กำไรของเจ้าของ (own earning) กับกระแสเงินสดอิสระ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

กำไรของเจ้าของ (own earning) กับกระแสเงินสดอิสระ

โพสต์ที่ 1

กำไรของเจ้าของ (own earning) กับกระแสเงินสดอิสระค่า 2 ค่านี้ใกล้เคียงกันไหมครับ   หรือเป็นค่าเดียวกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

ตามที่ผมเข้าใจนะครับ ไว้รออีกหลาย ๆ ท่านเข้ามาแนะนำเพิ่ม

กระแสเงินสดอิสระ ต้องดูว่าอิสระแค่ไหนครับ

(Free Cash Flow to The Firm )อิสระสำหรับบริษัท ก็คือเงินสดจากการดำเนินงานหลังหักคชจทั้งหมดและเงินลงทุนหมุนเวียนในการดำเนินงานตามปกติแล้ว เป็นเงินที่บริษัทเอาไปใช้ อะไรต่อมิอะไรได้

แต่อิสระสำหรับเจ้าของ (Free Cash Floe to Equity) ก็คือกระแสเงินสดข้างบน แล้วหักต่อด้วยดอกเบี้ยที่จ่ายเงินกู้ (เจ้าหนี้) เหลือเป็นเงินสดจริง ๆ สำหรับผู้ถือหุ้นครับ

ส่วน owner earning หน่ะ เป็นศัพท์ที่ปู่บัฟนำมาใช้ มันคล้ายกับ FCFF เพียงแต่ เงินลงทุนหมุนเวียนที่ว่านั้น ในมุมมองของปู่บัพ คือจำนวนเงินที่ใช้ลงทุนให้เพียงพอต่อการหล่อเลี้ยงและคงความได้เปรียบอย่างยั่งยืนไว้ได้ ไม่ใชเพียงพอต่อการทดแทนของเก่าที่สึกหรอไปอย่างเดียว
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
โพสต์โพสต์