DW ขึ้น คนออก DW ไม่แย่หรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

ตัวอย่าง ถ้าคนออก  PTTExxCA ท โดยอ้างอิง PTTEP ที่ราคา 140 บา
แปลงกัน 1:1 (คำนวนง่ายดี) แล้วราคา PTTEP พุ่งไป 190 จนหมดอายุ
ผมเข้าใจว่าคนออกต้องจ่ายส่วนต่าง ให้ 50 บาท
ถ้าเป็นอย่างนี้ หุ้นขึ้นมากๆ คนออก DW ไม่แย่หรือ
wattana2010
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

คนออก dw ก็ได้เงิน ค่าหุ้น dw มาจำนวนหนึ่ง ถ้าเอามาซื้อหุ้นตัวแม่ไว้ ก็ได้กำไรจากส่วนต่างมาชดเชยได้ แต่ในทางกลับกัน ถ้าราคาตัวแม่ต่ำกว่า ราคา dw ก็เป็น 0 โบรกกำไร อย่างเดียว
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 3

จากคำถามของคุณ MO101 ก็คือ "แย่" ครับ

แต่ทางผู้ออกก็ต้องคำนวน "premium" เอาไว้แล้วครับ ในราคาที่เค้าออก DW มาตั้งแต่แรก ในทางปฏิบัติผู้ออกเองอาจจะมี long position ในตัวหุ้นแม่ด้วยบางส่วนครับเพื่อชดเชยการขาดทุนในกรณีที่ราคาแม่ขึ้นไปสูงๆ

ถ้าเทียบง่ายๆผู้ออก DW ก็คือบริษัทประกันนั่นแหละครับ ออก Call DW เพื่อรับประกันความเสี่ยงในขาลงของหุ้น (ถ้าหุ้นลงเกินราคา excercise คนถือ DW ก็ไม่ต้องใช้สิทธิ์ ก็จะได้ "Premium" ส่วนนี้ฟรีๆ) ในทางกลับกันถ้าหุ้นขึ้น คนถือ DW ก็จะได้กำไร unlimited ครับ โดยฝ่ายที่เสียก็คือผู้ที่ออก DW นั่นเอง ขึ้นอยู่กับว่าหุ้นแม่นั้นขึ้นไปที่ราคาเท่าไหร่ในช่วงของอายุ DW
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 4

ปกติคนออก DW จะรัน Port ของ Option โดยการ Rebalacing Port อยู่ทุกวัน โดยทำ Delta Hedging (ส่วนพวก Gamma, Theta พวกนี้ทำไม่ได้เพราะตลาด Option บ้านเรายังใหญ่ไม่พอ)

แต่ในกรณีตลาดขาขึ้นแบบนี้ เค้า Long Delta เผื่อๆ เอาไว้มากกว่าปกติหน่อย ซึ่ง Hedge ไม่ยากเท่าไหร่

แต่ถ้าตลาด Sideway แบบที่แกว่งแรงๆ Vol สูงๆ นี่อาจจะเหนื่อยหน่อยตอนทำ Delta Hedging และอาจขาดทุนได้จากที่ Short Gamma ได้

ปล. อยากรู้ว่าเค้ารันพอร์ตยังไง แนะนำให้ลองไปหาหนังสือของ Taleb เรื่องที่เกี่ยวกับพวก Dynamic Hedgine มาลองอ่านดูก็ได้ครับ สนุกดี
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 5

picatos เขียน:ปกติคนออก DW จะรัน Port ของ Option โดยการ Rebalacing Port อยู่ทุกวัน โดยทำ Delta Hedging (ส่วนพวก Gamma, Theta พวกนี้ทำไม่ได้เพราะตลาด Option บ้านเรายังใหญ่ไม่พอ)

แต่ในกรณีตลาดขาขึ้นแบบนี้ เค้า Long Delta เผื่อๆ เอาไว้มากกว่าปกติหน่อย ซึ่ง Hedge ไม่ยากเท่าไหร่

แต่ถ้าตลาด Sideway แบบที่แกว่งแรงๆ Vol สูงๆ นี่อาจจะเหนื่อยหน่อยตอนทำ Delta Hedging และอาจขาดทุนได้จากที่ Short Gamma ได้

ปล. อยากรู้ว่าเค้ารันพอร์ตยังไง แนะนำให้ลองไปหาหนังสือของ Taleb เรื่องที่เกี่ยวกับพวก Dynamic Hedgine มาลองอ่านดูก็ได้ครับ สนุกดี
ตัวจริงมาแล้วครับ มีคนถามเรื่องนี้ยังนึกถึงพี่อยู่เลยอ่ะ

เอาเป็นว่าสงสัยเรื่อง DW ให้ถามพี่โต๊สละกัน อิอิ ผมเองรู้แค่ทฤษฏีปูๆปลาๆ  :D
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
Warantact

โพสต์ที่ 6

ผมกลับมองว่าออกวอแรนท์ช่วงนี้ก็มีข้อดี
ตลาดโดยรวมสูง เรียกว่าสูงสุดในรอบ10ปี

ถ้าประเมินมูลค่าแล้วว่า หุ้นนี้ราคานี้ มันเกินมูลค่าแหงๆ ก็ออกวอแรนท์คอล พรีเมียมหนักๆ

โอกาสชนะมากกว่าโอกาสแพ้ แถมถ้าแพ้ก็แพ้ไม่มาก
ให้แมงเม่าเข้ามาเจ็บตัวเล่น

ถ้าราคาต่ำกว่ามูลค่ามากๆ DW ก็เป็นการลงทุนที่ไม่เลวได้
โดยส่วนตัวผมชอบ พุท ออปชั่น

ลงมาสิชอบ จะตอบให้ เหมือนทำประกันราคาหุ้น มันขึ้นเราก็ไม่เดือดร้อน กำไรน้อยหน่อยคือค่าพรีเมี่ยม แต่ถ้ามันลงล่ะ55 สุข
มือใหม่อ่อนหัด

โพสต์ที่ 7

ขอตอบแบบสั้นๆครับ

คนออกเขาอัด implied volatility ไว้สูงมากอยู่แล้วเวลาออก
อีกอย่างเขาก็ ป้องกันความเสี่ยงโดยการ replicate zero coupon bond
หรือบางทีการออก dw เนี่ย ก็เพียงให้มันไป hedge กับตราสารอื่นที่ผู้ออกมีอยู่ในมืออยู่แล้วครับ เช่นพวก structure note

ถ้าใครเรียน financial engineering มาคงพอจะรู้

ผู้ออกได้กำไรเยอะอยู่แล้วครับ เรื่องอะไรจะต้องแบกความเสี่ยง square ออกได้อยู่แล้วครับ

พอดีเคยนั่งคุยกับผู้ที่ออกน่ะครับ
MO101

โพสต์ที่ 8

แล้ว ถ้าออก PTTExxPA หรือ Put option นี่ไม่สามารถป้องกันความเสี่ยงได้ใช่ไหม
งั้นก็หมายความว่าคนที่ ซื้อ PA ต้องเสียงกับการที่ผู้ออกตราสารไม่มีตังจ่ายใช่ไหม
prapon

โพสต์ที่ 9

คิดว่าในฐานะ Broker เขามีเทคนิคในการซื้อขายเงินที่เขาได้ไปไปทำให้เขาไม่ติดลบแน่นอน  และอย่าลืมว่าได้ค่า premium ของพวกเราไปเรียบร้อยแล้ว
การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีที่สุดคือ การลงทุนในความรู้
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

MO101 เขียน:แล้ว ถ้าออก PTTExxPA หรือ Put option นี่ไม่สามารถป้องกันความเสี่ยงได้ใช่ไหม
งั้นก็หมายความว่าคนที่ ซื้อ PA ต้องเสียงกับการที่ผู้ออกตราสารไม่มีตังจ่ายใช่ไหม
สามารถ short PTTEP futures ได้ครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

ไม่เคยเห็นบ่อนไหนเจ้าของบ่อนขาดทุนนะครับ ผิดกฎธรรมชาติ
MO101

โพสต์ที่ 12

สามารถ short PTTEP futures ได้ครับ
short PTTEP futures ก็มีความเสี่ยงที่อีกคู่สัญญาจะเบี้ยวได้
ไม่เคยเห็นบ่อนไหนเจ้าของบ่อนขาดทุนนะครับ ผิดกฎธรรมชาติ
พอเจ้าของบ่อนขาดทุนมักจะหนี ครับ เลยไม่เห็น  :lol:
โพสต์โพสต์