สอบถามเรื่องภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
verapongzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

ปกติก็ไม่ได้ไปทำเรื่องเสียภาษี อะไรเลยหลอกครับ

เพราะ ธุรกิจที่ทำมันเป็นสัญญาเช่าชั่วคราว เราก็อาศัยเปลี่ยนชื่อสัญญา

แต่กำลังจะไปให้บัญชีทำเรื่อง เสียภาษีรายได้บุคคลธรรมดาครับ

และสงสัยว่า รายได้จากการลงทุน ทั้งส่วนต่างราคา ปันผล มันจะไปโชว์ในบัญชีภาษีของเราไหมครับ

พอดีไม่ค่อยรู้เรื่อง เรื่องภาษีเลยครับ :cry:

ขอบคุณมากครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 2

กำไรจากส่วนต่างราคาการซื้อขายหุ้น ไม่ต้องเสียภาษี (พูดง่ายๆ คือ ไม่นับเป็นรายได้ที่ต้องยื่นแบบ)
ส่วนเงินปันผล จะถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้แล้ว 10% ถ้าอยากจะได้เครดิตภาษี ก็คงต้องเอาไปคิดรวมเป็นเงินรายได้ด้วย
แต่ถ้าไม่อยากจะเครดิตภาษีคืน ก็ไม่ต้องยื่นรายการเงินปันผลเป็นรายรับ
ส่วนการคิดเครดิตภาษีคืออะไรและอย่างไร ลองหาอ่านในกระทู้ปักหมุดด้านบนดูแล้วกัน
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
verapongzz
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 3

ขอบคุณมากครับ ^^
PostPost