เพื่อนๆช่วยเล่าเรื่อง N-PARK ให้ฟังหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tingku
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เพื่อนๆช่วยเล่าเรื่อง N-PARK ให้ฟังหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมสนใจเจ้าตัวนี้ แต่ดูงบแล้ว เอ่อ..... พยายามหาใน ร้อยคนร้อยหุ้น แต่ก็ไม่มี เพื่อนๆที่รู้จัก ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ อยากรู้จัก
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เมื่อก่อน 10 บาท ปัจจุบัน 4 สตางค์   :shock:  และเคยต่ำสุด 1 สตางค์
Belffet

โพสต์ที่ 3

จะเป็นหุ้น Turn Around หรือไม่

ตอนนี้ทำโรงแรม Siam Kempinski ผมคิดว่า อาจเป็นจุดเริ่มต้นอะไรใหม่ๆที่ดีขึ้นก็ได้นะครับ
nattachai

โพสต์ที่ 4

เป็นหุ้นตัวแรกๆที่ผมซื้อเลยครับ ตอนนั้นไม่มีความรู้อะไรเลย ทั้ง VI ทั้งเทคนิคก็ไม่เคยรู้เรื่อง เพิ่งเข้าตลาดมาใหม่ๆ เพื่อนบอกว่าจะไป 8 บาท ตอนนั้น 7 บาทกว่า ก็ซื้อตามเพื่อน จากนั้นมาไม่เคยกลับมาที่ราคาเดิมอีกเลยครับ

ตอนหลังพอมาศึกษาด้าน VI ก็ยังเก็บตัวนี้ไว้ใน Port ครับ ไว้เป็นข้อเตือนใจว่าจะไม่ลงทุนโดยไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจอีก

สุดท้ายผมขายทิ้งไปที่ 2.3x บาทครับ
nw108

โพสต์ที่ 5

ขอสรุปสั้นๆ คนเสียมากกว่าคนได้

ลงทุนในหุ้นตัวนี้ในมุมมองของผมเป็นการพนันมากกว่าการลงทุน

อ่านใจใจมือเอาครับ ข้อมูล+อ่านงบๆ ไม่น่าจะใช้ได้กับหุ้นตัวนี้
tingku

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกท่านครับ

ที่ผมสนใจ N-PARK ก็เพราะ Siam Kempenski นี่แหละครับ แต่ไปดูงบแล้วหงายหลังตึง พร้อมกับความสงสัยว่า บริษัทที่ขาดทุนทุกปีติดต่อกันมาหลายๆปี แถมมีมูลค่าทางบัญชีต่อหุ้นอยู่ที่ 1 สตางค์ คิดอะไรอยู่ถึงได้ทำโรงแรมหรูกลางกรุง และมีปัญญาทำได้อย่าางไร

รูปภาพ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 7

ประวัติคร่าวๆ

เจอวิกฤต 40
เละ
ติดคดี
ฟื้นฟู
เลห์แมนมาอุ้ม
เจอสรรพราหมณ์
เลห์แมนล้ม
ตอนนี้ บ. ยังไม่ล้มและหุ้นยังซื้อขายได้ และทะยอยเคลียร์คดีความไปเรื่อยๆ

อ่าน 56-1 แล้วก็ทึ่ง ถ้าเทิร์นได้นี่จะเป็นกรณีศึกษาในตำนานเลยทีเดียว เป็นบริษัทที่สู้ยิบตามาเป็น 10 ปี และซวยซ้ำซวยซากไม่เลิกซักที

อย่างไรก็แล้่วแต่ ไม่ว่าจะลงทุนหรือเก็งกำไรก็ขอให้มองอย่างเป็นกลางครับ อย่ามีอคติ ใครสนใจก็ลองศึกษาลึกๆ แล้วเอามาคุยกันครับ แม้จะดูไม่ค่อยน่าลงทุนในตอนนี้ แต่อาจจะเป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจก็ได้นะครับ

ปล. ผมไม่มีหุ้น ไม่เคยซื้อ และยังไม่คิดจะซื้อ แต่อ่านดูแล้วรู้สึกดราม่าดีเลยสนใจครับ  :8)
อย่ายอมแพ้
RONNAPUM

โพสต์ที่ 8

เขาว่ากันว่าจะคิดจะซื้อหุ้นเหลว ก็อย่าคิดไปดูข้างหลังมันมากนัก
แล้วก็ให้ซื้อตอนมันเหลวร้ายสุดๆ   ต้องดูแต่ข้างหน้าอย่างเดียว
ว่ามันมีอะไรดี .....

ปล..ผมไม่ได้บอกให้ซื้อนะ  :lol:  :lol:  :lol:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Tsar

โพสต์ที่ 9

จำได้ว่า ต้นปี
เคยมีคนสอนเล่นปั่นแปะ
ตอนราคาวิ่ง 0.01 - 0.02
เพราะถ้าสำเร็จ จะกำไร 100% ในวันเดียว
ตอนนี้ 0.04 แล้วหรอเนี่ย
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

Tsar เขียน:จำได้ว่า ต้นปี
เคยมีคนสอนเล่นปั่นแปะ
ตอนราคาวิ่ง 0.01 - 0.02
เพราะถ้าสำเร็จ จะกำไร 100% ในวันเดียว
ตอนนี้ 0.04 แล้วหรอเนี่ย
ตอนราคา 0.01 นั้นมองหุ้นเหมือน Call option
คือ ถ้ากลับมาได้ก็อนาคตรวยเละ
ถ้าเจ๊งก็เสียแค่ 0.01 เท่านั้น

หรือ lose 0.01
แต่เส้นทางกำไร เป็นไปได้หมด
:)
:)
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: เพื่อนๆช่วยเล่าเรื่อง N-PARK ให้ฟังหน่อยครับ

โพสต์ที่ 11

คลังขู่เอ็นพาร์คยกเลิกสัญญาที่'ร้อยชักสาม'
ข่าวเศรษฐกิจ หนังสือพิมพ์ไทยโพสต์ -- อังคารที่ 28 สิงหาคม 2555 00:00:30 น.

นายนริศ ชัยสูตร อธิบดีกรมธนารักษ์ กล่าวว่า ได้แจ้งให้ บมจ.แนเชอรัล พาร์ค (เอ็นพาร์ค) ยืนยันการบริหารที่ราชพัสดุแปลง โรงภาษีร้อยชักสาม ซึ่งตั้งอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา ซอยเจริญกรุง 36 เขตบางรัก กรุงเทพมหานคร เนื้อที่ 5 ไร่ ว่าจะบริหารต่อไปหรือไม่ หลังจากที่ดำเนินการมา 7 ปี แต่ไม่มีความคืบหน้าในโครงการนี้เลย

"ความล่าช้าของโครงการทำให้กรมธนารักษ์เสียโอกาสไปมาก เพราะตามสัญญาเอกชนจะต้องเริ่มจ่ายค่าเช่าหลังจากที่มีการก่อสร้างโครงการเสร็จแล้ว" นายนริศ กล่าว

ทั้งนี้ โครงการร้อยชักสาม กรมธนารักษ์ได้เซ็นสัญญากับเอก ชน ตั้งแต่ปี 2548 กรมธนารักษ์ได้ค่าธรรมเนียมเช่าที่ดิน 125 ล้านบาท และค่าเช่ารายปีตลอดอายุสัมป ทาน 30 ปี รวมกันอีก 1,346 ล้านบาท แต่เอกชนต้องก่อสร้างอาคารที่อยู่อาศัยให้ตำรวจดับเพลิงน้ำของกรุงเทพมหานคร วงเงิน 153 ล้านบาท ที่อยู่ในพื้นที่ดังกล่าวด้วย ซึ่งเป็นปัญหาดำเนินการไม่ได้ ทำให้ไม่สามารถย้ายเจ้าหน้าที่ออกจากพื้นที่เพื่อพัฒนาต่อไปได้

นายนริศ กล่าวอีกว่า หากบริ ษัทเอ็นพาร์ค ไม่สามารถดำเนินการโครงการต่อไปได้ ก็จะทำการยกเลิกสัญญา และอาจให้สถานทูตฝรั่งเศสเช่าเป็นที่ทำการสถานทูตใหม่แทนที่เดิม

ด้าน นายชาญณัฏฐ์ แก้วมณี รองอธิบดีกรมธนารักษ์ กล่าวว่า กรมธนารักษ์ได้ทำหนังสือเพื่อขอความเห็นต่ออัยการสูงสุด กรณีโครงการพัฒนาที่ราชพัสดุร้อยชักสาม ว่าจะยกเลิกสัญญาได้หรือไม่.
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

Re: เพื่อนๆช่วยเล่าเรื่อง N-PARK ให้ฟังหน่อยครับ

โพสต์ที่ 12

N-PARK วิ่งแรงในรอบ 4 เดือน เหตุกลุ่ม"มาลีนนท์"ถือหุ้นใหญ่
ข่าวหุ้น, วันพฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม 2555 เวลา 10:28:33 น.

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า บริษัท แนเชอรัล พาร์ค จำกัด(มหาชน) หรือ N-PARK ณ เวลา 10.28 น.อยู่ที่ระดับ 0.05 บาท บวก 0.01 บาท หรือ เพิ่มขึ้น 25.00% โดยราคาหุ้นปรับตัวขึ้นแรงต่อเนื่องนับตั้งแต่วันที่ 9 ส.ค. 55 จากระดับ 0.02 บาท จนถึงล่าสุดหุ้นปรับตัวเพิ่มขึ้นแล้ว 150% ทำสถิติสูงสุดในรอบ 4 เดือน

ทั้งนี้บริษัทแจ้งว่าจะจัดสรรและเสนอขายหุ้นสามัญเพิ่มทุนที่เหลือบางส่วน 53,500,000,000 หุ้น ให้แก่บุคคลในวงจำกัด(Private Placement)ที่ราคาหุ้นละ 0.029 บาท ได้แก่ นายประชา มาลีนนท์ ประธานกรรมการ, ประธานกรรมการบริหาร, กรรมการผู้จัดการ บมจ.เวฟ เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ ประเภทธุรกิจ สื่อและสิ่งพิมพ์ จำนวน 29,500,000,000 หุ้น คิดเป็นร้อยละ 24.50 ของทุนจดทะเบียนเรียกชำระแล้ว

พร้อมทั้งนายศานติ ประนิช กรรมการผู้จัดการ บจ.สปาชา บิวตี้ แอนด์ สลิม ธุรกิจ สปาชา สลิมมิ่ง เซ็นเตอร์ ประเภทธุรกิจ เสริมความงามและลดน้ำหนัก 12,000,000,000 หุ้น คิดเป็นร้อยละ 9.96 และนายฟิลิปวีระ บุนนาค อดีตผู้อำนวยการฝ่ายบริหารตราผลิตภัณฑ์และสื่อสารการพาณิชย์ บมจ.การบินไทย ปัจจุบันเกษียณก่อนอายุ 12,000,000,000 หุ้น คิดเป็นร้อยละ 9.96

สำหรับเงินเพิ่มทุนที่ได้ครั้งนี้จะนำไปใช้เพื่อเป็นเงินทุนหมุนเวียนในการดำเนินธุรกิจ,เป็นเงินทุนในการพัฒนาโครงการอสังหาริมทรัพย์ที่มีอยู่ในปัจจุบันและลงทุนในโครงการอื่นๆของบริษัทต่อไปในอนาคต รวมทั้งสำรองเผื่อหนี้สินที่อาจเกิดขึ้นจากคดีความต่างๆ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 13

คลังเจรจา'มาลีนนท์' จ่ายเงินร้อยชักสาม-ลุยอามันรีสอร์ท
ข่าวหุ้น, 10 ม.ค. 56

ธนารักษ์เร่งทำเป้ารายได้ปี 56 เจรจาเอ็นพาร์ค หลังกลุ่มมาลีนนท์เข้าถือหุ้นใหญ่ ทวงหนี้ค้างชำระ ค่าจัดหาผลประโยชน์ 125 ล้านบาท ก่อสร้างอาคารชดเชยกรรมสิทธิ์ให้กระทรวงการคลัง153 ล้านบาท ผลตอบแทนค่าเช่ารายปี รวมกว่า 300 ล้าน ก่อนเดินหน้าโรงแรมอามันรีสอร์ท
workart
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

มาแอบอ่าน ว่าจะเป็นกรณีศึกษาเลยหรือไม่ :shock:
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
โพสต์โพสต์