พฤหัสนี้ พี่คลายเครียด ออกรายการ มันนีทอล์ค tnn2 ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

พฤหัสนี้ พี่คลายเครียด ออกรายการ มันนีทอล์ค tnn2 ครับ

โพสต์ที่ 1

พฤหัส 28 ตต 4 ทุ่ม
พี่คลาดเครียด จะออกรายการ moneytalk
ทาง tnn2 truevisions8
ฉายซ้ำ วันศุกร์ 9 โมงเช้าครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

ก่อนอื่น ต้องขอบคุณ คุณ kanok  
ที่เป็นคนแนะนำให้ผมได้ออกรายการของอาจารย์ไพบูลย์ครับ

และก็ขอขอบคุณอาจารย์ไพบูลย์ที่ให้ผมได้ออกรายการในสไตล์มวยวัด
ตอนที่บันทึกเทบ  
พอผมเริ่มคุ้นกับกล้องโทรทัศน์  ผมก็ชักติดลมบน
นั่งคุยกับอาจารย์ไพบูลย์  อาจารย์นิเวศน์  อาจารย์เสน่ห์
เหมือนกำลังนั่งคุยกันในร้านอาหาร  ไม่ใช่หน้ากล้องโทรทัศน์

ถ้ามีคำพูดหรือกริยาอันใด  ที่พูดและแสดงแล้ว
จะเป็นการเสียมารยาทของแขกรับเชิญที่ดี
ก็ต้องขออภัยมา ณ.ทีนี้ด้วยครับ

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:

มีเรื่องที่อยากจะเล่า  
จากกันสนทนาบนโต๊ะอาหารกับอาจารย์ไพบูลย์คือ

อาจารย์ไพบูลย์เป็นคนที่มีความรับผิดชอบสูงมากๆๆๆ

งานสัมนาเมื่อวันอาทิตย์ที่  ๑๗ ตุลาคมที่ผ่านมา
ซึ่งย้ายจากเมืองไทยประกันชีวิตมาที่ห้องประชุมตลาดหลักทรัพย์
เพราะสู้ค่าใช้จ่าย สี่หมื่นห้าพันบาทของเมืองไทยประกันชีวิตไม่ไหว
ไปๆมาๆ  หอประชุมของตลาดหลักทรัพย์ไม่พร้อมให้ใช้งานฟรี
ก็เลยต้องย้ายไปจัดที่ศูนย์สิริกิต  
โดยค่าเช่าสถานที่  ได้เพิ่มกลายเป็น เจ็ดหมื่นบาท
ตลาดหลักทรัพย์ได้ช่วยออกค่าใช้จ่ายให้ส่วนหนึ่ง
ที่เหลือ อาจารย์ไพบูลย์อาจจะต้องควักกระเป๋าตัวเองมาจ่าย

ผมถามไปว่า  น่าจะให้คนเข้าฟังสัมนาร่วมลงขัน
อาจารย์ไพบูลย์ตอบว่า  

ทำแบบนั้นไม่ได้  น่าเกลียด  คงต้องหาทางออกกันเอาเอง

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 3

ฝากคุณเด็กใหม่ไฟแรง  ช่วยแจ้งให้อาจารย์ไพบูลย์ทราบด้วยครับ

ผมได้ประชาสัมพันธ์รายการไว้ที่ห้องสินธรของเวบพันทิพ
ตามที่อาจารย์มอบหมายให้แล้วครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 50666.html

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

ช่วงวันที่28-29พอดีติดธุระไม่ได้ชมเฮียคลายเครียดออกทีวี

รอชมมาหลายปี

ขอรบกวนขอลิ้งค์รายการด้วย
จะขอตามไปชม  ขอขอบพระคุณ  อาจารย์ไพบูลย์ ที่จัดรายการ
กรุณาถ่ายทอดวิชาการลงอีกแบบหนึ่งให้ผู้ชมได้เลือกแนวทางการลงทุนครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

I can not miss it. MUST WATCH!!!!!
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่คลายเครียดนะครับที่กรุณาประชาสัมพันธ์ใน pantip
และ อ.ไพบูลย์ ฝากขอบคุณในคำชมด้วยครับ
................
พี่ๆครับ
รายการนี้ดูทาง net ไม่ได้นะครับ
หลังออกรายการ ต้นๆเดือน พย.
ผมจะรีบส่ง dvd ไปให้พี่ สรวุฒิ up ให้ดูกันครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

รอดูอยู่ครับ

เสียดายหนังสือของพี่คลายเคลียด ไม่เป็นที่นิยม

(น่าจะเป็นการเรียบเรียง และภาษา ที่ติดรูปแบบ Web ทำให้คนไม่คุ้นเคย อ่านยาก)

แนวความคิดดี ๆ เหมาะกับตลาดหุ้นบ้านเรามากครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
Lu Xun
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

รูปภาพ

:man:
รูปภาพ
hmunoi

โพสต์ที่ 9

อยากได้หนังสือ เฮียทำยังไงดีครับ
อยากได้จริงจังมากครับ
ใครมีแล้วสนใจอยากขาย ติดต่อผมได้เลยครับ
Smile Now. Cry Later.
kurapica

โพสต์ที่ 10

BeSmile เขียน:รอดูอยู่ครับ

เสียดายหนังสือของพี่คลายเคลียด ไม่เป็นที่นิยม

(น่าจะเป็นการเรียบเรียง และภาษา ที่ติดรูปแบบ Web ทำให้คนไม่คุ้นเคย อ่านยาก)

แนวความคิดดี ๆ เหมาะกับตลาดหุ้นบ้านเรามากครับ
นั่นสิครับ เสียดายเหมือนกัน พอรู้ตัวว่ามาแนวนี้ก็หาหนังสือไม่ได้ซะแล้ว
เลยต้องไปหาอ่านเอาในกระทู้ที่พี่เขาเคยโพสท์ไว้
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
halfofw

โพสต์ที่ 11

มีใครสามารถบันทึก แล้ว upload ขึ้น youtube ให้ดูได้มั๊ยครับ
พอดีอยู่ต่างประเทศนะครับ อยากดูจังเลยก๊าบบบ ^^
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

รอชมครับ  :D
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 13

รอชมเฮียทางทีวีค่ะ
ถ้ามีโอกาสไว้จะนำหนังสือไปให้เฮียเซ็นต์นะคะ

ขอบคุณอาจารย์ไพบูลย์ด้วยค่ะ
ming1714

โพสต์ที่ 14

ดูทาง net ไม่ได้ น่าเสียดายจังเลยครับ
แต่ยังไงก็จะติดตามภายหลังนะครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ พี่เด็กใหม่
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 16

รอชมด้วยคนครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
conseto

โพสต์ที่ 17

รอชมครับ
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
arica

โพสต์ที่ 18

BeSmile เขียน:รอดูอยู่ครับ

ผมคิดว่าไม่ นะครับ
เป็นอีกเล่มหนึ่ง ในตำนาน หายากแล้วนะครับเพราะพี่เค้าเก็บหมดแล้วไม่ขายแล้ว อ่านแล้วจะรู้ว่า มันส์ :cool:
j21

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับ   :D
คลายเครียด

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณทุกๆท่านที่จะติดตามชมนะครับ

ขอถือโอกาสแก้ไขข้อมูลล่วงหน้าคือ

อาจารย์ไพบูลย์ถามผมว่า ตอนนี้ถือหุ้นอยู่กี่ตัว
ผมตอบไปว่า  ๓๐ ตัว  
เป็นหุ้นสารพิษตกค้าง ๔ ตัว(จากยุคไม่ขายไม่ขาดทุน)

พอผมกลับมานับดูจริงๆ  ปรากฏว่ามี ๒๔ ตัวเท่านั้น
ต้องขออภัยที่บอกข้อมูลผิดพลาด

จะว่าไปแล้ว  การลงทุนของผม  ยิ่งลงทุนยิ่งขี้เกียจ
ทุกวันนี้ ผมจะให้เนตออนไลน์ของโบรกเกอร์
เป็นคนจดจำให้ว่า ผมมีหุ้นกี่ตัว จำนวนเท่าไร และมีมูลค่าตลาดเท่าไร
ซึ่งจะคอยเซฟไว้เป็นครั้งคราว

เอกสารสำคัญที่สุดที่ผมจะเก็บไว้คือ
รายงานพอร์ตประจำเดือน  ที่โบรกเกอร์จะส่งให้ทางไปรษณีย์

ส่วนใหญ่ผมจะดูมูลค่าตลาดรวมของพอร์ตเป็นหลัก
ถ้ามีมูลค่ารวมที่ขยับผิดสังเกต  
ค่อยตามขึ้นไปดูหุ้นรายตัวอีกที

สิ่งที่ผมจะบันทึกไว้ในคอม ในแฮนดี้ไดรฟ์และอีเมล์ของตัวเองคือ
เงินปันผลรับ บวกเครดิตภาษีในแต่ละปี
ซึ่งสามปีมานี้  เงินปันผลได้ทำหน้าที่
คลายเครียดเรโชมหภาค  แทนการชักเงินออกจากกำไรส่วนเกินทุน
โดยสามปี  ได้ชักออกมารวมกัน  
ประมาณมากกว่าเจ็ดเท่าของเงินต้นที่ใส่เข้าไปในตลาดหุ้น

เหตุผลที่ผมไม่ได้ ใส่เงินปันผลรับและเครดิตภาษีกลับเข้าไปในพอร์ต
ผมได้ตอบอาจารย์เสน่ห์ไปว่า .......

คอยฟังคืนนี้ก็แล้วกันครับ

:oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:

ขอชี้แจงเรื่องหนังสืออีกครั้งครับ

หนังสือพิมพ์ทั้งหมด ห้าพันเล่ม
ขายได้เกือบสามพันเล่ม

บริจาคให้ทางห้องสมุดมารวยช่วยกระจายหนังสือไปตามห้องสมุดต่างๆ
หนึ่งพันเล่ม  เพราะสองพันเล่ม  เจ้าหน้าที่ห้องสมุดบอกว่ากระจายให้ไม่ไหว

เหลืออีกหนึ่งพันเล่ม  จึงต้องเอาไป "ลงบ่อ" เพื่อชั่งเป็นเศษกระดาษขาย
เพราะว่า ผมไม่ยอมให้หนังสือของผม
ไปอยู่ตามกระบะ  ขายเล่มละ สิบหรือยี่สิบบาท
เพียงเพือให้ได้เงินเพิ่มอีกหมื่นหรือสองหมื่นบาท

ส่วนเหตุผลที่หนังสือขายไม่ดี  
ผมได้บอกความเห็นของผมไว้ในตอนท้ายๆของรายการ

ทุกวันนี้ยังนึกเคืองเจ้าหน้าทีของซีเอ็ด
ที่ตอบผู้โทรสอบถามเรื่องหนังสือ
โดยบอกว่า  เจ้าของหนังสือ  เอาหนังสือกลับไปแล้ว

ผมถอนหนังสือกลับทีไหน
ทุกวันนี้  เหลือเป็นที่ระลึกที่บ้านแค่สี่เล่นเท่านั้นเอง

ใครถามหา ไม่ว่าผ่านมือถือ  อีเมล์หรือหลังไมค์
ผมต้องบอกว่า  ให้ไปหาอ่านตามห้องสมุดครับ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
siebelize

โพสต์ที่ 21

คืนนี้จะรอชมตัวเป็นๆครับ

ติดตามผลงานและแนวคิดของพี่มานานแล้วครับ  :D

เวลาจะสติแตกเพราะว่าโดนตลาดเล่นงานทีไร  ต้องกลับมาอ่านแนวคิดของพี่ช่วยดึงสติกลับมาครับ
Worapot

โพสต์ที่ 22

ปล.
ป๋มมีหนังสือพี่เล่มนึงอยู่ในการครอบครองด้วยคับ
แต่ว่าอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะคับ 555
คลายเครียด

โพสต์ที่ 23

Worapot เขียน:+1

ปล.
ป๋มมีหนังสือพี่เล่มนึงอยู่ในการครอบครองด้วยคับ
แต่ว่าอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะคับ 555

ยอมรับว่า  มีคนที่อ่านแล้วไม่รู้เรื่อง มีมากเหมือนกันครับ

ขายต่อให้คนที่อ่านรู้เรื่อง  ในราคากระบะดีหรือเปล่าครับ

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
slalom

โพสต์ที่ 24

ผมคิดว่า อ่านหนังสือเฮียคลายเครียดแล้วจะเข้าใจเนี่ย อาจจะต้องลงทุนมาซักระยะนึงครับ  ต้องเจ็บ(ขาดทุน)ก่อนแล้วจะอ่านได้เข้าใจลึกซึ้งมากขึ้น
ผมยอมรับว่าซื้อมาตอนแรก อ่านไม่รู้เรื่องเลยครับ  แต่สำหรับตอนนี้ถือว่าเป็นคัมภีร์เอาไว้ควบคุมความโลภได้ดีเลยครับ

ไม่ทราบว่าเฮียพอจะรู้จักนักลงทุนรุ่นเก๋าๆ รุ่นก่อนฟองสบู่ ที่อยู่มาจนถึงทุกวันนี้ไหมครับ  ผมว่าน่าจะแนะนำให้อาจารย์ไพบูลย์เชิญมาออกรายการนะครับ  เพราะคนที่สามารถรอดจากวิกฤตหลายๆ รอบมาได้เนี่ย น่าจะมีวิชาระฆังทองคุ้มครองกาย คิดว่าเป็นประโยชน์ต่อนักลงทุนรุ่นใหม่มากๆ ให้ระวังก่อนเข้าทุ่งสังหาร
hmunoi

โพสต์ที่ 25

คลายเครียด เขียน:
Worapot เขียน:+1

ปล.

ยอมรับว่า
Smile Now. Cry Later.
Goldenpig

โพสต์ที่ 26

ผมมีอยู่เล่มนึง

อ่านจบแล้ว

ว่าง ๆ ก็หยิบขึ้นมาอ่านใหม่ เอามันส์ครับ
conseto

โพสต์ที่ 27

เพิ่งดู Re-run จบ ฟังประสบการณ์พี่คลายเครียดแล้วรู้สึกดี
ผมทันตอนพากษ์หุ้นทางวิทยุด้วย ตอนช่วงปี42 รู้สึกจะเป็น AM999 แต่ไม่รู้ตอนนี้ยังมีอยูรึเปล่า
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
junejee

โพสต์ที่ 28

ดูไม่ทันทั้งสองรอบจะหาดูได้จากไหนคะ ขอบคุณคะ
mrwang

^^

โพสต์ที่ 29

ผมก็รอดูทางเน็ตเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าจะหา link จากที่ไหน ขอบคุณครับ ^^
thekiller
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 30

อยากให้สอบถามอะครับว่า คลิปรายการ ติดลิขสิทธิ์กับทาง มันนี่ชาแนลไหม หากไม่ติดหรือเขาอนุญาติ(เพราะไม่ได้กระทำเชิงพาณิชย์) อยากให้อัพลง youtube อะครับ เพราะหลายๆ คนคงอยากดูรวมทั้งผมด้วยครับ
โพสต์โพสต์