หุ้นไม่มีปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
FlyLeaf
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

หุ้นไม่มีปันผล แต่พื้นฐานดี PE ไม่สูง อยู่ในวัฏจักร ขาขึ้น
พี่ๆ คิดว่าน่าลงทุนไหมครับ
The rich person is not one who have most but one who need least
send
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ไม่ปันผลหรือไม่มีเงินมาจ่ายปันผลครับ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
FlyLeaf

โพสต์ที่ 3

send เขียน:ไม่ปันผลหรือไม่มีเงินมาจ่ายปันผลครับ
มีเงินครับ แต่ไม่จ่ายปันผล  :lol:
The rich person is not one who have most but one who need least
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 4

ซื้อสิครับซื้อ :D
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
FlyLeaf

Re: หุ้นไม่มีปันผล

โพสต์ที่ 5

FlyLeaf เขียน:หุ้นไม่มีปันผล แต่พื้นฐานดี PE ไม่สูง อยู่ในวัฏจักร ขาขึ้น
เพิ่มเงื่อนไขอีกข้อหนึ่งครับ
ราคาขึ้นไประดับหนึ่งแล้ว
แต่วัฏจักรรอบนี้ยาวถึงปีหน้าครับ  :roll:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ทำไมถึงไม่จ่ายปันผล ?
ทำไมถึงพื้นฐานดี ?
ทำไม PE ต่ำ ?
ทำไมถึงเป็นขาขึ้น ?
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

และทำไม ถึงน่าลงทุน ?
moonorway
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

K. Flyleaf ทราบได้อย่างไรครับว่า วัฎจักรนี้จะจบที่ปีหน้า ใช้อะไรวัดครับ เป็นข้อมูลของ industry หรอครับ ??
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 9

การที่เราจะคิดว่าดีหรือไม่ดี  ควรหรือไม่ควร

คงขึ้นอยู่กับเหตุผลมากกว่าการพิจารณาจากตัวเลขอย่างเดียว

อย่างการวิเคราะห์งบการเงิน  ก็คงไม่ใช่เอาตัวเลขในงบการเงินมาใส่สูตรทั่วๆไป  ได้ตัวเลขออกมาก็ตัดสินใจ

เราต้องดูถึง  ปัจจัยอื่นๆของบริษัท  คู่แข่ง  สภาพอุตสาหกรรม  สภาพเศรษฐกิจ  ประกอบด้วย

แต่ถ้าเป็นผม  จากข้อมูลที่บอกว่าวัฏจักรรอบนี้ยาวถึงปีหน้า  ถ้าใช่  ผมคงขอบายครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
simplelife

Re: หุ้นไม่มีปันผล

โพสต์ที่ 10

FlyLeaf เขียน:
FlyLeaf เขียน:หุ้นไม่มีปันผล แต่พื้นฐานดี PE ไม่สูง อยู่ในวัฏจักร ขาขึ้น
เพิ่มเงื่อนไขอีกข้อหนึ่งครับ
ราคาขึ้นไประดับหนึ่งแล้ว
แต่วัฏจักรรอบนี้ยาวถึงปีหน้าครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Boyadvance

โพสต์ที่ 11

ขาขึ้น มันสั้นไป มั้ยครับ
ถ้า 3-5 ปี ก็สนใจหน่อย
FlyLeaf

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เก็บเอาไว้พิจารณาครับ  :D
Dekfaifah

โพสต์ที่ 13

ผมเห็นด้วยกับพี่ ส.สลึง นะ
ส.สลึง เขียน: ทำไมถึงไม่จ่ายปันผล ?
ทำไมถึงพื้นฐานดี ?
ทำไม PE ต่ำ ?
ทำไมถึงเป็นขาขึ้น ?
ถ้าบริษัทดี มีเงินสดเหลือ ไม่ได้ขยายกิจการ ต้องจ่ายปันผลหรือไม่ก็ซื้อหุ้นคืน  หรือว่าเค้าจะเอาเงินไปขยายกิจการหรือครับ ?
นพพร

โพสต์ที่ 14

หุ้นที่ไม่มีปันผลนี่ สิ่งที่เราหวังคือ capital gain อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
pattayavariety

โพสต์ที่ 15

แล้วเกิด ขาดทุนสะสมอ่ะครับ แต่จ่ายปันผล คิดว่ายังไง
Boyadvance

โพสต์ที่ 16

pattayavariety เขียน:แล้วเกิด ขาดทุนสะสมอ่ะครับ แต่จ่ายปันผล คิดว่ายังไง
ขาดทุนสะสม นี้ จ่ายปันผลไม่ได้ ไม่ใช่เหรอครับ
ต้องมีกำไรสะสม ตามที่กำหนดก่อน จึงสามารถจ่ายเงินปันผลได้
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

ที่ผ่านมาไม่ดีไม่เป็นไร แต่ถ้าอนาคตดี ก็น่าลงทุน

อีกอย่างถ้าอนาคตดี ก็จะล้างขาดทุนสะสม แล้วก็ปันผลได้เอง

แต่ถ้าปีบอกว่าจะดีอีกถึงแค่ปีหน้า แบบนี้ผมไม่เอาดีกว่า
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
pattayavariety

โพสต์ที่ 18

เอ่อ..พอดีผมไปดูผลประกอบการของ กองทุนทิสโก้หุ้นทุนปันผล อ่ะครับ
เขาขาดทุนสะสมอยู่นะ เป็นพันล้านเลย แต่ทำไมเขาปันผลปีที่แล้ว 1.10 บาทต่อหน่วย ผมก็ไม่รู้ครับ
kawee019

โพสต์ที่ 19

สำหรับผม ไม่ลงทุนครับ
เพราะผมคิดว่า การปันผลก็คือพื้นฐานอย่างหนึ่งที่ดี :D
Boyadvance

โพสต์ที่ 20

pattayavariety เขียน:เอ่อ..พอดีผมไปดูผลประกอบการของ กองทุนทิสโก้หุ้นทุนปันผล อ่ะครับ
เขาขาดทุนสะสมอยู่นะ เป็นพันล้านเลย แต่ทำไมเขาปันผลปีที่แล้ว 1.10 บาทต่อหน่วย ผมก็ไม่รู้ครับ
อันนี้ ผมไม่ทราบ หลักการ ของกองทุนรวม นะครับ

แต่ที่ผมคิดคือ  ที่กองทุนขาดทุนสะสมอาจจะมาจาก กองทุนซื้อหุ้นไว้ราคาแพงกว่าราคาตลาดปัจจุบัน  ทำให้กองทุนมีขาดทุนสะสม มั้งนะครับ
แต่เนื่องจากเป็นกองทุนที่ลงทุนในหุ้นปันผล  ดังนั้น จึงมีเงินสด เข้ากองทุนทุกปี ทำให้สามารถจ่ายปันผล ออกมาได้
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 21

ฮิ ฮิ สงสัยกระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย  ไปพร้อมกระแสน้ำ
โพสต์โพสต์