ไม่เข้าใจ ดัชนีขึ้นมากขนาดนี้ หุ้นพื้นฐานดีๆ อนาคตดีๆไม่ขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 27

ไม่เข้าใจ ดัชนีขึ้นมากขนาดนี้ หุ้นพื้นฐานดีๆ อนาคตดีๆไม่ขึ้น

โพสต์ที่ 1

โลกไม่ยุติธรรมเลย สรุปการลงทุนให้ได้มากเกาะกระแสฟันโฟวดีกว่า
การดื้อด้านจะเป็น VIๆๆ ถือตัวพื้นฐานดีอนาคตใช้ได้ ตัวเล็ก ฝรั่งไม่รู้จักไม่ซื้อ

รายย่อยนักเก็งกำไร เดย์เทรด ก็ไปเล่นตัวใหญ่หมด

แล้วมันจะได้ประโยชน์อะไรบ้างเล่า ที่มัวแต่บ้าบอถือแต่ตัวเล็กพื้นฐานดีหรืออนาคตดี     แล้วสุดท้าย ไม่ได้อะไรเลยทั้งๆที่ทั้งตลาดเค้าโห่ร้องดีใจ กำไรกันมากมหาศาลแบบนี้

เลยได้แนวคิดว่า  ถือยาว VI เน้นคุณค่า เป็นหลุมพรางรึเปล่า?

สับสนไปหมดแล้ว  เมื่อก่อนเล่นสั้นมากๆๆๆ ก็ขาดทุน พอเปลี่ยนถือยาวคัสรรแต่ละตัว ก็ดันไม่มีฟันโฟวล์แต่ก็ไม่ขึ้นเลย ไม่สนใจตามตลาดเลย

เครียดจริงๆครับ  :cry:
zesar
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ทุ่มเทและศึกษาเพิ่มเท่านั้นที่จะช่วยคุณได้  :8)
winzer

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่าสักวันราคาจะตอบรับพื้นฐานของกิจการครับ
ไม่ทราบว่าพี่คาดหวังผลตอบแทนที่กี่เปอร์เซ็นต์ต่อปีหรอครับ??
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

คุณกำัลังโดนวิชา จุดไฟล่อแมงเม่าอยู่
ลองดูพวก DW เวลาจุดไฟล่อแมงเม่านี่ขึ้นได้ขึ้นดี อดทนอีกนิดไปแล้วไปดูตอนจบเอาอีก 3-4 เดือนข้างหน้าได้เลยครับ
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 5

คุณคาดหวังกำไรจากราคาตลาดหรือมูลค่าของกิจการน่ะครับ
หรืออาจวิเคราะห์ผิด เนื่องจากสาเหตุต่าง ๆ
หรืออีกอย่างคือยังไม่ถึงรอบน่ะครับ
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ในพอร์ตผมมีทั้งหุ้นตัวเล็กกับหุ้นตัวใหญ่ที่เป็นหุ้นเติบโตครับ เลยพอเกาะ fund flow ได้บ้าง ตัวใหญ่กำไรอาจโตแค่ 10% ต่อปีแต่ชดเชยด้วย P/E ที่ตลาดให้สูงกว่า
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 7

คุณหมอลองแบ่งพอร์ตลงทุนทั้งสองแบบสิครับ

สมัยแรกๆผมก้เคยเป็นเทคนิคอลมาก่อน ต่อมาศึกษาแนวแวลู ก็ยังไม่แน่ใจว่าแบบไหนเหมาะกับตัวเองมากกว่า

ผมก็เลยทดลองแบ่งพอร์ตเป็นสองส่วน เท่าๆกัน

ส่วนแรกผมก็ลงทุนด้วยการดูเทคนิคอล และฟันด์โฟลว์ตามที่ผมเคยทำ

ส่วนที่สอง ผมลงทุนด้วยแนวคิดแบบแวลูล้วนๆ

หลังจากนั้นประมาณหนึ่งปี ผมก็มาประเมินผลงานว่า ผมทำกำไรจากพอร์ตส่วนไหนได้ดีกว่ากัน... ซึ่งในที่สุดผมก็หาแนวทางของตัวเองเจอครับ ( ทั้งในแง่ผลตอบแทน และความสุขจากการลงทุนครับ )
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
woody
ผู้ติดตาม: 3

Re: ไม่เข้าใจ ดัชนีขึ้นมากขนาดนี้ หุ้นพื้นฐานดีๆ อนาคตดีๆไม่

โพสต์ที่ 8

[quote="croyoty"]โลกไม่ยุติธรรมเลย สรุปการลงทุนให้ได้มากเกาะกระแสฟันโฟวดีกว่า
การดื้อด้านจะเป็น VIๆๆ ถือตัวพื้นฐานดีอนาคตใช้ได้ ตัวเล็ก ฝรั่งไม่รู้จักไม่ซื้อ

รายย่อยนักเก็งกำไร เดย์เทรด ก็ไปเล่นตัวใหญ่หมด

แล้วมันจะได้ประโยชน์อะไรบ้างเล่า ที่มัวแต่บ้าบอถือแต่ตัวเล็กพื้นฐานดีหรืออนาคตดี
Impossible is Nothing
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

กิจการที่หมอคิดว่าดี จริงๆแล้วมันไม่ได้ดีจริงอย่างที่คิดหรือเปล่าครับ หุ้นตัวเล็กๆ บางทีก็อาจจะดีประเดี๋ยวประด๋าว ลองอ่านบทความของ ดร นิเวศน์เรื่องของ "หุ้นนางฟ้า" ดู ซึ่งตลาดมีประสบการณ์ไม่ดีกับหุ้นตัวเล็กๆ ดีในช่วงสั้นๆ ไม่มีศักยภาพในการแข่งขันอย่างยั่งยืน หุ้นพวกนี้ตลาดไม่ได้ให้พรีเมียมมากเท่าไหร่นะครับ ยกเว้นว่ามันจะถูกแบบบ้ามาก fwd pe = 2-3 เท่าในปีถัดไป

ลองขยับแนวซักนิด จากหุ้นงั้นๆ ราคาถูก มาเป็นหุ้นคุณภาพดี ราคาคุ้มค่าแก่การลงทุน น่าจะได้ return ดีขึ้นครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ทัศนคติแบบนักเก็งกำไร มาเป็นวีไอมันทรมานนะครับ  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
tae30866

โพสต์ที่ 11

หมายถึงหุ้นหนังป่าวคับ
ขึ้นๆลงๆ
วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ บุคคลล่วงทุกข์ได้เพราะความเพียร
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

อีกอย่างนะครับคุณหมอ.... สวนบ้านคนอื่นมักจะเขียวกว่าบ้านของเราเสมอ

ปํญหานี้แก้ได้ไม่ยากครับ ขอแค่คุณหมอมีมุทิตาจิต
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
wanidaja

โพสต์ที่ 13

โห คำตอบคุณ reiter กินใจมั่ก เห็นด้วย อย่าเปรียบเทียบกะคนอื่น เราก็เป็นสุขใจกับสิ่งที่มีที่เห็น ของจริง ต้องรอดูขาลง
ไปให้สุดใจฝัน
คนอุดร
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ผมรู้นะครับว่าคุณหมอหมายถึงหุ้นตัวไหน ผมก็ไม่ต่างกันใจเย็นๆครับเก็บไว้เฮทีหลัง   :lol:
"มันไม่ใช่หุ้นหรอกที่จะทำให้เรารวย แต่สิ่งที่เรารู้เกี่ยวกับหุ้นต่างหากที่จะทำให้เราร่ำรวยได้"
rakoilnaka

โพสต์ที่ 15

หุ้นพื้นฐานดีที่ว่าคืออะไรอ่าคับ..ผมสนใจหุ้นที่ยังไม่ขึ้นมากเรยนะ  :lol:
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 16

ใจเย็นๆ ครับ  เข้าใจว่าคุณ Croyoty จะเน้นหุ้นตัวเล็กๆ บางทีมันต้องรอผลประกอบการณ์มันเป็นตัวกระตุ้นพาราคาไปก่อน เพราะคนไม่รู้จัก ดูแล้วไม่ไว้ใจ อะไรต่างๆ นานา

ถ้า ผลงานมันออกมา ดี โตเยอะๆ ทุกๆ ไตรมาส แล้วราคาไม่จะไม่ขึ้นได้ไงครับ

ยกตัวอย่าง SNC UMS UEC KIAT PTL KYE พวกนี้จะมีช่วงเวลา หนึ่งที่แรกๆ คนก็ไม่เคยสนใจ ราคาถูกๆ มานาน บางตัวหลายปีเลยครับ ผลงานมันดีขึ้น ดีขึ้น โตเรื่อย แต่พออยู่ๆ มาวันนึงคนก็เฮโลกันคึกคัก ไล่ซื้อกันจะเป็นจะตาย ดูว่าอนาคตช่างดีไปหมดเลย ( งง เลย ) ราคาก็วิ่งสูงเป็นเท่าๆ (บางตัวหลายเท่า)  ในเวลาอันสั้น ผู้ถือหุ้นช่วงก่อนหน้า ตอนที่ราคาถูกๆ ก็กำไรหน้าบานทั่วหน้า แต่พวกนี้ ถ้ากำไรไม่ยั่งยืน จากความคาดหวังสูงๆ คนก็ผิดหวังเทขาย ราคาร่วงอย่างรวดเร็ว อย่างน่าตกใจ ........  
มันขึ้นอยู่กับว่า มองได้ถูกต้องหรือป่าว ถ้าเรามองถูกแล้วทำให้เราซื้อราคาต่ำ และมันดีขึ้นเรื่อยๆ จริง  ขาดทุนยากครับ...มันจะขาดทุนเพราะเรามองมันผิดต่างหาก
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ผมว่าบางทีเราถามตัวเราเองก่อนนะครับเราลงทุนแบบไหนเราถึงมีความสุขในแบบของเรา..เราตอบได้แบบว่าถ้าเราไม่หลอกตัวเอง..และยึดหลักบนแนวการลงทุนที่ถูกต้องแล้วผมว่าคำตอบอื่นๆมันก็เริ่มน่าจะตามมานะครับ(อันนี้ขอออกความคิดแบบเด็กๆนะครับ) :D  :D  :D
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 18

[quote="ต.หยวนเปียว"]ทัศนคติแบบนักเก็งกำไร มาเป็นวีไอมันทรมานนะครับ
wj
ผู้ติดตาม: 284

โพสต์ที่ 19

มีคนข้างๆบอกผมว่า หุ้นดีๆขึ้นหมดแล้วเหลือแต่หุ้นไม่ดี
aviruth

โพสต์ที่ 20

ใจเย็นเย็นครับ ถ้าคิดจะปรับพอร์ตตอนนี้ ก็จะกลายเป็นว่าไปเข้าหุ้นแพงๆทั้งนั้น ผมว่าพอมันถึงพันจุดแล้วใครจะซื้ออีกคงมีแต่คนขายใครที่เข้าที่หลังก็จะขาดทุน พอหุ้นตก ส่วนใหญ่หุ้น vi ที่เรามีอยู่มันไม่ค่อยตกมากหรอก เพราะมันถูกอยู่แล้ว กลายเป็นว่าขายตัวถูกไปซื้อตัวแพง แล้วก็ขาดทุน หุ้น vi ไม่ขึ้นตามตลาดแต่ขึ้นตามผลประกอบการแต่ละไตรมาสต่างหาก เสียดายดีกว่าเสียใจครับ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
JUMP

โพสต์ที่ 21

ตามอ่านมานาน  เพราะอยู่ ตปท. เลยไม่ได้ post

ใจเย็นครับ  หากวิเคราะห์เรื่อง
ความโดดเด่นของธุรกิจ
ผลการดำเนินงานย้อนหลัง
และซื้อมาในราคาที่เหมาะสม  ตามหลักที่ ดร. แนะนำแล้ว  ไม่ต้องกังวลครับ เมื่อเวลามา  ราคามาเองครับ  ที่สำคัญเราและเงินของเราต้องคอยให้เป็น  อย่าลืมครับ "เราลงทุนระยะยาวกับธุรกิจ"  ไม่ใช่ลงทุนกับราคาหุ้นนะครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
kurapica

โพสต์ที่ 22

[quote="คนอุดร"]ผมรู้นะครับว่าคุณหมอหมายถึงหุ้นตัวไหน ผมก็ไม่ต่างกันใจเย็นๆครับเก็บไว้เฮทีหลัง
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 23

ถ้าหุ้นมันพื้นฐานดีจริงและราคาต่ำกว่ามูลค่าจริงๆ
ไม่ช้าก็เร็ว หุ้นก็ต้องขึ้นครับ  ยังไงก็ตาม ถ้าเราไป
เปรียบเทียบกับตัวอื่น ก็อาจขึ้นน้อยหรือขึ้นช้ากว่าได้
ซึ่งเราควบคุมอะไรไม่ได้  ที่ร้ายจริงๆก็คือ ถ้าเราเผลอคิดผิด
คิดไปเองว่าหุ้นตัวนี้มันถูก การถือหุ้นตัวนี้เอาไว้ก็คงไม่ได้ดีอะไรครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
nw108

โพสต์ที่ 24

ผมว่าเจ้าของกระทู้ต้องเลือกหุ้นที่ดีเเละเป็นที่นิยมในกระเเสของตลาด

ด้วยครับ

ผมเคยลงทุนในหุ้นที่พื้นฐานดีราคาราคาถูกมากๆหลายๆตัวเเต่พบว่า

พอรท์ผมกล้าเป็นฟารม์เลี้ยงเต่า

เลยค่อยๆปรับพอรท์มองดูตัวที่ตลาดนิยม หรือเริ่มจะนิยม เเล้วเอามา

วิเคราะห์ ต่อ เลือกตัวที่ยังมีราคาไม่เเพงมากนัก

ผลตอบเเทนระยะที่ผ่านมา ดีกว่าที่ ฟารม์เต่า เก่าผมมากพอควร

ผมก็ยังไม่เเน่ใจว่าวิธีนี้จริงๆจะถูกต้องหรือไม่ เเต่ก็มาเเชร์ๆความคิดกันครับ

นับถือ
Warantact

โพสต์ที่ 25

-__-a มันตัวไหนครับพื้นฐานดีแต่ไม่วิ่ง วิเคราะห์ผิดรึเปล่า?
slalom

โพสต์ที่ 26

ผมว่าถ้าคุณได้ขาดทุนใหญ่สักครั้ง หรือผ่านรอบหุ้นขาขึ้นและขาลงมาสักรอบ คงจะเข้าใจการลงทุนแนวVI ได้ดีขึ้นครับ
สำหรับผมผ่านรอบหุ้นใหญ่มาหนึ่งรอบ กับ วิกฤตแฮมเบอเกอร์ บวกวิกฤตความโลภในใจ ที่ทำให้ขาดทุนมากสุดสุด
ทำให้ผมละทิ้งทุกแนวทางเข้าสู่ เส้นทาง VI ตั้งใจว่าขอโตแบบอยู่เฉยๆปีละ 10-15 %
ทุกวันนี้ ผมยังต้องคอยตรวจสอบตัวเองอยู่เสมอ ว่า ตัวเองไม่เข้าใจในหุ้นที่ถือ หรือว่ามีความโลภเกินกว่าความสามารถของตัวเองหรือเปล่า

เฮียคลายเครียดกล่าวไว้ว่า "เจ้ามือไม่ได้ปั่นราคาหุ้น แต่เขาปั่นความโลภและความกลัวในใจเรา" ครับ
ปีหนึ่งลุ้นหุ้นแค่ 4 วันก็พอนะครับ (วันประกาศงบ)
Croyoty
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 27

ขอบพระคุณในน้ำใจและการเป็นห่วงกันทุกๆท่านครับ สำหรับคำแนะนำต่างๆครับ

เรื่องเครียดผมเครียดน้อยกว่าขาดทุนเดย์เทรดคับ
แต่เสียดายมากๆนี่สิ ยังไม่สามารถสลัดออกไปได้

หรือว่าชะตาชีวิตผมมันถูกกำหนดมาให้เป็นนักเก็งกำไร หรือพวกเดย์เทรด :?

เวลา คงช่วยหล่อหลอมและให้ประสบการณ์รวมทั้งเพาะบ่ม นักลงทุนจริงๆให้เกิดขึ้นในตลาดเพิ่มสักคนครับ

ขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับ  :)
prichar s.

โพสต์ที่ 28

ช่วงนี้ได้อ่านความเห็นและคำแนะนำดี ๆ บ่อยขึ้น
ค่อยรู้สึกว่าเป็นเว็บนักลงทุนขึ้นหน่อย

เป็นนักลงทุนต้องอดทนครับ

................................................

เป็นกำลังใจให้นักลงทุนทุกคน (รวมตัวเองด้วย)
Nuthor

โพสต์ที่ 29

ตอนนี้ผมก็รู้สึกคล้ายคุณ croyoty เลยครับ เพิ่งเริ่มลงทุนมาไม่นาน เห็นหุ้นตัวอื่นวิ่งเอาวิ่งเอา ตัวที่เราถือยังไม่ไปไหนเท่าไหร่ เสียดายครับ
แต่ผมไม่กล้าขายตัวที่ถืออยู่เพราะไม่รู้จะไปซื้อตัวไหน รู้จักหุ้นอยู่ไม่กี่ตัวครับ ตัวไหนไม่รู้จักก็พาลไม่กล้าเข้าไปซื้อ :oops:  :oops:

ไม่มีอะไรจะแนะนำครับ เป็นกำลังใจให้แล้วกันนะครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 30

เป็นเหมือนกันคับ
เห็นบางคนกำไรง่ายจริงๆ  แต่ตอนนี้เฉยๆ  จนเฉื่อยชา
เทคนิคส่วนตัวของผมเอง มักจะคิดว่า หุ้นทุกตัวที่ซื้อ ผมจะต้องสามารถทำใจถือมันให้ได้ 1-2 ปีโดยไม่ขายเลย  ฉะนั้นระยะสั้นถ้ามันไม่ขึ้น เลย 3-4 เดือน จิตใจของผมก็ยังสบายๆนะคับ เพราะเราทำใจมา ก่อน ที่จะซื้อหุ้น นั้นแล้ว

การเตรียมใจก่อนซื้อหุ้น น่าจะทำให้เราถือหุ้นได้นานขึ้นนะคับ

ปล. คุณหมอ หุ้นอะไรอะคับคุณหมอ นิ่งเชียว :P ( แอบถาม ) อิอิ
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ