ขอคำแนะนำ พักเงินกับอะไรดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
verapongzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำ พักเงินกับอะไรดีครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีช่วงนี้ ถือหุ้นอยู่ 80% เงินสด ประมาณ20%

เงินสดที่ว่าเอาไปใส่ไว้ที่ไหนดีครับ ที่สภาพคล่องสูงหน่อย ผลตอบแทนดีๆ

ว่าจะซื้อทอง เราก็ดูราคาไม่เป็น ไม่รู้ ถูกหรือแพง  (เห็นเขาว่าถ้าหุ้นลงราคาทองจะพุ่งหลอครับ)

ขอบคุณมากครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

กองทุนรวมตลาดเงินสิครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
verapongzz

โพสต์ที่ 3

chowbe76 เขียน:กองทุนรวมตลาดเงินสิครับ
เดี๋ยวลองไปศึกษาดูครับ

ขอบคุณมากครับ ^^
doc_zodi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

chowbe76 เขียน:กองทุนรวมตลาดเงินสิครับ
อีก 1 เสียง กองทุน MMF (Money market fund)
เป็นที่พักเงินที่ปลอดภัยเกือบเทียบเท่าเงินฝากออมทรัพย์
ดอกเบี้ยประมาณเงินฝากประจำ
ไม่เสียภาษีผลตอบแทน พราะไม่ใช่ดอกเบี้ย
ฝาก ถอนได้ทุกวันทำการ แต่ถอนวันนี้ จะได้เงินประมาณพรุ่งนี้เที่ยง หรือวันทำการถัดไป
มีหลายกองทุนให้เลือกมากผมใช้กองทุนทหารไทยธนบดีอยู่ครับ แต่ลองดูตามความสะดวกของแต่ละคนครับ เพราะผลตอบแทนไม่ต่างกันเท่าไหร่ ในกลุ่ม MMF นี้

อีกอันคือซื้อกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ มีหลายกองทุนเช่นกัน เลือกเอาครับ
ผลตอบแทนเกือบ 10% ซื้อเหมือนซื้อหุ้น
ปันผลปีละ 4 ครั้ง
ราคาไม่ค่อยเปลี่ยนแปลง
แต่เสี่ยงกว่า MMF และต้องเสียค่าคอมฯ ทั้งซื้อและขาย
กว่าจะได้ปันผลต้องรอครบกำหนดจ่ายปันผล

สรุปผมใช้ทั้ง 2 วิธี แต่จัดสัดส่วนเงินสดเอาว่าจะไว้ที่ไหนเท่าไหร่ ผมแทบจะใช้ MMF แทนบัญชีออมทรัพย์เลย ในบัญชีที่ออมรัพย์ปกติมี ATM มีแค่ไว้พอใช้จ่ายต่อเดือนครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

cpf
ผมเชื่อว่าเจ้าสัวmanipulate
ไม่ให้ราคาตก

หรือถ้ามั่นใจตลาดก็
tdex

โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ
show me money.
verapongzz

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้ผมใช้บริการโบรก kimeng อยู่

และตอนนี้เวลาทำธุรกรรมทางการเงินจะผ่านบัญชีออมทรัพย์

คำถามคือ ผมสามารถ เปลี่ยนจากบัญชีออมทรัพย์ ไปเป็น

บัญชี Money market fund ได้ไหมครับ

ถ้าทำได้ มันน่าจะสะดวก และได้ผลตอบแทนที่ดีกว่า

ขอบคุณมากครับ :bow:  :bow:
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 7

ถ้าสั้นๆ ไม่เกิน 6 เดือน กองทุนตลาดเงินครับ

ถ้า 6 เดือนขึ้นไป พวกกองทุนอสังหา ก็พอได้
พวก TFUND TLOGIS ราคาไม่ผันผวนมาก ปันผลปีละ 7% นิดๆ
ราคาขึ้นปี 2-3%

สถาบัน กับ บริษัทหลายแห่งพักเงินในนี้ครับ
verapongzz

โพสต์ที่ 8

leaderinshadow เขียน:ถ้าสั้นๆ ไม่เกิน 6 เดือน กองทุนตลาดเงินครับ

ถ้า 6 เดือนขึ้นไป พวก  ก็พอได้
พวก TFUND TLOGIS ราคาไม่ผันผวนมาก ปันผลปีละ 7% นิดๆ
ราคาขึ้นปี 2-3%

สถาบัน กับ บริษัทหลายแห่งพักเงินในนี้ครับ
แล้ว กองทุนอสังหา  TFUND TLOGIS

พวกนี้ ราคาจะผันผวนตามตลาดหุ้นด้วยไหมครับ
จุดประสงค์ของผมก็คือ ผมต้องการพักเงินบางส่วนไว้กับ สิ่งลงทุนที่ ให้ผลตอบแทนดี และราคาไม่ตกตามตลาดหุ้น เมื่อเกิดCrysis ครับ เพื่อสำรองไว้ช้อนหุ้น ตอนถุกครับผม

:bow:  :bow:  :bow:
doc_zodi

โพสต์ที่ 9

[quote="verapongzz"]ตอนนี้ผมใช้บริการโบรก kimeng อยู่

และตอนนี้เวลาทำธุรกรรมทางการเงินจะผ่านบัญชีออมทรัพย์

คำถามคือ ผมสามารถ เปลี่ยนจากบัญชีออมทรัพย์ ไปเป็น

บัญชี Money market fund ได้ไหมครับ

ถ้าทำได้ มันน่าจะสะดวก และได้ผลตอบแทนที่ดีกว่า

ขอบคุณมากครับ :bow:
โพสต์โพสต์