ขอถามพี่ๆค่ะเรื่องงบการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
begin again
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เวลาเราสนใจบริษัทไหนๆๆนอุตสาหกรรมหนึ่งๆเราควรที่จะโหลดงบของหลายๆบริษัทในอุตสาหกรรมที่เราสนใจมาดูเพิ่มเติมนอกเหนือจากบริษัทที่เราสนใจทีแรกด้วยใช่มั้ยอ่าคะ
Someday
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

-ผมกรองจากพวกค่า PE PBV ROE ROA EPS ราคาปัจจุบันและลักษณะการดำเนินธุรกิจ เทียบกันใน SECTOR เดียวกัน
-พอเจอบริษัทที่เราสนใจ ทำการวิเคราะห์แนวตั้งแนวดิ่งต่างๆย้อนหลัง ดูอัตราการเติบโต และเรื่องสำคัญๆต่างๆของ บมจ +ดูกราฟราคา :lol: ที่สนใจให้เรียกว่าพอสนิทกับ บมจ นั้นส่วนคู่แข่งก็มีโหลดมาดูบ้างแต่ไม่ได้เจาะลึกมากครับ

เพราะเเค่นี้สำหรับผมก็เหนื่อยแย่เเล้วครับ  :)
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
begin again
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

กรองอัตราส่วนต่างๆๆนี่กรองแบบคล่าวๆๆช่ายมั้ยอ่าคะ
รับทราบค่ะ  จะนำไปเปนแนวทาง อิอิ
Someday
thalucoz

โพสต์ที่ 4

อันนี้เป็นแนวทางที่ผมใช้อยู่ครับ

คือ เน้นไปที่บริษัทที่เราสนใจก่อน อ่านรายละเอียดที่มี ทั้งงบการเงิน แบบ 56-1 แล้วก็เข้าไปอ่าน Story ย้อนหลังของหุ้นที่เราสนใจ ให้พอเป็นพื้นฐานให้เราก่อน

ซึ่งระหว่างนั้นเราจะรู้เองว่าเราต้องศึกษา บริษัทไหนเพิ่ม คู่แข่งเป็นใคร อะไรที่ต้องระวังเป็นพิเศษ ดีกว่าเราจะใช้อัตราส่วนต่าง ๆ มาคัดกรองแบบหยาบ ๆ เพราะในตัวเลขที่นำมาคำนวนอัตราส่วนต่าง ๆ มีสมมติฐานหลาย ๆ อย่างที่ต่างกัน (เพราะใน Biz model ในแต่บริษัทก็ยังไม่เหมือนกันเลย แม้ในอุตสาหกรรมเดียวกัน บางครั้งมีการทำสินค้าคล้าย ๆ กัน มีสินค้ามากกว่ากัน และตลาดต่างกัน คนละ Sector เช่น wg และ gc ที่นักลงทุนมักนำไปเปรียบเทียบกัน ทั้ง ๆ ที่ตลาดคนละตลาด และลักษณะผลิตภัณฑ์ค่อนข้างจะแตกต่าง ๆ กัน ที่มักนำมาเปรียบเทียบกันก็เพราะเป็น บริษัทที่จัดจำหน่ายสารเคมีที่อยู่ในหมวด ปิโตรเคมีเหมือนกัน( อันนี้ผมอนุมานเอาเองครับ ผิดถูกชี้แนะได้ครับ))

จากนั้นเราค่อยขยับไปศึกษาบริษัทที่มีความคล้ายคลึงกัน

สำหรับผมเฉพาะที่เล่ามาแล้วกินเวลาผมไปเป็นเดือน แต่เมื่อเทียบกับผลตอบแทนที่ได้ก็ถือว่าไม่เลวครับ เสียเวลาหน่อย แต่จะทำให้การลงทุนของเรามีคุณภาพที่ดีขึ้นครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

[quote="atomic14"]กรองอัตราส่วนต่างๆๆนี่กรองแบบคล่าวๆๆช่ายมั้ยอ่าคะ
รับทราบค่ะ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
โพสต์โพสต์