DCFหามูลค่าหุ้นเมื่อ Growth rate มากกว่า discounted rate?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
champ412
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

DCFหามูลค่าหุ้นเมื่อ Growth rate มากกว่า discounted rate?

Post no. 1

ทำอย่างไรครับเพราะสูตรที่เคยใช้ๆอยู่มันไม่สามารถทำได้ครับ

ใครมีวิธีแนะนำบ้างครับ

พอดีหุ้นที่ดูๆอยู่มันมีการเติบโตค่อนข้างโอเค และ ROE สูงแบบสม่ำเสมอด้วยครับเลยทำให้ Growth สูงตามไปด้วยทีนี้เลยไม่ทราบว่าจะใช้สูตรไหนได้บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Sattha
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 2

ตอนคำนวณ FCF จนไปถึงปีอนันต์ใช่ไหมครับ?

ที่สูตร FCF/r-g แน่เลย

กำหนด Growth ไว้ที่กี่ % ครับ

ไม่น่าจะเกิด 3-5% นะครับ เพราะว่าโดยมากแล้วระยะยาว กิจการจะโตได้แถวๆ Growth ของ GDP ครับ

มากกว่านี้ จนถึงระยะอนันต์จะกลายเป็นบริษัทที่กลืนโลกทั้งโลกเอาไว้ครับ

(จำได้คร่าวๆ จากหนังสือของคุณสุมาอี้ อาจจะิคลาดกับต้นฉบับไปบ้างครับ :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
appendix
ผู้ติดตาม: 6

Post no. 3

แบบนั้นแปลว่า ซื้อได้ที่ทุกราคาครับ ถ้าโตได้อย่างนั้นจริงรวยอย่างเดียว
densin
Verified User

Post no. 4

ระยะยาวมันเป็นไปไม่ได้ครับ
ทุกธุรกิจมีจุดสิ้นสุดของมัน
เช่นเมื่อตลาดอิ่มตัว มีคู่แข่งใหม่ หรือตลาดมีการเปลียนแปลง
ต้องประเมินความสามารถในการแข่งขันของบริษัทก่อนประเมินมูลค่าหุ้น
ป้องกันเหตุการณ์ไม่คาดฝันในอนาคต
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 5

เรื่องนี้เป็นสิ่งที่หลายคนเข้าใจผิด  

อัตราการเติบโตที่ใช้ในการคำนวณในสูตรนั้นเป็นอัตราการเตบโตเฉลี่ยระยะยาวนานมากๆของบริษัท  ซึ่งก็คงไม่น่าจะสูงได้มากนัก  

อัตราการเติบโตช่วงแรกก็อาจจะสูง  แต่เมื่อโตมากแล้วก็คงจะลดลง

คล้ายกับอัตราผลตอบแทนจากการลงทุน  Buffett ก็ยังทำได้ไม่ถึง 20% ทบต้นต่อปีเลย  แต่ก็สามารถรวยระดับโลกได้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
กล้วยไม้ขาว

Post no. 6

กลับไปอ่านใหม่ครับ

การคำนวนต้องแบ่งเป็นสองช่วง
1 ช่วงเติบโตสูง
2 ช่วงอิ่มตัว

ทั้งสองช่วงใช้สูตรต่างกันและเงื่อนไขต่างกันครับ
champ412
ผู้ติดตาม: 22

Post no. 7

ขอบคุณครับทุกท่าน

จะเอาไปประกอบการคำนวนต่อไปครับ :D
jajam

Post no. 8

แลกเปลี่ยนนะครับ โดยปรกติเวลาคำนวณ Growth จะดูจากค่า EVA ด้วย เราะมันคือมูลค่าเพิ่ม และเวลาที่ผมประมาณราคาจะใช้ growth ที่ไม่สูงเกินไป เพราะจะเป็นการกดราคาหุ้นที่จะซื้อให้ต่ำลงมา ประมาณว่าเผื่อ safety factor ไว้ครับ
send
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 9

ใช้ Nonconstant Growth ครับ
ช่วงแรกเราจะ discount หา PV ของ FCF ปกติ
ต่อช่วงที่ไปถึงอนันต์ที่เราใช้ FCF/WACC-G
หรือ Div/r-g นั้นส่วนใหญ่จะมี g ต่ำอยู่แล้ว(เป็นช่วงอิ่มตัว)
ดังนั้นจึงไม่มีปัญหา g>r ครับ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 10

ต้องใช้ Multistage DCF ครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
nut776
ผู้ติดตาม: 4

Post no. 11

หนังสือของ คริสโตเฟอร์ บราวน์

เรื่อง the little book of value investing

บอกว่าระยะยาว

ในการศึกษา หุ้น คุณค่า เช่น pbv pe ต่ำ
ชนะ หุ้นเติบโตในทุกประเทศ

ไม่รู้จริงหรือเปล่า นะครับ

เหมือนพี่แกจะเน้น อัตราส่วน เชิงอนุรักษ์มากกว่า
การคาดเดาอนาคต แล้วก็ฟันธง มาแบบนี้
ส่วน ดร.เทพนิเวศน์ ของผม ก็บอกว่าไม่ค่อยได่้ใช้
dcf ไม่รู้จริงไหม

ดังนั้นคำถามคือ พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยว่า
เราจะได้ประโยชน์สูงสุด จากการคำนวณ
dcf ในหุ้นแบบใด สถานการณ์ใด
เช่น หุ้นโตเร็ว ในช่วงหมีตบ อะไรทำนองเนี้ยอะคับ
show me money.
PostPost