ต้องการ ย้ายโบรก หนีขั้นต่ำ มีที่ไป แนะนำไหม ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ต้องการ ย้ายโบรก หนีขั้นต่ำ มีที่ไป แนะนำไหม ครับ

โพสต์ที่ 1

สาเหตุที่ผมเลือกโบรกที่ผมใช้อยู่ คือ
ไม่เก็บขั้นต่ำ
ตอนนี้ โบรก ดันจะเปลี่ยนมาเก็บขั้นต่ำ
ใครพอจะแนะนำที่ใหม่ให้หนีได้บ้างครับ

:lol:
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
watermusic

โพสต์ที่ 2

คิดว่าอีกหน่อยอาจจะเก็บทุกโบรคก็ได้
เลือกโบรคที่ให้แล้วสบายใจ  ดีกว่า
ขาดทุนทียังมากกว่า 50 บาทอีก
เอาเวลาไว้ศึกษาหุ้นเพื่อลดโอกาสขาดทุนดีกว่า
สิ่งมีชีวิตซึ่งขับเคลื่อนด้วยความกลัวและความโลภ
teetotal

โพสต์ที่ 3

ถ้าตอนนี้ ยังมี โบรกที่ไม่เก็บ ขั้นต่ำ
ผมอยากให้ รายได้ที่เกิดจากการ trade ของผม
ไปสนับสนุน การทำงาน ของ โบรกนั้นครับ

เพราะ เขาเห็นคุณค่า ของ นักลงทุนหน้าใหม่ หรือ  นักศึกษา

ผมอาจเอาตัวรอดได้ โดย trade ให้สูงกว่ายอดขั้นต่ำ
แต่ถ้าทุกท่านคิดแบบนี้ เอาแต่ตนเองรอด
โบรก ที่ ไม่เก็บ ก็ จะเก็บขั้นต่ำ กันหมด
คนเดือดร้อน ก็ไม่มีใครสนใจสิครับ

ถ้าจะเขี่ยนักลงทุนเล็กๆ ออกไป
ผมอยากเห็น นักลงทุนใหญ่ ๆ ออกไปกับเด็กๆ เหมือนกันครับ
ท่านนักลงทุนใหญ่ๆ เสียเท่าเดิมอยู่แล้ว แต่ การย้ายออกของนักลงทุนใหญ่ๆ
อาจช่วยเพิ่ม อำนาจต่อรองให้ นักลงทุนเล็กๆ หน้าใหม่ๆได้

การลงทุนในหุ้น เป็นการลงทุนที่ดีที่สุดในระยะยาว
เราน่าจะส่งเสริมสนับสนุน ให้นักลงทุน หน้าใหม่ รายเล็กๆ เล่นได้นะครับ
ช่วยเขาประหยัด
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
SunShine@Night

โพสต์ที่ 4

SICCO เลยครับ

ไม่มีขั้นต่ำ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Likhit

โพสต์ที่ 5

มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ  ถ้าเราตัวเล็กๆ พูดอะไรก็ไม่มีคนให้ความสำคัญไม่มีคน

ฟัง
ขงเบ้งวีไอ

โพสต์ที่ 6

เคยทราบว่า ZMICO ไม่เก็บขั้นต่ำครับ เนื่องจากลูกค้าส่วนใหญ่เป็นรายย่อย  :lol:
Botong

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ ZMICO ก็จะเก็บแล้วครับ แอบเซ็งเหมือนกัน...
*** better together ***
kurapica

โพสต์ที่ 8

ใช้กินเองอยู่ครับ ผมเพิ่งกลับไปดูรายการย้อนหลัง อ้าวโดนขั้นต่ำไปแล้วนี่หว่า
ต้องเทรดอย่างน้อย 33,333 บาท ถึงจะพอดีขั้นต่ำ ตอนนั้นผมก็ไม่รู้ มีอยู่วันหนึ่งเทรดเล่นๆไม่กี่ร้อยบาท กับอีกวันเทรดแค่หมื่นต้นๆ
โดนค่าคอมขั้นต่ำไปวันละ 50 บาท เปิดดูรายการย้อนหลัง เพิ่งจะรู้ว่าโดนไปแล้ว
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
kurapica

โพสต์ที่ 9

เผื่อยังมีใครที่ใช้โบรคนี้แล้วยังไม่รู้ (สงสัยมีผมคนเดียวที่เพิ่งรู้) :roll:

รูปภาพ
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
jitakung

โพสต์ที่ 10

เห็นว่ามี tisco อีกที่นึงที่ไม่คิดขึ้นต่ำ จริงไหมครับ มีใครใช้อยู่บ้างครับ
Panthep
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

อีกหน่อยทุกที่ต้องมีชั้นต่ำแน่ๆ ไม่ต้องห่วง
เพราะฉะนั้นเราควรเลือกโบรคที่ให้ดอกเบี้ยเงินฝากค้ำประกันสูงๆมากกว่า เช่น ที่เกียรนาคิน ให้ดอกเบี้ย 1.25% และเป็นโบรคที่ให้ดอกเบี้ยเยอะสุด แถมเวลาเทรดสะสมคะแนนไปแลกของได้ด้วย ผมว่า น่าจะดีสุดตอนนี้ โปรแกรมใช้ของ settrade

ผมแนะนำให้ดูหุ้นผ่านโปรแกรมของ kimeng แต่เทรดให้ไปเทรดกับเกียรนาคิน
NoiSNC

โพสต์ที่ 12

๑. ผมเป็นนักลงทุนหน้าใหม่รายยิบย่อย
๒. ผมใช้วิธีซื้อหุ้นแบบ Dollar Cost Average
๓. ผมมีเงินสำหรับลงทุนต่อเดือนน้อย ไม่กี่พันบาท

หากผมซื้ออย่างเดียว ไม่ขายเลย ก็ต้องจ่ายค่าธรรมเนียมขั้นต่ำห้าสิบบาท และภาษีมูลค่าเพิ่ม ทำให้ต้นทุนต่อหุ้นสูงกว่าเดิม

ถ้าเกิดวันใดผมต้องการขายหุ้นที่มี(อยู่น้อย) ก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมขั้นต่ำอีกห้าสิบบาท และภาษีมูลค่าเพิ่ม ทำให้ได้เงินกลับมาน้อย

อย่างนี้ผมว่าเอาเวลาไปหาผู้ให้บริการที่ไม่มีค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ ก็เหมาะสมกับลักษณะการลงทุนของผม

ที่โพสนี่เพื่อต้องการให้ทราบว่า ในตลาดหุ้น ยังมีคนที่ทุนน้อย ๆ อย่างนี้อีกมาก (ส่วนหนึ่งเพราะผมชักชวนเพื่อน ๆ ให้มาลงทุน และแต่ละคนมีทุนน้อยมาก) ดังนั้นอย่าได้ต่อว่าต่อขานกลุ่มคนเหล่านี้เลยครับ ทุกคนย่อมต้องการรักษาผลประโยชน์ของตนกันทั้งนั้น ;)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

อยากทราบเหมือนกันครับ
ของผมใช้ KS (Kasikorn Securities) มีขั้นต่ำด้วยครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
chrisac118

โพสต์ที่ 14

ktzmiko เพิ่งมีขั้นต่ำ รายเล็กอย่างผมก็อาจจะต้องหนีึีครับ ถ้าเปิดportไม่เสียตังต์ก็เปิดๆไป
teetotal

โพสต์ที่ 15

คงรำคาญ รายย่อย
ถ้า รายใหญ่ๆ หมั่นไส้ ออกด้วย เขาจะทำไง หว่า
.........
appendix
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 16

ไม่เป็นธรรมและหาเหตุผลไม่ได้อย่างมากๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งลูกค้าทางอินเตอร์เน็ท ให้เก็บค่ารักษาบัญชีรายปีผมว่ายังเมกเซนส์กว่ามาก
ace

โพสต์ที่ 17

ทั้งนี้ บริษัทฯ จะกันเงินฝากของท่านเพื่อสำรองสำหรับค่าธรรมเนียมการซื้อขายฯ ขั้นต่ำ เป็นจำนวน
53.50 บาท (ค่านายหน้า + ภาษีมูลค่าเพิ่ม) โดยหักจากอำนาจซื้อ (Buying Limit) หรืออำนาจซื้อส่วน
เกิน (Excess Equity) ในบัญชีแคชบาล้านซ์ (Cash Balance) หรือ บัญชีเครดิตบาล้านซ์ (เคที ซีมิโก้ และ TSFC) แล้วแต่กรณี
หมายความว่าไงครับตรงนี้  ใช่เค้าจะหักเงินจากบัญชีไปก่อนทุกวัน??
งี้ถ้ามีลูกค้าบัญชี cash ซักแสนบัญชี ก็มีเงิน 5 ล้านเหนาะๆทุกวันแล้วสิเนี่ย
ที่อื่นเค้าทำกันยังไงครับ งง
jack_jack
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

kurapica เขียน:เผื่อยังมีใครที่ใช้โบรคนี้แล้วยังไม่รู้ (สงสัยมีผมคนเดียวที่เพิ่งรู้) :roll:

รูปภาพ
kimeng ถ้าเทรดทางเน็ท เสีย 0.15 เองหรือครับ
ใช้ ktzimico เสีย 0.2 ถ้าใช่จะได้เปลี่ยน ต่างกันหลายอยู่
ขอบคุณครับ
NoiSNC

โพสต์ที่ 19

เอ๋ ผมใช้ KT-Zmico ก็ค่าธรรมเนียม 0.15 (ยังไม่รวม vat) นะครับ
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
janont

โพสต์ที่ 20

เข้าใจว่าบัญชีเงินสดมี 2 แบบ นะครับ
-บัญชีแคชบาล้านซ์ (Cash Balance) เสีย 0.15%
หมายถึง บัญชีที่ลูกค้าวางเงินล่วงหน้าไว้กับบริษัทฯ เต็มจำนวนที่จะซื้อหลักทรัพย์ก่อนการซื้อขายหลักทรัพย์ และให้บริษัทฯหักเงินในบัญชีของลูกค้าที่วางเงินไว้กับบริษัทฯ เพื่อชำระค่าซื้อหลักทรัพย์หรือโอนเงินค่าขายหลักทรัพย์เข้าบัญชีดังกล่าว ไม่จำกัดว่าเป็นการสั่งคำสั่งผ่านเจ้าหน้าที่การตลาดหรือผ่านทางอินเตอร์เน็ต
-บัญชีวงเงินอนุมัติ (Credit Line) เสีย 0.20%
หมายถึง บัญชีที่ลูกค้าซื้อขายหลักทรัพย์ภายในวงเงินที่ได้รับอนุมัติจากบริษัทฯ โดยชำระราคาเต็มจำนวนในวันทำการที่ 3 ถัดจากวันที่ทำรายการผ่านระบบเงินฝากธนาคารอัตโนมัติ (ATS) ของลูกค้า ไม่จำกัดว่าเป็นการสั่งคำสั่งผ่านเจ้าหน้าที่การตลาดหรือผ่านทางอินเตอร์เน็ต
janont

โพสต์ที่ 21

ค่าธรรมเนียมข้างบนเฉพาะซื้อขายผ่าน internet นะครับ ถ้าผ่าน marketting จะเป็น 0.25%
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: ต้องการ ย้ายโบรก หนีขั้นต่ำ มีที่ไป แนะนำไหม ครับ

โพสต์ที่ 22

teetotal เขียน:สาเหตุที่ผมเลือกโบรกที่ผมใช้อยู่ คือ
ไม่เก็บขั้นต่ำ
ตอนนี้ โบรก ดันจะเปลี่ยนมาเก็บขั้นต่ำ
ใครพอจะแนะนำที่ใหม่ให้หนีได้บ้างครับ

:lol:
สมัยเมื่อผมเปิดบัญชีเทรดหุ้นใหม่ๆ
ผมก็เลือกโบรกเกอร์ด้วยเหตุผลเดียวกันนี่แหละครับ
พอมา ณ วันนี้
ผมว่าเหตุผลนี้คงไม่ใช่เหตุผลที่ผมจะเปลี่ยนโบรกน่ะนะครับ :roll:
ปกติก็ไม่ค่อยจะได้เทรดอยู่แล้ว
นานๆ ปรับพอร์ตทีครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 23

NoiSNC เขียน:เอ๋ ผมใช้ KT-Zmico ก็ค่าธรรมเนียม 0.15 (ยังไม่รวม vat)
นะครับ
ส่วนบริการลูกค้าฯ  ขอเรียนให้ทุกท่านทราบว่า        บริษัทฯ   จะเรียกเก็บอัตราค่าธรรมเนียมการซื้อขายหลักทรัพย์ขั้นต่ำสำหรับลูกค้าทั่วไป เป็นจำนวน 50.- บาทต่อวัน (ยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม) ต่อประเภทบัญชีสำหรับการซื้อขายหลักทรัพย์ในทุกช่องทางการส่งคำสั่ง  โดยมีผลตั้งแต่วันที่  5  พฤศจิกายน  พ.ศ.  2553  เป็นต้นไป

โดยบริษัทฯ จะกันเงินฝากของลูกค้าในแต่ละประเภทบัญชี เพื่อสำรองสำหรับค่าธรรมเนียมการซื้อขายฯ ขั้นต่ำ         เป็นจำนวน  53.50  บาท  (ค่านายหน้า + ภาษีมูลค่าเพิ่ม) โดยหักจากอำนาจซื้อ (Buying Limit) ในบัญชีแคชบาล้านซ์  (Cash Balance)   หรือหักจากอำนาจซื้อส่วนเกิน (Excess Equity)  ในบัญชีเครดิตบาล้านซ์ (เคที ซีมิโก้ และ TSFC) แล้วแต่กรณี  

ทั้งนี้ บริษัทฯ จะนำส่งจดหมาย  ลงวันที่ 15 ตุลาคม พ.ศ. 2553  ตามไฟล์ที่แนบมาพร้อมนี้   เพื่อแจ้งเรียนไปยังลูกค้าของท่าน   ทางไปรษณีย์ และ ผ่าน www.ktzmico.com   เพื่อทราบโดยทั่วกัน

จึงเรียนมาเพื่อเป็นข้อมูลให้ทุกท่านทราบค่ะ

ชญาดา   สุคันธวนิช (อั๋น)

ส่วนบริการลูกค้าและควบคุมวงเงิน

บริษัทหลักทรัพย์ เคที ซีมิโก้ จำกัด

287 อาคารลิเบอร์ตี้สแควร์ ชั้น 21  ถนนสีลม  แขวงสีลม  เขตบางรัก  กรุงเทพฯ  10500

โทรศัพท์  02-695-5500  โทรสาร  02-695-5991

Email : [email protected] Or [email protected]
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 24

janont เขียน:เข้าใจว่าบัญชีเงินสดมี 2 แบบ นะครับ
-บัญชีแคชบาล้านซ์ (Cash Balance) เสีย 0.15%
หมายถึง บัญชีที่ลูกค้าวางเงินล่วงหน้าไว้กับบริษัทฯ เต็มจำนวนที่จะซื้อหลักทรัพย์ก่อนการซื้อขายหลักทรัพย์ และให้บริษัทฯหักเงินในบัญชีของลูกค้าที่วางเงินไว้กับบริษัทฯ เพื่อชำระค่าซื้อหลักทรัพย์หรือโอนเงินค่าขายหลักทรัพย์เข้าบัญชีดังกล่าว ไม่จำกัดว่าเป็นการสั่งคำสั่งผ่านเจ้าหน้าที่การตลาดหรือผ่านทางอินเตอร์เน็ต
-บัญชีวงเงินอนุมัติ (Credit Line) เสีย 0.20%
หมายถึง บัญชีที่ลูกค้าซื้อขายหลักทรัพย์ภายในวงเงินที่ได้รับอนุมัติจากบริษัทฯ โดยชำระราคาเต็มจำนวนในวันทำการที่ 3 ถัดจากวันที่ทำรายการผ่านระบบเงินฝากธนาคารอัตโนมัติ (ATS) ของลูกค้า ไม่จำกัดว่าเป็นการสั่งคำสั่งผ่านเจ้าหน้าที่การตลาดหรือผ่านทางอินเตอร์เน็ต
ถูกต้องครับ แต่หลังวันที่ 5 พย เคทีซิมิโก ก็เริ่มเก็บ 50 +3.5 ขั้นต่ำก่อนครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ace

โพสต์ที่ 25

เอามาให้สำหรับผู้ที่คิดย้ายครับ
เรียน ท่านลูกค้า

ค่าธรรมเนียมตัวละ 50 บาทค่ะ ซึ่งใช้เวลาในการโอนหุ้นประมาณ 1-2 วันทำการค่ะ

Best Regards,

Online Center
KT ZMICO Securities Co., Ltd
8th Floor Liberty Square Bldg.,
Silom Road, Bangrak,
Bangkok 10500 Thailand
Tel: 66 2 695 5559
Fax: 66 2 631 1765
Email: [email protected]
WWW.KTZMICO.COM
MrRobot

โพสต์ที่ 26

ผมใช้บัญชีเงินสดหรือบัญชีแคชบาล้านซ์ (Cash Balance) ของบัวหลวงครับ แบบที่ต้องเอาเงินไปฝากไว้ที่โบรคก่อนครับ เสียค่าคอมอยู่ที่ 0.15% เเต่เงินในบัญชีที่ยังไม่ได้ซื้อหุ้นก็ได้ดอกเบี้ยเงิยฝากครับ เเล้วเลือกการเเจ้งยอดซื้อขายผ่านช่องทางอิเล็คโทรนิคหรือ email เเทนการส่งโดยไปรษณีย์ เเบบนี้ไม่มีขั้นต่ำนะครับ ผมเองก็ชอบซื้อหุ้นตัวเล็กๆเก็บไปเรื่อยๆ เลยต้องเลือกเเบบนี้ครับ   :o
VI Robot The Great
phatkrub

โพสต์ที่ 27

[quote="MrRobot"]ผมใช้บัญชีเงินสดหรือบัญชีแคชบาล้านซ์ (Cash Balance) ของบัวหลวงครับ แบบที่ต้องเอาเงินไปฝากไว้ที่โบรคก่อนครับ เสียค่าคอมอยู่ที่ 0.15% เเต่เงินในบัญชีที่ยังไม่ได้ซื้อหุ้นก็ได้ดอกเบี้ยเงิยฝากครับ เเล้วเลือกการเเจ้งยอดซื้อขายผ่านช่องทางอิเล็คโทรนิคหรือ email เเทนการส่งโดยไปรษณีย์ เเบบนี้ไม่มีขั้นต่ำนะครับ ผมเองก็ชอบซื้อหุ้นตัวเล็กๆเก็บไปเรื่อยๆ เลยต้องเลือกเเบบนี้ครับ
MrRobot

โพสต์ที่ 28

[quote="phatkrub"][quote="MrRobot"]ผมใช้บัญชีเงินสดหรือบัญชีแคชบาล้านซ์ (Cash Balance) ของบัวหลวงครับ แบบที่ต้องเอาเงินไปฝากไว้ที่โบรคก่อนครับ เสียค่าคอมอยู่ที่ 0.15% เเต่เงินในบัญชีที่ยังไม่ได้ซื้อหุ้นก็ได้ดอกเบี้ยเงิยฝากครับ เเล้วเลือกการเเจ้งยอดซื้อขายผ่านช่องทางอิเล็คโทรนิคหรือ email เเทนการส่งโดยไปรษณีย์ เเบบนี้ไม่มีขั้นต่ำนะครับ ผมเองก็ชอบซื้อหุ้นตัวเล็กๆเก็บไปเรื่อยๆ เลยต้องเลือกเเบบนี้ครับ
VI Robot The Great
Cygnus

โพสต์ที่ 29

jitakung เขียน:เห็นว่ามี tisco อีกที่นึงที่ไม่คิดขึ้นต่ำ จริงไหมครับ มีใครใช้อยู่บ้างครับ
ผมใช้อยู่ ถ้าจำไม่ผิดขั้นต่ำที่ 25บาทครับ

มาร์เก็ตติ้งไม่มากวนใจเลยด้วย
dkrid

โพสต์ที่ 30

เพิ่มเติมสำหรับ TISCO ครับ ขั้นต่ำ 25 บาทนี่ต่อรายการนะครับ
โพสต์โพสต์