ทำไมการคิดกระแสเงินสดทำไมต้องเอาค่าเสื่อมราคาไปบวกอีกครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมการคิดกระแสเงินสดทำไมต้องเอาค่าเสื่อมราคาไปบวกอีกครับ

โพสต์ที่ 1

รายได้ปกติลบด้วยต้นทุนสินค้าและต้นทุนในการบริหารก็พอเข้าใจ และพอเข้าใจอีกว่าจะต้องเอาไปลบเงินที่จะใช้ในการลงทุนระยะยาวเช่น ซื้อที่ดิน อาคารก่อสร้าง ลบด้วยเงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น แต่สงสัยว่าทำไมต้องบวกค่าเสื่อมราคาไปอีกครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ลองดูที่มาที่ไป ของการลงบัญชีค่าเสื่อมราคานะครับ
ว่าในทางบัญชีหักค่าเสื่อมไปทุกปี แต่ในทางเงินสดไม่ได้จ่ายยอดค่าเสื่อมออกไปจริงครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Wei Han

โพสต์ที่ 3

เพราะต้นทุนสินค้าและบริการรวมถึงค่าใช้จ่ายบางส่วน ได้รวมค่าเสื่อมซึ่งเป็นเงินสดที่ได้จ่ายไปแล้วก่อนหน้าครับ จึงไม่มีผลกับกระแสเงินสดในงวดนี้

ดังนั้นถ้าวัดกระแสเงินสด ก้ต้องเอาค่าเสื่อมที่ลงบัญชีในงวดนี้มาบวกกลับครับ
chiraponge

Re: ทำไมการคิดกระแสเงินสดทำไมต้องเอาค่าเสื่อมราคาไปบวกอีกครั

โพสต์ที่ 4

todsapon เขียน:รายได้ปกติลบด้วยต้นทุนสินค้าและต้นทุนในการบริหารก็พอเข้าใจ และพอเข้าใจอีกว่าจะต้องเอาไปลบเงินที่จะใช้ในการลงทุนระยะยาวเช่น ซื้อที่ดิน อาคารก่อสร้าง ลบด้วยเงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น แต่สงสัยว่าทำไมต้องบวกค่าเสื่อมราคาไปอีกครับ
FCF = NOPAT +- NWC +- capex
เป็นเพราะผลประโยชน์ในทางภาษีมาช่วยลด tax ครับ
แต่เราไม่ได้จ่ายๆไปจริง
guhungry

โพสต์ที่ 5

เพราะเงินพวกเครื่องจักรจ่ายไปตั้งนานน้านนาน แล้วครับ กระแสเงินสดของปีที่ซื้อจะติดลบอย่างมาก ที่จริงค่าเสื่อมก็เป็นเหมือนต้นทุนอันหนึ่งเช่นกัน แต่หักตามการใช้งาน
Anti-Aircraft

Re: ทำไมการคิดกระแสเงินสดทำไมต้องเอาค่าเสื่อมราคาไปบวกอีกครั

โพสต์ที่ 6

todsapon เขียน:รายได้ปกติลบด้วยต้นทุนสินค้าและต้นทุนในการบริหารก็พอเข้าใจ และพอเข้าใจอีกว่าจะต้องเอาไปลบเงินที่จะใช้ในการลงทุนระยะยาวเช่น ซื้อที่ดิน อาคารก่อสร้าง ลบด้วยเงินทุนหมุนเวียนที่เพิ่มขึ้น แต่สงสัยว่าทำไมต้องบวกค่าเสื่อมราคาไปอีกครับ
ที่ดินไม่มีค่าเสื่อมนะครับ
อย่ายอมแพ้
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

คุณThodsapol
สมมุติปีนี้ซื้อเครื่องจักรมา10ล้าน  (กระแสเงินสดการลงทุน-10ล้าน)
เครื่องจักร ถูกบันทึกในงบดุล ด้านสินทรัพย์
คิดค่าเสื่อม10ปี ปีละ10%  ทะยอยหักค่าเสื่อมปีละล้าน
จากสินทรัพย์ก็ไปเป็นค่าใช้จ่ายค่าเสื่อมไตรมาสละ2.5แสน
แล้วในงบกระแสเงินสดดำเนินงานก็ +ค่าเสื่อมราคา2.5แสน
สินทรัพย์เครื่องจักรก็เหลือยอดสะสม 9.75ล้าน  

ไม่รู้อธิบายยังงี้ พอได้ไหมครับ  
:lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
Kawita

โพสต์ที่ 8

ที่ดินเป็นสินทรัพย์พิเศษไม่ใช่เหรอคะ ที่ต้องตีมูลค่าตามจริง เมื่อมีการเข้า ซื้อกิจการ หรือ ขายกิจการค่ะ  แต่ส่วนมากที่เห็นกรณีหักค่าเสื่อมที่ดินนั้น จะหักในกรณีที่รวมสิ่งปลูกสร้างอย่างเช่น โรงงาน เป็นต้นค่ะ ฉะนั้นการหักค่าเสื่อมตรงนี้จึงเสมือนว่ารวมหักค่าที่ดินเข้าไปด้วย ......
profit profit and profit.....
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 9

เจ้าของกระทู้หายไปไหนแล้ว ตกลงเข้าใจหรือยังครับ :D

การคิดกระแสเงินสด ก็คือว่าเรามีการใช้จ่ายเงิน หรือได้รับเงินมาจริงๆเท่าไร

แต่ว่าในงบกำไรขาดทุน เรากลับลบค่าเสื่อมราคา ทั้งๆที่เราไม่ได้จ่ายเงินออกไปจริง เงินที่จ่ายออกไปจริงนั้นออกไปตั้งแต่ปีแรกที่ซื้อสินทรัพย์แล้วครับ

ดังนั้นในการพิจารณากระแสเงินสด เราก็ต้องบวกค่าเสื่อมกลับเข้ามาด้วยครับ
โพสต์โพสต์