อยากถามกลยุทธในช่วงที่หุ้นขึ้นมาสูงขนาดนี้ครับ ยอมซื้อของแพ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dukedick
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากถามกลยุทธในช่วงที่หุ้นขึ้นมาสูงขนาดนี้ครับ ยอมซื้อของแพ

โพสต์ที่ 1

VI อย่างพวกเราไม่ขายกันอยู่แล้วเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าศึกษาแล้วมั่นใจกับหุ้นตัวนั้นๆ  ซึ่งจะไม่ถือหุ้นมากตัว เลือกหุ้นที่เราคิดว่าดีที่สุดในตลาด ถือหุ้นที่เรารู้จักดี  แต่ถ้าตลาดอย่างนี้ของมันเริ่มแพงกว่าราคาที่เราตั้งเป้าไว้  
แล้วเงินเดือนเงินเก็บที่ได้เพิ่มมาทุกเดือนสะสมกันเรื่อยๆจัดการกันยังไงครับ  หรือยังเอาไปลงอยู่แม้ตลาดเป็นอย่างนี้ซึ่งเท่ากับว่าเราซื้อหุ้นในราคาแพงสิครับ  แถมราคาก็ไปถัวกับที่อุตสาห์ซื้อได้ถูกมาอีก    

หรือจะรอ เพื่อนผมบางคนรอมาตั้งแต่8ร้อยจุดว่าหุ้นจะลง มันก็ไม่เห็นลง หรือ VI ต้องรอกันเป็นปีๆ  เท่ากับเสียโอกาสนำเงินต่อเงินรึเปล่าครับ    

หรือจะศึกษาหาหุ้นตัวอื่น  ก็เท่ากับว่าเราเพิ่มความเสี่ยงไปหากิจการที่เราคัดทิ้งไปตอนแรก ซึ่งย่อมเสี่ยงกว่าหุ้น No.1 ในใจเรา

ผมว่าเป็น VI หุ้นขึ้นนี่เล่นยากนะ  หุ้นตกเล่นง่ายกว่าอีก
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 2

ถูกต้องแล้วครับ
เป็นVIต้องอดทนรอซื้อหุ้นราคาถูกๆ
ซื้อและถือไว้ให้นานตราบจนคุณค่าบเปลี่ยน
สบายๆ
:)  :)  :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ถ้าคิดว่ายังไม่เจอหุ้นที่ดีพอ และราคาไม่เหมาะสม

การรอคือคำตอบที่ดีดีสุดครับ เราไม่จำเป็นต้องตีลูกบอลทุกลูกที่มา waiting for perfect pitch  :o
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
dukedick

โพสต์ที่ 4

งั้นขอถามต่ออีกข้อไปเลยครับว่า รอนานๆกันขนาดนี้พักเงินกันที่ไหนบ้างครับ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

นอกระบบ  :lol:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
navapon

โพสต์ที่ 6

ผมก็รอเช่นกันครับ ลงทุนในหุ้นแค่20% ของเงินออมอยู่ ที่เหลือก็กองทุนรวมตราสารหนี้ระยะสั้น (MMF), บัญชีฝากประจำ 3 เดือน ส่วน 6หรือ12 เดือนไม่เอาเดี๋ยวดอกก็ปรับขึ้นปีหน้ามันจะไม่คุ้ม  และทองคำก็น่าสนใจ สุดท้ายก้ควานหาหุ้นดีที่ยังถูกไปเรือยๆครับ
ประหยัด ขยัน ออม ทำงานประจำต่อไปก่อนครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
rakoilnaka

โพสต์ที่ 7

ถ้ารอแล้วมันขึ้นเรื่อยเรื่อยอ่าคับ
jinyong

โพสต์ที่ 8

หุ้นบางตัว ลงไปแล้ว ไม่เคยกลับขึนมาก็มี

หุ้นบางตัว ขึ้นไปแล้ว ไม่เคยกลับลงมาก็มี
เด็กฝึกงาน...
Yaiba123

โพสต์ที่ 9

รอมานานแล้วเหมือนกันครับ ซื้อครั้งสุดท้ายตอนวิกฤตการเมือง จากตอนแรกถือหุ้น100% ตอนนี้กลายเป็นหุ้น 70 เงินสด 30ซะแล้วครับ  (เงินเก็บต่อเดือนไม่ได้สูงครับ แต่พอร์ทเล็ก :lol: )

จริงๆหุ้นถูกๆตอนนี้คงมีแหละครับ แต่สายตา+ฝีมือ ผมคงยังน้อยไป เลยหาไม่ค่อยจะเจอ ไอ้ที่เจอก็ดันไม่ค่อยจะรู้จักธุรกิจแนวนั้น สุดท้ายก็รอต่อไปครับ ส่วนแหล่งพักเงิน ตอนนี้กำลังหาๆอยู่เหมือนกันครับ ใครมีที่ไหนดีๆแนะนำผมด้วยครับ
สิ่งที่สำคัญที่สุดในการเดินทางสายนี้คือ จิตใจที่มั่นคงและแน่วแน่.....ส่วนความรู้เป็นสิ่งที่สามารถไขว่คว้าเพื่อตามให้ทันผู้อื่นได้ สู้ต่อไป...
Suysak

โพสต์ที่ 10

คิดไม่ออก ก็ ฝากประจำสิครับ ม่ายก็ไปท่องเที่ยวหาประสบการณ์ชีวิต ชีวิตมีอะไรมากกว่าหน้าจอแดงเขียวนะ  :lol: ไว้คนกลัวตลาดค่อยซื้อ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
nw108

โพสต์ที่ 11

:8)

ผมลงทุนในบริษัทที่ ผมมองว่าจะมีผลประกอบการที่ดีต่อไป

ไม่เคยมองว่าset เท่าไรมานานเเล้วครับ

set ขึ้นไปอีกเป้น 1500จุด ผมก้เชื่อว่ายังมีคนขาดทุนได้

เเต่ในขณะที่ set ลง พอรท์เราก็ยังมีผลประกอบการที่ดีกว่าการนำเงินไปฝากเเบงค์ได้

สำหรับผม set index ไม่ได้มีค่าอะไรนัก เพราะไม่ว่าเท่าไรผมก้ยังคงลงทุนต่อเนื่อง

เว้นเเต่ว่าผมสามรถหาการลงทุนที่ให้ผลตอบเเทนดีกว่า เเละปลอดภัยมากกว่า

ลงทุนเเบบมีสติเเละมีความสุขกับการลงทุนครับ
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 12

เท่าที่ดูผ่าน ๆ หุ้นที่ตัวเองสนในตอนนี้เกินเกณฑ์ทั่วไปที่ผมจะซื้อแล้วสิ เว้นแต่ว่าจะมีข้อมูลอะไรที่ทำให้ยังอยู่ในเกณฑ์ที่จะซื้อได้
aviruth

โพสต์ที่ 13

ผมซื้อขาย สามเดือนครั้งครับ หลังงบออก ถ้ายังมีหุ้นเข้าเกณฑ์ก็ซื้อ ถ้าตกเกณฑ์ก็ขาย ไม่สนใจเป็นรายตัวมากถ้าพอร์ตรวมยังเขียวอยู่
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 14

[quote="nw108"]:8)
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

saichon เขียน:
ในช่วงนี้ก็ฝันหวานไปพลางๆว่าอีก2-3ปี จะมีเงินปันผลเข้ามาปีละประมาณเท่าไหร่
และพอร์ตจะโตเป็นเท่าไหร่เอาครับ :wink:
:8) ฝันหวาน

http://www.youtube.com/watch?v=TrWCJevtGVM
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 16

ซื้อเมื่อเจอหุ้นที่เสนอขายในราคาต่ำกว่ามูลค่า ไม่เจอก็ถือเงินรอไว้ก่อนครับ
มันเป็นข้อดีของการลงทุนนะครับ เราเลือกเล่นในเกมส์ที่มีโอกาสชนะมากมากได้ ส่วนเกมส์ที่มีโอกาสแพ้สูง เราก็อยู่เฉย ๆ ดีกว่า

หากมองไปแล้วเจอแต่หุ้นราคาแพง

แล้วเราจะเสี่ยงเข้าไปเล่นทำไมครับ ในเมือมันมีโอกาสเสียมากกว่าได้

ปล.แต่ตอนนี้ ยังมีหุ้นถูกให้เลือกอีกเยอะครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 17

ผมก็ยังเจอหุ้น undervalue ให้ลงทุนอยู่เรื่อยๆนะ ติดปัญหาไม่มีเงินสดในมือทุกทีเลย  :8)  :8)
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 18

[quote="reiter"]ผมก็ยังเจอหุ้น undervalue ให้ลงทุนอยู่เรื่อยๆนะ ติดปัญหาไม่มีเงินสดในมือทุกทีเลย
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 19

[quote="newbie_12"][quote="reiter"]ผมก็ยังเจอหุ้น undervalue ให้ลงทุนอยู่เรื่อยๆนะ ติดปัญหาไม่มีเงินสดในมือทุกทีเลย
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

ดร.นิเวศ ลงทุนตั้งแต่ตอน SET 800-900 (รอบก่อนๆนู้น)
ตอนนี้ SET ก็ยัง 800-900 อยู่
แต่เงินจาก 10 ล้าน กลายเป็นเกือบ 2000 ล้านแล้วครับ
ดร.นิเวศ ท่านสามารถรวยได้ เด้งได้ ไม่รู้กี่สิบเท่า โดย SET เท่าเดิมๆ

ส่วนวิธีการรับมือ ผมว่าไม่ต้องคิดซับซ้อน ระดับ idol เกรแฮม บัฟเฟต เนฟฟ์ คิดไว้แล้ว
เจอหุ้นถูกก็ซื้อ ไม่เจอก็ถือเงินสด ง่ายๆแค่นั้น
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 21

เห็นด้วยกับคุณหมอ reiter ครับ

แล้วก็ ซื้อตัวหุ้นครับ อย่าไปมองดัชนี เว้นเสียว่า หุ้นที่เราสนใจนั้นหรือซื้อไว้นั้น มีผลอย่างมากกับดัชนีคับ
dukedick

โพสต์ที่ 22

เขา้ใจหลักการนะ  
ผมทำอยู่คือซื้อเมื่อเห็นราคาต่ำกว่ามูลค่า  แต่ถ้ามองอีกแบบถ้าซื้อเฉพาะเวลาหุ้นราคาถูก  แปลว่าเราใช้วิธีอื่นเป็นส่วนใหญ่ในการออมใช่มั้ยครับ  เพราะซื้อได้เฉพาะเวลามีจังหวะ     แต่เงินเก็บเราเพิ่มทุกเดือน  เราก็มองเงินมันแช่ไว้ไปเรื่อยๆ   ทั้งๆที่ถ้าไปซื้อพันธบัตรหรือหุ้นกู้อาจได้ผลตอบแทนสม่ำเสมอแน่นอนกว่า

แต่ถ้าซื้อหุ้นที่เรามั่นใจเรื่อยๆไม่เี่กี่ยงราคาก็เพิ่มโอกาสติดดอยเข้าใกล้กับพวกเล่นสั้น  เพราะซื้อราคาเดียวกับพวกเขา

เลยมองว่าเกมส์นี้  จริงๆมันก็วัดการอดทนอย่างหนึ่งเหมือนกันนะ    ถ้าผมเป็นฝรั่งรู้อย่างนี้ผมก็ซื้อไปก่อนไม่เกี่ยงราคาแม้จะขาดทุนตอนแรก แต่ลากไปสูงไว้นานๆเข้า  สุดท้ายคนที่ทนไม่ไหวก็ต้องเอากำไรที่เคยได้จากเราเข้ามารับไม้อยู่ดี   มองอย่างนี้เลยเริ่มเข้าใจแล้วว่าระยะยาวตลาดหุ้นทำไมคนขาดทุนมากกว่าคนกำไร    ยกเว้นมีความสามารถแบบดร.นิเวศน์  คือมีสายตาหาหุ้นundervalueใหม่ๆมาเล่นได้เรื่อยๆตลอดสภาพตลาด
rakoilnaka

โพสต์ที่ 23

ผมใช้พวก TLOGIS กับ TFUND พักเงินอ่า มันค่อนข้างนิ่ง ปันผลสมำเสมอ 6-8%ได้ โดยเฉพาะ TLOGIS นี่ถ้าเข้าใจไม่ผิดกองทุนจะรับประกันรายได้ค่าเช่าขั้นต่ำประมาณ 7% เป็นเวลาอีก 6 ปี (คิดจากต้นทุน 10 บาทน๊า)
Teeruk

โพสต์ที่ 24

เก็บตางไว้คับ อาจจะเอาไปทำอย่างอื่น ก่อนก็ได้นะ่ ฝาก ธ ไว้ก่อน ก็ได้ หากไม่รู้ว่าจะทำไร...

ผมมองว่า หากเรา คิดว่า ตอนนี้ ตลาดไม่มีหุ้นถูกแล้ว ก็ให้รอ คับ บัฟเฟตต์ บอกว่า เล่นหุ้นห้ามเชื่อคนอื่นน่ะคับ หากเราไม่มั่นใจ ผมคิดว่า ใ้ห้รอน่ะคับ ถึงแม้คนอื่นเขายังบอกว่า ยังมีหุ้นถูกอยู่ แต่อย่าลืมคับ ว่า คนที่พูดเขาอาจจะอยู่ีในตลาดและอาจจะมีประสบการณ์ในการลงทุนมากกว่าเรา รวมถึงศึกษามากกว่าด้วย

....นอกจากนั้นผมมองว่า ในช่วงที่คุณเก็บตางไว้ โดยที่ไม่เอามาลงทุนในช่วงนี้ คุณก็ลองศึกษา ศึกษา ให้เยอะๆ คับ เพื่อเพิ่มเสริมประสบการณ์คับ บางที ตลาดอาจจะปรับไปสูงกว่านี้ ตอนที่คุณศึกษามาระดับหนึ่ง และอาจจะมองกลับกันจากตอนนี้ ว่า มันยังมีของถูก......ลงทุนให้เชื่อตัวเองคับ เพระหากพลาดแล้ว มันก็คือเงินเราคับ

...ส่วนตัวผมก็ยังเห็นว่า พอจะมีของถูกอยู่...
Only one word can change your life...
You want to be greedy when others are fearful. You want to be fearful when others are greedy. It's that simple
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

[quote="reiter"]ผมก็ยังเจอหุ้น undervalue ให้ลงทุนอยู่เรื่อยๆนะ ติดปัญหาไม่มีเงินสดในมือทุกทีเลย
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 26

ตอนนี้ผมเพิ่งเปลี่ยนกลยุทธจากซื้อหุ้นถูก เป็นหุ้นที่กำลังจะถูกแทน
ทำให้ยอมซื้อหุ้นที่ PE สูงได้ แต่คาดการณ์(เดา) ว่า PE จะต่ำลงในอนาคต
เพราะ Growth ที่สูง  :lol:
thalucoz

โพสต์ที่ 27

[quote="Suysak"]คิดไม่ออก ก็ ฝากประจำสิครับ ม่ายก็ไปท่องเที่ยวหาประสบการณ์ชีวิต ชีวิตมีอะไรมากกว่าหน้าจอแดงเขียวนะ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
akkhapon

โพสต์ที่ 28

ซุนเซ็ก เขียน:ดร.นิเวศ ลงทุนตั้งแต่ตอน SET 800-900 (รอบก่อนๆนู้น)
แต่เงินจาก 10 ล้าน กลายเป็นเกือบ 2000 ล้านแล้วครับ
ดร.นิเวศ ท่านสามารถรวยได้ เด้งได้ ไม่รู้กี่สิบเท่า โดย SET เท่าเดิมๆ

ส่วนวิธีการรับมือ ผมว่าไม่ต้องคิดซับซ้อน ระดับ idol เกรแฮม บัฟเฟต เนฟฟ์ คิดไว้แล้ว
เจอหุ้นถูกก็ซื้อ ไม่เจอก็ถือเงินสด ง่ายๆแค่นั้น
แจ่มชัด!
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 29

ซุนเซ็ก เขียน:ดร.นิเวศ ลงทุนตั้งแต่ตอน SET 800-900 (รอบก่อนๆนู้น)

+1 เห็นด้วย

บางที ผมก็เจอบ่อยเวลาโทรหาเพื่อน เพื่อนก็ถามหุ้นขึ้นมาขนาดนี้ รวยกันใหญ่เลยสินะ

ผมก็บอกว่า ดัชนีหุ้น กับ ตัวหุ้น นี่ต้องมองแยกกันนะ แล้วก็ บลา บลา บลา

ก็เอาเป็นว่า ถ้าหุ้นที่เราซื้อแต่เดิม ถ้าดูเกินมูลค่าที่เราต้องการ ก็ขายทิ้ง กำไรก็แล้วแต่

ถ้าเจอหุ้นที่ยังมี MOS มากพอควร เราก็เก็บเข้าพอร์ต

ส่วนตัวผมก็มีเงินสดไว้ส่วนหนึ่งเสมอ เผื่อเหคุการณ์ที่ไม่คาดคิด
โพสต์โพสต์