ขอคำชี้แนะจากพี่ลูกอิสานครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Oyyoyo
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

พอดีผมได้ไปทิ้งคำถามไว้ในคลังกระทู้คุณค่าของพี่ลูกอิสาน แล้วเพิ่งทราบว่าทางเวป Lock ไม่ให้ Post น่ะครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=

ก็เลยขอนำคำถามนั้นมาถามพี่ลูกอิสานในห้องนี้ล่ะกันนะครับ :wink:

--------------------------

อันดับแรก ขอขอบคุณพี่ลูกอิสานสำหรับกระทู้ทรงคุณค่าอันนี้นะครับ ตอนนี้กำลังพยายามไล่อ่านจากหน้าแรกมาให้ถึงหน้าสุดท้ายอยู่ เผื่อจะทำให้ผมเข้าใจการลงทุนมากยิ่งขึ้ัน :lol:

ตอนนี้ผมเริ่มมาศึกษาการลงทุนแบบ VI อย่างจริงจังน่ะครับ และก็กำลังใช้วิธีการเลือกหุ้นของท่านลุงบัฟเฟตต์จาก The New Buffettology เป็นตัวช่วยวิเคราะห์หุ้น ผมจึงมีคำถามอยากจะรบกวนพี่ลูกอิสานช่วยชี้แนะหน่อยครับ

1. ในหนังสือสอนว่า ให้ประเมินกำไร 10 ปีย้อนหลัง โดยบริษัทที่เป็นตัวอย่างในหนังสือนั้น เป็นหุ้นที่มีกำไรเพิ่มขึ้นทุกปี แต่ว่าพอผมวิเคราะห์ CPALL เห็นช่วง 4-5 ปีแรก (2003-2006) นั้น กำไรมีทั้งขึ้นและลง แต่มาช่วง 2-3 ปีหลังที่กำไรกระโดดขึ้นมา และทำให้ราคามาพุ่งขึ้นเอาปีนี้ อยากถามว่า ถ้าเจอหุ้นที่มีกำไรขึ้นๆ ลงๆ แบบนี้ เราควรจะวิเคราะห์อย่างไรดีครับ?

2. โดยปกติพี่ลูกอิสานเริ่มวิเคราะห์หุ้นตัวใดตัวหนึ่งที่สนใจ พี่ลูกอิสานจะิพิจารณาค่าตัวเลขตัวไหน (เช่น PE, BV, EPS) บ้างครับ และมีขั้นตอนการพิจารณาอย่างไร เพื่อจะทำให้พี่ลูกอิสานมั่นใจในการลงทุนหุ้นตัวนั้นๆ ครับ?

3. ตอนนี้ผมกำลังมีปัญหาในการหา "มูลค่าตามปัจจัยพื้นฐาน" ณ ปัจจุบันของหุ้นอยู่น่ะครับ อย่างเช่นตอนนี้ผมอยากจะหาว่า CPALL มีมูลค่าตามปัจจัยพื้นฐานประมาณกี่บาทต่อหุ้น? เพื่อที่ว่าผมจะได้ติดตามว่า ถ้าหุ้นมีราคาลดลงมาจนมี MOS ระดับนึง ผมจะได้เข้าไปซื้อหุ้นมาเก็บ คำถามผมก็คือ รบกวนพี่ลูกอิสานช่วยแนะนำวิธีการวิเคราะห์ "มูลค่าตามปัจจัยพื้นฐาน" ของหุ้นให้หน่อยครับ

อาจจะคำถามเยอะนิดนึงนะครับ แต่รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ อยากเป็น VI ที่เก่งแบบพี่ลูกอิสานบ้าง :bow: ได้สักเสี้ยวนึงของพี่ลูกอิสานจะดีใจมากๆ ครับ
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนอาจขาดทุนทันทีหลังลงทุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2

The room is open to the public now, sheers!

Thanks mod
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Oyyoyo

โพสต์ที่ 3

dome@perth เขียน:The room is open to the public now, sheers!

Thanks mod
If you mean 'The most valuable topics' room, it has been locked again krab.

That's why I moved the post here.  :wink:
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนอาจขาดทุนทันทีหลังลงทุน
o-bo-ja-ma
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

อยากให้ลองอ่านกระทู้ของพี่ลูกอิสานเกี่ยวกับการปรับพอร์ทครับ ในนั้นมีคำตอบให้ทุกข้อครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

อ๋อ...เฉพาะ กระทู้ของโจลูกอิสาน โดนล๊อคไว้ ....

:oops:

ลองอ่านย้อนกลับไปซักสองรอบครับ
มีทุกคำตอบอย่างน้อง o-bo-ja-ma บอกครับ
มีหุ้นเด่นๆเกือบครึ่งตลาดเลยครับ

ปล. คิดถึงน้อง คำแนะนำจากน้องโ ลูกอิสานจัง ห่างไปนานแล้วนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Oyyoyo

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากๆ ครับ จะพยายามอ่านให้จบเร็วๆ ครับ เพิ่งอ่านมาได้ไม่กี่หน้าเอง เยอะมั่กๆ  :lol:
โพสต์โพสต์