สิ่งที่ควรระวัง --- >ค่าเสื่อมราคา --> FCF --> DCF

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 34

สิ่งที่ควรระวัง --- >ค่าเสื่อมราคา --> FCF --> DCF

โพสต์ที่ 1

ในการคำนวนมูลค่ากิจการจากกระแสเงินสดในอนาคตนั้น เรามักหักค่าเสื่อมราคาออกไป เพื่อให้ได้กระแสเงินสด
โดยบางทีเราอาจลืมนึกไปว่าค่าเสื่อมราคามีหลายประเภท และมีอายุไม่เท่ากัน ทำให้บางครั้ง เราอาจคำนวนมูลค่ากิจการโดยมองกระแสเงินสดในระยะยาวโดยลืม Capexที่ต้องเกิดขึ้นเสมอๆ จากสิ่งที่มีอายุสั้นๆ

ผมขอยกตัวอย่างค่าเสื่อมราคาในหมวดที่ดิน อาคา อุปกรณืสุทธิของ บ. SC ในปี 2550 ซึ่งมีค่าเสื่อมราคาทั้งสิ้น 192,321,719 บาท

ผมว่าเรามักจะเอาค่าเสื่อมราคาทั้งก้อนนี้ไปหักออกต้นทุนเพื่อให้ได้ FCF แล้วคำนวน FCF ถึงปีที่อนันต์ หรืออย่างน้อยก็ 30 ปี โดยไม่มีการหักเงินสงทุนของสิ่งที่มีอายุการใช้งานสั้นๆออกไป

คำถาม ...

ให้เพื่อนทายว่าในค่าเสื่อราคา 193 ล้านบาทนั้น เกิดจาก ค่าเสื่อมราคาจากอาคารและสิ่งปลูกสร้างมากที่สุด  หรือ เกิดจากเครื่องใช้สำนักงานมากที่สุดครับ

จากงบรวม
อาคารและสิ่งปลูกสร้าง มีค่าเสื่อมราคาปี 2550  = 78,462,373 บาท
เครื่องใช้สำนักงาน มีค่าเสื่อมราคาปี 2550   =       84,590,563 บาท

ถ้าจะดูเฉพาะอาคารสำนักงาน น่าจะดูจากงบเดี่ยวได้ชัดเจนกว่าดังนี้
อาคารและสิ่งปลูกสร้าง มีค่าเสื่อมราคาปี 2550  = 56,352,119บาท
เครื่องใช้สำนักงาน มีค่าเสื่อมราคาปี 2550   =       80,467,431 บาท

คิดว่าคงเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆไม่มากก็น้อยครับ
:P
Mr.Children
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้ประโยชน์มากเลย  :D
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 3

CAPEX can be classified into 3 groups, maintenance, investment for growth and acquisition. The best way to determine CAPEX is to ask the company directly. Companies in the resources sector such as PTTEP or Banpu usually forecast and make them public to the investors.
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
ArtTheOracle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

รบกวนช่วยขยายความด้วยครับ

เวลาเรานำค่าเสื่อมราคามาบวกกลับ คิดเฉพาะส่วนที่ดินเหรอครับ หรือว่าส่วนสำนักงานด้วย เพราะอะไร?

ขอบพระคุณที่ชี้แนะทางสว่าง
ขอบคุณครับ
An investment operation is one which, upon thorough analysis, promises safety of principal and an adequate return. Operations not meeting these requirements are speculative
ดอยเต่า

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ
หมายความว่าค่าเสื่อมที่เป็นอุปกรณ์สำนักงานจะหักเพียงไม่กี่ปี
แต่สำหรับค่าเสื่อมที่เป็นที่ดิน อาคาร จะหักในระยะที่ยาวใช่ไหมครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

ดอยเต่า เขียน: หมายความว่าค่าเสื่อมที่เป็นอุปกรณ์สำนักงานจะหักเพียงไม่กี่ปี
ใช่ครับ หักตามอายุการใช้งาน
แล้ว ต้องมีการลงทุนใหม่ซื้อทดแทนเมื่อเก่าหรือพัง
ดังนั้นไม่ควรนำส่วนของค่าเสื่อมค่าอุปกรณ์ มาคำนวน FCF ในระยาว
ดังคุณ wpong ต้องการสื่อครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 7

บวกกลับได้ครับ เพียงแต่เวลาเราคำนวณ capex ต้องแน่ใจว่า capex ของเรารวม maintaince capex ในส่วนของอุปกรณ์สำนักงานไปด้วย

( maintanince capex ที่เห็นในงบการเงินโดยปกติก็จะรวมค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไปอยู่แล้วครับ )
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

โอ้เยี่ยมมากครับ เป็นข้อควรระวังในการทำ DCF เป็นอย่างดีเลยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

แต่ปกติใน CFI ก็จะมีการลงทุนในอุปกรณ์สำนักงานอยู่เป็นประจำอยู่แล้วนะครับ ผมว่าปกติ FCF จะผันผวนจาก Working Capital Change มากที่สุดนะ ผมใช้ model นี้กับ service industry มากกว่า
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
wpong

โพสต์ที่ 10

คำถามถัดมาครับ

สมมติว่าเราคำนวน FCF ของอาคารนี้โดยให้เวลาใช้คุณค่าของอาคารมี 30 ปี และ
ได้ซื้อเครื่องใช้สำนักงานใหม่ทั้งอาคารเป็นจำนวนเงิน 100 บาท และคาดว่าเครื่องใช้สำนักงาน ใหม่นี้จะมีอายุการใช้งานได้ 5 ปี และมีการตัดบัญชีในค่าเสื่อมราคาปีละ 20 บาท

ขอถามว่า Maintenance Capex ที่จะบวกกลับเข้ามาเวลานวน NPV ควรจะมีค่า

ก. ประมาณ 20 บาท
ข. ประมาณ 100 บาท
ค. มากกว่า 100 บาท

ถามเล่นๆนะครับ  :P
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

ArtTheOracle เขียน:รบกวนช่วยขยายความด้วยครับ

เวลาเรานำค่าเสื่อมราคามาบวกกลับ คิดเฉพาะส่วนที่ดินเหรอครับ หรือว่าส่วนสำนักงานด้วย เพราะอะไร?

ขอบพระคุณที่ชี้แนะทางสว่าง
ขอบคุณครับ
ที่ดินไม่มีค่าเสื่อมนะครับ

ส่วนอาคาร อุปกรณ์แต่ละอย่างจะหักค่าเสื่อมไม่เท่ากัน ยิ่งมาตรฐานบัญชีใหม่ยิ่งไปกันใหญ่
สติมา ปัญญาเกิด
J.Livermore

โพสต์ที่ 12

[quote="wpong"]คำถามถัดมาครับ

สมมติว่าเราคำนวน FCF ของอาคารนี้โดยให้เวลาใช้คุณค่าของอาคารมี 30 ปี และ
ได้ซื้อเครื่องใช้สำนักงานใหม่ทั้งอาคารเป็นจำนวนเงิน 100 บาท และคาดว่าเครื่องใช้สำนักงาน ใหม่นี้จะมีอายุการใช้งานได้ 5 ปี และมีการตัดบัญชีในค่าเสื่อมราคาปีละ 20 บาท

ขอถามว่า Maintenance Capex ที่จะบวกกลับเข้ามาเวลานวน NPV ควรจะมีค่า

ก. ประมาณ 20 บาท
ข. ประมาณ 100 บาท
ค. มากกว่า 100 บาท

ถามเล่นๆนะครับ
wpong

โพสต์ที่ 13

ประเด็นเป็นอย่างนี้ครับ

สมมติว่าคุณต้องการประเมินมูลค่า เพื่อจะซื้ออาคาสำนักงานแห่งหนึ่งซึ่งมีการทำสัญญาเช่าไว้แล้ว 30 ปี โดยมี
รายได้ปีละ 100 บาท
ค่าใช้จ่าย 90 บาท
กำไร 10 บาท
โดยในค่าใช้จ่ายนั้นมีค่าเสื่อมราคาทั้งหมด 60 บาท เป็นค่าเสื่อมราคาจากอาคารและสิ่งปลูกสร้าง 20 เป็นค่าเสื่อมราคาจากเครื่องใช้สำนักงาน 40 บาท

สิ่งที่ผมจะเตือนอย่างแรกคือ ถ้าคุณคำนวณกระแสเงินสดต่อปีโดยคิดว่าตึกไม่ต้องการดูแลรักษาใดๆเลยภายใน 30ปี  คุณก็เอาค่าเสื่อมราคา 60 บาทไปบวกกำไร 10 บาท ซึ่งทำให้คุณได้รับกระแสเงินสดในปีนั้น 70 บาท  
สมมติว่า Growth Rate  กับ Discount Rate เท่ากัน คุณก็จะคำนวณได้ว่า ภายใน 30 ปีคุณจะได้เงินค่าเช่า70 X 30 = 2100 บาท

แต่ต่อมาคุณรู้ว่าค่าเสื่อมราคาที่อยู่ในงบนั้นบางส่วนเป็นค่าใช้จ่ายที่จะต้องเกิดขึ้นจริงที่มีอายุสั้นกว่า 30 ปี เช่นค่าเครื่องใช้สำนักงาน คุณก็เอาค่าเสื่อมราคาจากอาคารและสิ่งปลูกสร้าง  20 บาทไปบวกกำไร 10 บาท ซึ่งทำให้คุณได้รับกระแสเงินสดในปีนั้น 30 บาท  
สมมติว่า Growth Rate  กับ Discount Rate เท่ากัน คุณก็จะคำนวณได้ว่า ภายใน 30 ปีคุณจะได้เงินค่าเช่า30 X 30 = 900 บาท ครับ

ซึ่งกระแสเงินสดที่คุณจะได้รับภายใน 30 ปี 900 บาท ต่างกับ 2100 อย่างมากครับ
J.Livermore

โพสต์ที่ 14

เข้าใจประเด็นแล้วครับ ขอบคุณที่นำเสนอความรู้ใหม่ๆให้นะครับ  :lol:
Dekfaifah

โพสต์ที่ 15

ได้ความรู้มากมายเลยครับ ขอบคุณ
DemonInvesting

โพสต์ที่ 16

ปกติถ้าจะประเมิน NPV โดยใช้ FCF โดยสมมติว่าดำเนินกิจการไปตลอดนั้น ควรจะประเมิน Capex เพื่อหักออกไว้อยู่แล้ว ... วิธีที่ง่ายๆดีและคิดว่าไม่ได้ aggressive เกินไปนักก็คือประเมินให้ Capex = 50% Normal Depre ... โดยมีสมมติฐานว่าอายุการใช้งานเท่ากับ 2 เท่าของอายุทางบัญชีโดยเฉลี่ย ... แต่บางคนขยันหน่อยก็ทำแยกเป็นรายการประเภทสินทรัพย์เลย เพื่อแยกเป็น maintenance กับ investment ซึ่งค่อนข้างจะเสียเวลา
ถึงตลาดจะฟูมฟายมากแค่ไหน ก็ยินดียืมไหล่ให้เธอซบ ยืมอกให้เธอซับน้ำตา
โพสต์โพสต์