น้องใหม่ล่าสุดสอบถามเรื่องDollar Coast Average (DCA)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chokunza
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

น้องใหม่ล่าสุดสอบถามเรื่องDollar Coast Average (DCA)

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมอายุ22มีรายได้ประมาณเดือนหละ7500-10000
รายจ่ายน่าจะไม่เกิน2พัน
เก็บเงินอัดเช้าบัญชี5000-10000
มีเงินเก็บเก็บได้5หมื่น
กะลังจะเริมลงทุนด้วยไม่ได้เอาเงินเก็บเดิมมาเล่น
จะแบ่งมา50เป็นเซ็นขอเงินที่อัดเข้าบัญชี
น่าจะประมาณ4000มาเล่นลงทุนทุกเดือนด้วยการหวังอนาคต
Dollar Coast Average (DCA)ใช้ระบบ
พวกพี่ว่าไงครับผมความรุ้เท่าหอยมดขอความเห็นหรือแนะนำตัวที่ถือได้
น่าจะถือยาวประ3-5ปีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
TBJTBT

โพสต์ที่ 2

เงินที่ลงแต่ละเดือนยังไม่มากนัก
ลองลงเงินในกองทุนก่อนดีไหมครับ
แบ่งเป็น 2 กอง กองนึงเอาพวกกองทุน SET50
อีกกองนึงก็พวกกองทุนหุ้นปันผล

ระหว่างนี้ก็ศึกษาหุ้นไปด้วย
เมื่อมีเงินมากพอสมควร + ความรู้จนมั่นใจแล้วค่อยมาซื้อเป็นตัวๆ

วิธีที่ผมแนะนำอาจไม่ใช่วิธีที่ให้ผลตอบแทนสูงสุด แต่ผมว่าก็สบายใจดี
และเชื่อว่า  ถ้าคุณมีวินัย และลงทุนระยะยาวจริงๆ  
น่าจะเห็นผลตอบแทนที่น่าพึงพอใจในระดับนึงครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ลองอ่านลิงค์นี้ของคุณสุมาอี้ดูนะครับ รับรองได้อะไรเพิ่มนอกเหนือจากที่ถามมาอีกมากๆเลย
http://dekisugi.net/7thltg
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
chokunza

ขอบคุณคัรบ

โพสต์ที่ 4

:oขอบคุณทุกความเห็๋นครับถ้าจะเพิ่มทุนควรเพิมประมาณเท่าไรครับ7พันพอไหมครับซื้อๆๆทุกเดือนเดือนหละ7พัน
chokunza

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่yyมากครับแต่อยากถือแล้วได้ปันผลแบบต้นทบดอกอะครับหรือผมยังอ่านไม่ดีพอ :D  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 6

ไม่ต้องรีบก็ได้ ลงในกองทุนหุ้นก็โอเคนะครับ

เพราะ DCA เน้นวินัยในการออมซะมากกว่า ระหว่างทางก็อ่านหนังสือและเวบไซด์เยอะๆ หาบทความ และทางที่เราถนัด เอาให้เชี่ยวแล้วก็จะรุ่งเอง

เดือนละสี่พัน ปีละสี่หมื่นแปด สมมุติลงในกองทุนเซ็ต...เฉลี่ยปีละ7% ห้าปีมีลุ้นสามแสนนะเออ

ที่สำคัญคือ เงินที่เอามาเก็บ เป็นเงินเย็นขนาดใหน มากกว่า
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ถ้าคิดจะทำBCAต้องหาหุ้นที่พื้นฐานดีมากๆ
ราคาไม่เป็นวัฏจักร
ไปลองหาดูครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
chokunza

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับตอนนี้ยังเอาเงินไปต่อเงินอย่า่งอื่นก่อน
ก็กะลังอ่านหนังสื้อหุ้นห่านทองคำกะตีแตกอยู่ตอนนี้กะลังศึกข้อและก็หวังจะเป็นนักลงทุนในระยะกลางดูก่อนสัก5ปีมากกว่าหากำไรอิอิแอบกินปั้นพลกลับปรับพอทมัง
โพสต์โพสต์