ถามเรื่อง กำไร/ขาดทุน จากอัตราแลกเปลี่ยน ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

ถามเรื่อง กำไร/ขาดทุน จากอัตราแลกเปลี่ยน ครับ

โพสต์ที่ 1

สอบถามเพื่อนๆ ที่รุ้ครับ ว่า การบันทึก กำไร/ขาดทุน จากอัตราแลกเปลี่ยน
มีหลักเกณฑ์ยังไงครับ

ผมเข้าใจแบบนี้ไม่รู้ถูกหรือเปล่า

1. ในการขายสินค้า จะมีการ กำไรหรือขาดทุน จากอัตราแลกเปลี่ยน เมื่อการซื่อขายสินค้านั้นตกลงการขายแบบ credit term ซึ่งจะมีผลต่างระหว่างวันที่ตกลงซื้อกับวันที่ชำระเงิน

หากเป็นการซื้อขายแบบเงินสด  ก็จะไม่มีส่วนต่างตรงนี้

2. พวกทรัพย์สิน หรือหนี้สิน  ที่เป็นสกุลเงินต่างประเทศ หาก ถึงวันปิดบัญชี
ก็จะต้องทำการแปลง เป็นเงินบาท และรับรู้ส่วนต่างของวันที่ปิดบัญชีกับวันที่ทำรายการ แล้วบันทึกเป็น กำไร/ขาดทุน จากอัตราแลกเปลี่ยน ในงบกำไรขาดทุน

3. หากเป็น unrealize profit/loss จากอัตราแลกเปลี่ยน จะบันทึกในงบกำไรขาดทุนยังไงครับ  จะบันทึ่กเป็น "กำไร/ขาดทุน จากอัตราแลกเปลี่ยน ที่ยังไม่รับรู้"  หรือจะบันทึกเป็น "กำไร/ขาดทุน จากอัตราแลกเปลี่ยน" เฉยๆ ครับ

ขอบคุณมากๆครับ  :D
โพสต์โพสต์