สวัสดี ทักทาย จาก ทีมงานชุดใหม่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
springs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สวัสดี ทักทาย จาก ทีมงานชุดใหม่ครับ

โพสต์ที่ 151

ยินดีต้อนรับเช่นกันครับพี่ๆทุกท่าน :welcome:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Baby Genius
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 152

เป็นกำลังใจให้ทีมงานชุดใหม่นะครับ
Baby Genius

โพสต์ที่ 153

เป็นกำลังใจให้ทีมงานชุดใหม่นะครับ :)
catty

โพสต์ที่ 154

ขอบคุณพี่ๆๆที่เข้ามาดูแลให้ความอบอุ่นกับสมาชิกทุกคนน่ะค่ะ  เอาใจช่วยค่ะ
Let it be, It shall pass..

catty
san

โพสต์ที่ 155

ก่อนอื่นขอขอบคุณทีมงานทุกๆท่านนะครับ
ที่อุตส่าห์เสียสละเวลา มา ช่วยกันทำงาน

ที่เข้ามาเขียนในนี้  พอดีมีเรื่องหนึ่งอยากแสดงความคิดเห็นนะครับ
อยากแสดงความเห็น  แต่ว่า  ผมยังหาช่องทางที่จะแสดงความเห็นไม่เจอ  อาจจะเพราะว่าไม่ค่อยได้เล่น หรือว่า ไม่เคยได้ติดต่อกับทาง ทีมงาน เลยนะครับ

==  ถ้าหากว่า  คิดว่า  ข้อความข้างล่างต่อไปนี้  กระทบต่อนโยบายของเวบ ก็จัดการลบได้นะครับ ==
== คิดว่าตัวเองเข้าใจครับ    : )  ==

ข้อที่ผมอยากแสดงความคิดเห็นคือ
การปิดห้องเทคนิคอลครับ

บอกได้คำเดียวว่า..น่าเสียดายครับ

ถ้าเปิดใจนิดนึงจะเห็นว่า

>>>  การมีห้องเทคนิคอลในเวบ  VI  ไม่ได้ลดคุณค่าของเวบ  THAIVI.COM  เลยนะครับ

เหตุผลมีดังนี้ครับ

เปรียบไปคล้ายๆกับนิทานกำลังภายใน   ถ้าจอมยุทธ์ใช้กระบี่เป็นส่วนใหญ่    แต่ไม่ว่าอย่างไร  มันก็ยังมีคนที่ใช้อาวุธอย่างอื่น เหมือนกันนะครับ  ถ้าใครเก่งในการใช้อาวุธอะไร  เค้าก็ไช้อันนั้นได้ดีนะครับ  ที่พูดมานี้คือเปรียบเทียบ  อุปมาอุปไมยนะครับ

การใช้วิธีของ   VI   มันไม่ยาก    แต่มันก็ไม่ง่ายเหมือนกัน    ผมดูจากคนที่ลงทุนแบบ VI  แล้วมีกำไรได้ ไม่มาก ก็มีหลายคนอยู่นะครับ

แต่ถ้าเจอคนที่คาดเดาได้เก่ง   จากการอ่านในเวบ thaivi  มีหลายท่านมากๆที่เข้าใจเรื่องการทำนาย  คาดเดา  ผลประกอบการ ของบางธุรกิจ ว่า มันกำลังเริ่มเติบโต อยู่ในช่วงต้นของกราฟตัว S  ก็จะทำให้เราสามารถทำกำไรได้หลายเด้งนะครับ  VI  แบบเก็งกำไรสินค้าพวก  commodity   ซึ่งโดยส่วนตัวผมก็ไม่แน่ใจเท่าไรว่า  มันคือ  การลงทุนแบบ  Value  Investor  เท่าไรนักนะครับ    

จากอดีต  หลายๆ ปี ก่อนนี้  มีหุ้นมากมายหลายตัว  ที่ดึงดูดให้นักลงทุนหลายๆคนเข้ามาอ่านกระทู้ในเวบ  แล้วก็คิดว่าตัวเองเป็น VI  แล้วก็ติดหุ้นที่ราคาสูง มีมากมาย  หุ้นหลายตัวด้วยนะครับ  ทั้งๆที่พวกเขาอยากเป็น  VI  และคิดว่าตัวเองเป็น  VI  แต่พวกเขาก็พลาด  

ดังนั้นถ้าเรามองคนที่ล้มเหลวจากการลงทุนในรูปแบบทีเค้าคิดว่า ตัวเขาเป็น VI  แล้วมาตำหนิ  เราก็อาจจะผิด  เพราะว่าจริงๆแล้ว คือเขาคนนั้น ยังไม่เข้าถึง VI  เลย

ไม่ว่าอย่างไร  การมีความสามารถคาดเดาราคาที่เพิ่มขึ้น  หรือว่า ยอดขายที่เพิ่มขึ้น  ในสินค้าโภคภัณท์  ก็สามารถทำให้นักลงทุนทำกำไรได้ดี ถึง ดีมาก ถ้าถูกทาง

การใช้เทคนิคคอล  มันไม่ง่ายและมันไม่ยากจนเกินไป  ถ้าเราใช้ได้ดี  มันก็จะดี  เพียงแต่ว่าเราใช้ได้ดีรึป่าว
ดังนั้น  ถ้าเราไปวิจารณ์  คนที่ใช้เทคนิคอลแล้วล้มเหลว  ก็อาจจะเป็นเพราะว่าคนนั้นยังใช้เทคนิคอลไม่เป็น แต่คิดว่าตัวเองเป็นนักเทคนิคอล  

เหมือนหรือว่าคล้ายๆ กับคนที่คิดว่าตัวเองเป็น VI     แล้วไปติดดอย  กลายเป็นถือหุ้น  นางฟ้าตกสวรรค์    กลุ่มคนเหล่านี้ก็มีเยอะนะครับ    แต่สิ่งที่น่ากลัวมากๆคือ   ความรู้สึกที่คิดว่าเรากำลังไปในสวรรค์  แต่จริงๆแล้ว คือเรากำลังขึ้นไปบนดอย

เหมือนกับคนบางคนคิดว่าเป็นนักลงทุนแล้ว  โดนมายาหลอน  เลยเลือกที่จะไปอยู่บนยอดดอย  แม้ว่าจะไม่ตั้งใจก็ตาม  
หรือว่าเหมือนกับคนบางคนที่ใช้มืดไม่เป็น  แต่ว่าเอามีดไปหั่นโดนนิ้วตัวเองนะครับ

ท้ายที่สุด คนเราจะปรับตัวครับ

ที่เข้ามาท้วงนิดนึง เพราะในใจตัวเองมีความรู้สึก   และอยากจะบอกว่า

ห้องเทคนิคอล  ไม่ได้ทำให้ ชาวเวบ THAIVI.COM  ด้อยคุณค่าเลยนะครับ   การด้อยคุณค่าของเวบนี้  จะไม่น่าเกิดจากสาเหตุที่มีห้องเทคนิคอลครับ      

ถ้ายังมีห้อง เทคนิคอล  กลับแสดงถึงความมีจิตใจที่กว้างขวางของชาวเวบนะครับ  ที่มีซอกหลืบให้คนที่คิดต่าง  

แล้วคนเหล่านั้นก็จะเลือกของเขาเอง  

ท้ายที่สุด คนเราจะปรับตัวครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
The Simple

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 156

ขอขอบคุณที่สละเวลาเพื่อชาว VI ครับ

ขอบคุณครับ

บุญรักษา
ไปดีมาดี

โพสต์ที่ 157

กระผมในฐานะสมาชิกคนหนึ่ง อันที่จริงเป็น"ผู้อาศัย"ในเวบนี้เสียมากกว่า เพราะไม่เคยได้ทำประโยชน์อะไรให้แก่สมาชิกส่วนรวมเลย :oops:
ขออกความเห้นหน่อยนะครับ ถ้า mod คิดว่าควรลบก็ลบได้นะครับ  :)

ผมเห็นด้วยกับคุณ san นะ ว่าเราควรมีห้อง Technical ไว้
โดยส่วนตัว ผมมองว่ามันไม่ได้ทำให้คุณค่าของ TVI ลดลงนะ
แต่มันเป็นเหมือนการเปิดกว้างทางความคิดและขยายมุมมองมากกว่า

ถ้าถามว่าสาย Technical จะเข้ามาใช้ TVI เป็นชุมทาง Technical หรือเปล่า?
อันนี้ผมไม่สามารถตอบได้เพราะผมเองก็ไม่ได้เข้าห้อง Technical เป็นหลัก
แต่ผมก็ยอมรับว่าเข้าไปอ่านบ้างเพื่อเปิดมุมมองและความคิดของผมเอง

ส่วนที่ว่าการโพสในห้อง Technical เป็นการชี้นำ ใช้ประโยชน์จาก TVI เพื่อจุดประสงค์บางอย่างหรื่อเปล่า อันนี้ผมก็ไม่สามารถตอบได้เหมือนกันเพราะผมเองก็ไม่ค่อยจะตามตลาดโดยดูกระแสจากการโพสอยู่แล้ว

ดูจากจำนวน post ในห้อง Technical แล้ว เวบ TVI ก็ยังคงเป็นสาย VI เป็นหลักนะครับ (309141/9937 = 3.21%)

หรือเอามาตรการประนีประนอมดูก่อนมั้ยโดยการ lock ห้องไม่ให้โพสเพิ่ม?

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าทางเวบยืนยันว่าจะปิด ก็ยอมรับครับ เราทุกคนอยู่ภายใต้กฏเดียวกันครับ
บอกแล้วไงว่าเป็นแค่ความเห็น :wink:
yojira

โพสต์ที่ 158

ยินดีและขอบพระคุณท่านประธานและคณะทำงานชุดใหม่
ที่สละเวลามาทำงานครับ :welcome:
ExcelBear

โพสต์ที่ 159

ยินดีต้อนรับ และขอบคุณที่เสียสละเพื่อคนหมู่มากครับ
FOF

โพสต์ที่ 160

ขอเ็ป็นกำลังใจใหทีมงานทุกๆท่านด้วยนะครับ
:)
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 161

ขอบคุณพี่ boo และทีมงานใหม่ทุกท่านครับที่มาทำงานนี้ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 162

การปิดห้องเทคนิค  และห้ามโพสต์การวิเคราะห์ทางเทคนิคนั้น  ไม่ได้หมายว่าการลงทุนแนวทางไหนดีกว่ากัน  หรือจะปิดกั้นการหาความรู้ของสมาชิก

เพียงแต่ว่า  เวบของเราถูกจัดตั้งขึ้นมาเพื่อส่งเสริมและให้ความรู้แนวการลงทุนเน้นคุณค่า  ซึ่งยังมีการเผยแพร่ไม่มากนัก

ส่วนแนวทางการลงทุนอื่นๆ  เพื่อนๆสมาชิกที่สนใจก็สามารถหาความรู้  ข้อมูลจากแหล่งอื่นๆได้อีกมากมาย

ถ้าเวบของเราถูกจัดตั้งขึ้นมาเพื่อสนับสนุนการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์เฉยๆก็คงโอเค  แต่เวบเราเป็นการลงทุนเน้นคุณค่าครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ซากทัพ

โพสต์ที่ 163

ขอขอบคุณ ที่เสียสละมาทำงานนี้
ขอเป็นกำลังใจให้กับทีมงานทั้งเก่าและใหม่เสมอครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 164

ขอบคุณที่เสียสละ สำหรับ New Mod ครับ

มีอะไรยินดีช่วยเต็มที่ครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
pazzini

โพสต์ที่ 165

ขอบคุณพี่ๆทีมงานทุกท่านมากๆครับ
terati20

โพสต์ที่ 166

ขอบคุณพี่บู ที่เสียสละมารับประธานครับ  
 ขอให้port  โตไม่มีหยุด นะครับ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
ibaitong

โพสต์ที่ 167

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ

และฝากเนื้อฝากตัวด้วย เพิ่งสมัครเป็นสมาชิก หลังจากติดตาม website นี้มาหลายปี ปีนี้กลับมาเล่นหุ้นอีกครั้ง หวังว่าจะได้เป็น VI ได้ไม่มากก็น้อย

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 168

สวัสดีครับ ท่านประธานเวบคนใหม่

ผมมาคาราวะช้าไปหน่อย เพราะมั่วแต่อ่านกระทู้ข้างล่าง

ไม่ทันให้อ่านกระทู้ปักมุด แต่ยังไง ก้อมาครับ อิอิอิ

ยินดีต้อนรับ น้องคนนี้ไว้ในอ้อมกอดด้วยนะครับ

ถ้ามีอะไรที่ผมทำผิดพลาดช่วยตักเตือนด้วยนะครับ

ปล. ขอให้มีพลังต่อสู้เพื่อเวบ thaivi ของเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณที่สละเวลาเพื่อนักลงทุนทุกคนครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 169

:welcome:  :welcome:  :welcome:

ขอแสดงความยินดีกับท่านประธานและทีมงานชุดใหม่

และขอขอบคุณในความเสียสละที่เข้ามารับช่วงต่อ

เป็นกำลังใจให้ครับ  :D
san

โพสต์ที่ 170

[quote="chatchai"]การปิดห้องเทคนิค
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
mokullas

โพสต์ที่ 171

:D
mjoob0024

โพสต์ที่ 172

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านนะครับ ที่เสียสละเวลาเพื่อ thaivi   :P
วินวิน

โพสต์ที่ 173

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

สวัสดีคับ ทีมงานใหม่ทุกคนคับ
ruggest_vi

โพสต์ที่ 174

[quote="chatchai"]การปิดห้องเทคนิค
เด็กชายหนังสือ...http://www.facebook.com/tkpunn
ccc

โพสต์ที่ 175

ขอเป็นกำลังใจ
[v]

โพสต์ที่ 176

เอาใจช่วยทีมงานใหม่ด้วยนะครับ

่ส่วนห้องเทคนิค

ผมไม่คิดไรมากอยู่แล้วครับ เพราะของผม ผมก็พิมพ์อยู่คนเดียวนะส่วนมาก ซึ่งบางทีแฟนก็ชอบแซวอยู่เรื่อย ๆ ว่าเหมือนเล่านิทาน..แล้วยิ่งตอนหลังกลต.มีกฎออกมา ซึ่งผมเองนี่หล่ะ เดินไปถามที่งาน set in the city เมื่อปีที่แล้ว พ.ศ.2552
ที่บูตของกลต. ซึ่งตรงนี้เป็นข้อเสนอแนะส่วนนึงที่ทำให้วันนี้มีมาตรการออกมา
หรืออย่างไร อันนี้ ไม่ทราบได้

เพราะอย่างตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่าจะิพิมพ์เรื่องหุ้นยังไงไม่ให้เข้าข่ายชี้นำ
:twisted:  ไอคอนตัวนี้ ผมชอบมันจริงๆเล้ย
DirB

Re: สวัสดี ทักทาย จาก ทีมงานชุดใหม่ครับ

โพสต์ที่ 177

สวัสดีท่านประธานคนใหม่และทีมงานด้วยครับ สู้ๆครับ
NIRANR

Re: สวัสดี ทักทาย จาก ทีมงานชุดใหม่ครับ

โพสต์ที่ 178

ขอขอบคุณล่วงหน้าในความเสียสละของพี่บู และทีมงานใหม่ทุกท่านครับ
อนาคตเป็นสิ่งที่เรากำหนดได้ในวันนี้
sutian

โพสต์ที่ 179

ยินดีกับทีมงานใหม่ทุกท่านครับ
----
jerry824

โพสต์ที่ 180

ยินดีต้อนรับครับ ได้ใช้ประโยชน์จาก web นี้มากๆ ขอให้อยู่ตลอดไปนะครับ