ตั้งไว้ครับ
ไม่ได้ครับ ถ้าตั้งที่ราคาล่าง มันก็จะMatchทันทีครับ เพราะการเล่นหุ้นมันเป็นการประมูลครับ ซื้อขายกันตามราคาที่ให้
ดังนั้นถ้าจะตั้งแบบนั้นผมว่าต้องเขียนโปรแกรมขึ้นมาช่วยครับ

ลองเป็นVIไปนานๆครับแล้วความคิดอาจจะเปลี่ยนนะครับ :D เพราะแรกๆผมก็ตามหาสิ่งนี้อยู๋เหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่สนแล้ว

ส่วนVSเขาก็ไม่ได้ดู%ขาดทุนอย่างเดียวนะครับ ต้องดูเทรน ดูแนวรับแนวต้าน ดูเบรคดาวน์ ดูวอลุ่มที่เข้ามา ถ้าเล่นตั้งรอ-5% ผมเกรงว่ามันจะไม่เข้าเลยซักแนวนะครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
send
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

โทรให้ให้ Marketing โทรเตือนเราครับ หรือให้เค้าขายให้เลยก็ได้

(ให้ Marketing ขายให้ค่าคอมจะเป็น rate ที่ Trade ผ่าน Marketing)

แต่การตั้ง Cut Loss แบบนี้อาจไม่ใช่วิธีที่ดีนะครับ(สำหรับมุมมองผมนะ)
เพราะ

1.มันจะทำให้เราขายหุ้นที่ราคาถูก
2.การที่ราคาหุ้นลดลง มันเป็นแค่อารมณ์ของ Mr.Market ไม่ใช่เพราะเราวิเคราะห์ผิด

โดยปกติแล้วหากราคาหุ้นลงเยอะๆ เช่น 20% ของต้นทุน โดยที่ Set
ไม่ลง ผมจะตรวจสอบพื้นฐานบริษัทใหม่ ถ้าผมยังมั่นใจอยู่ ก็จะซื้อเพิ่ม
แต่ถ้าหุ้นลงไปอีก ผมจะรองบไตรมาสตร์ที่จะถึง(เพื่มเช็คว่าที่เราวิเคราะห์
ถูกต้องหรือไม่) แล้วค่อยตรวจสอบงบไตรมาสตร์ใหม่อีกที

แต่ถ้า Set ลง แล้วหุ้นผมลงด้วย(ในอัตราที่ใกล้เคียงกัน)ก็จะไม่ค่อย
กังวลมาก แต่การจะซื้อเพิ่มทีละมากๆ ส่วนใหญ่จะรอดูงบไตรมาสตร์
ถัดไปก่อนว่าเราวิเคราะห์ถูกรึป่าว

พูดโดยสรุปแล้ว สำหรับผม หุ้นลงคือโอกาสซื้อครับ  :)
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
โพสต์โพสต์