ออกมาแล้วครับ ระงับการประมูล 3 G

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
matee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ออกมาแล้วครับ ระงับการประมูล 3 G

โพสต์ที่ 1

ศาลปกครองสูงสุด มีคำสั่งยืนตามศาลปกครองกลาง
ให้ กทช ระงับการประมูล 3 G
ครับ
sms ส่งมาบอกครับ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เพิ่งดูจากทีวีเมื่อซักครู่นี้เหมือนกันครับ :shock:
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 3

ตามคาด  งั้นๆ

เหมือนที่ผ่านมา
คนทำงานแต่ละหน่วยงานรับผิดชอบไม่คุยกัน
กอสอทอชอ  
เพิ่งจะตื่น  ขึ้นมารับเรื่องเพื่อไปดำเนินงานต่อ

ประชาชนก็รอกันต่อไป
คงไม่เกิน2ปีก็คงเสร็จ   :8)
tanatat

โพสต์ที่ 4

ถ้าต้องรอ2 ปีอย่างคุณปรัชญาว่า ผมว่าก็ดีนะไม่ต้องเสียเงินซื้อเทคโนโลยี่ 3G หรอกครับ ประมูล4G ได้เลยดีกว่า อาจจะเป็น 5G เสียอีก  จะได้ทันสมัยสมใจอยากของกลุ่มที่ชอบวิ่งตาม
เทคโนโลยี่ และผมว่าเราอาจจะเห็นความแตกต่างระหว่าง 2Gเทียบกับ3G และ 2Gเทียบกับ4G  จะได้เห็นความคุ้มค่าของการต้องนำเงินไปวิ่งซื้อเทคโนโลยี่ใหม่ๆตลอดเวลา
หมักเตา

โพสต์ที่ 5

2G ไป 5G มันก็เท่ห์ดีนะครับ จะได้มีเรื่องไว้โม้เกทับเพื่อนบ้าน ว่าเรามีพัฒนาการแบบก้าวกระโดด  :?

ไอ้โครงข่ายไยแ้ก้วของรัฐวิสาหกิจนี่ เอกชนเค้าจะมั่นใจกล้ามาเช่าหรือครับ?
สมัยก่อน เวลาิลิงค์ไปต่างประเทศล่ม ได้ฟังมาจนเบื่อกับคำตอบประเภท
"พี่อดใจรอนิดนะครับ ลิงค์ตรงส่วนนั้นอยู่ใต้การดูแลของ XXX ผมไล่บี้ให้ตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ยังไม่ได้คำตอบครับ"
กินก๋วยเตี๋ยวจนอืดไปแล้วสองมื้อสองชาม ลิงค์มันก็ยังล่ม ไม่รู้เอาเงินภาษีเอางบประมาณไปปรับปรุงอะไรกันได้บ้าง

เอ้า! มาโฮกันหน่อย
RIP ครับ
jeew

โพสต์ที่ 6

เรื่อง 3G สำหรับผมแล้ว ถือเป็นข่าวดีเหมือนกันที่ผมจะสามารถติดต่อกับญาติพี่น้องได้ตามปกติ ไม่ต้องถูกกีดกั้นกรณีที่ 2G Roaming กับ 3G ไม่ได้ ( แต่3G Roaming กับ 2G ได้ )
เพราะที่จริงแล้วผมใช้โทรศัพท์แค่ Voive อย่างเดียว
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

มันก็เหมือนบ้านเราที่ทำแก๊สโซฮอล E10 20 อยู่ดีๆ ก็ 85 เลย เท่ดีฮ่าาา
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

jeew เขียน:เรื่อง 3G สำหรับผมแล้ว ถือเป็นข่าวดีเหมือนกันที่ผมจะสามารถติดต่อกับญาติพี่น้องได้ตามปกติ ไม่ต้องถูกกีดกั้นกรณีที่ 2G Roaming กับ 3G ไม่ได้ ( แต่3G Roaming กับ 2G ได้ )
เพราะที่จริงแล้วผมใช้โทรศัพท์แค่ Voive อย่างเดียว
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9 ... 11431.html

ลองดูคลิปนี้ครับ เฮ้ออออ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

2G โทรเข้า 3G ได้อยู่แล้วครับ ส่วนที่ทำไม่ได้คือ
ในตึกมีสัญญาน 3G ไม่มี 2G มือถือ 2G จะใช้งานไม่ได้ก็เท่านั้น
Jazzman

โพสต์ที่ 10

มองในฐานะประชาชนแบบเรา
ถือว่าเราได้พลาดโอกาศที่จะได้ใช้ เทคโนโลยีตัวนี้ ณ ตอนนี้ไปอยางน่าเสียดาย  ไม่มี 3G , Wimax  ก็คงต้องร้องเพลงรอต่อไป
ถ้าเครื่อข่ายเชื่อต่อ ความเร็วสูงนั้น  สามารถทำครอบครุมทั่วประเทศ
เราคงสามารถที่จะทำให้ ธุรกิจขยายตัวไปได้มากขึ้น  

ผมลองใช้จินตการต่อยอดดูนะคับ

1. wirless connection ที่ทำให้เราเชื่อมต่อข้อมูล ของเรา ผ่าน ทั้ง โทรศํพ และ คอมพิวเตอร์   เราสามารถ เช็คข้อมูลได้ทันที

2. ในอนาคต รถยนต์สามารถเชื่อต่อ เน็ตได้ทันที  ในการนำทาง และหาข้อมูล แม้แต่เช็คข้อมูลทุกอย่างได้บนหน้าจอ  

3. วิทยุ ที่ต่อไปก็ฟังผ่านเน็ตได้เลยทุกที่ แม้แต่เครื่องเสียงในรถยนต์  

4 การใช้โทรศํพผ่าน อินเตอร์เน็ตที่เร็วขึ้น โดยโทรผ่านSkype  ทำให้ค่าโทรถูกลง

5. คุณคงไม่แปลกใจ ที่ต่อ กล้องถ่ายรูป จะสามารถอัพ รูปลอง hi5 หรือ facebook ได้ ทันทีผ่าน เทคโนโลยี 3g หรือ 4g

6. พวกขนส่งสามารถประหยัด ค่าใช้จ่าย tracking ตำแหน่งรถยนต์ และเช็ครายละเอียดได้ เพราะสามารถอัพเดท เป็น แบบ real time ผ่านเครือข่ายอินเตอร์เน็ต แทน ดาวเทียม

7. ในด้านการศึกษา นั้นก็สามารถที่จะให้ทุกคนเข้าถึง แหล่งข้อมูลได้ทุกที่ทุกเวลา อย่างรวดเร็ว ทั้งการ ศึกษา นอกระบบ และในระบบ

8.ลดโลกร้อน  ^^" ช่วยลดปริมาณขยะ electronic เปลี่ยนมาใช้การจัดเก็บและกระจายข้อมุลบน server ขนาดใหญ่แทน

สงสัยจะผมจะผิดหวัง 3G ไปหน่อย ร่ายซะยาว  
ปล.ไม่ได้เกี่ยวกับหุ้นแต่อย่างใดนะคับ
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
jeew

โพสต์ที่ 11

ที่จริงแล้ว.ผมก็เชื่อว่าทางเทคนิคการโรมมิ่งจาก2G ไป 3G ทำได้

...แต่ผมสงสัยว่า กทช.ไปออกข้อกำหนดเรื่อง ผู้ให้บริการ 3G สามารถ Roaming บน 2G ได้   แต่ไม่ให้ 2G Roaming บน 3G

กทช.ออกข้อกำหนดนี้ทำไม  ..เพื่ออะไร?  

แล้วทางกสท. เอาข้อกำหนดนี้ ไปใช้เป็นข้อโต้แย้งที่ศาลปกครอง  
กทช.ก็ไม่พูดถึง หรือ ออกมาให้ความเห็นเรื่องการโรมมิ่ง 2G ไป 3G  เลย.. ทำไม? หรือ.มีวาระซ่อนเร้น..

ปล. ปกติผมใช้โทรศัพท์ทาง Voive อย่างเดียว และ.ไม่อยากต้องไปช่วยจ่ายค่าไลเซ้นส์ของ 3G
c

โพสต์ที่ 12

[quote="jeew"]ที่จริงแล้ว.ผมก็เชื่อว่าทางเทคนิคการโรมมิ่งจาก2G ไป 3G ทำได้

...แต่ผมสงสัยว่า กทช.ไปออกข้อกำหนดเรื่อง ผู้ให้บริการ 3G สามารถ Roaming บน 2G ได้
c

โพสต์ที่ 13

มือถือ 3G เวลารับสัญญาณ หน้าจอจะแสดง 3G ในพื้นที่ที่มี 3G ถ้าตรงนั้นมี 2G จะแสดงสัญญาณ 2G แล้วใช้ 3G ไม่ได้

แต่ 3G ไม่โรมมิ่งไปบน 2G ที่มีพื้นที่ครอบคลุมกว่า เมื่อ 3G ออกนอกพื้นที่ของตัวเอง ก็จะกลายเป็นที่ทับกระดาษ

CAT ใช้ข้อมูลตรงนี้มาสร้างความเข้าใจผิดให้ประชาชนครับ
- 3G roaming 2G เพื่ออย่างน้อยก็ยังโทรคุยได้ แม้จะใช้ความสามารถของ 3G นอกพื้นที่ตัวเองไม่ได้
- 2G roaming 3G เพื่อ? เมื่อ 2G roaming มาก็ใช้ได้เท่าเดิม แล้วยังมาแย่งสัญญาณของ 3G ที่น้อยกว่าอีก เพราะเพิ่งเริ่มเปิดใช้

roaming ไม่ใช่ connecting
roaming = ขอใช้เครือข่าย
connecting = เชื่อมต่อสัญญาณ

ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งครับ น่าจะพอให้เห็นภาพได้ว่า 3G มีลักษณะยังไง แล้ว CAT เอาจุดไหนมาสร้างปัญหา

จากคุณ : amameera    
เขียนเมื่อ : 16 ก.ย. 53 23:53:52  
ถูกใจ : เค็มจังตังค์อยู่ครบ, Ont_Happy, Kenshin, p.chit, Buddykung

ที่มา
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9 ... 98048.html
c

โพสต์ที่ 14

(15) ผมคิดว่า กทช. พยายามออกกติกาในเรื่องการ Roaming ด้วยความเป็นธรรมต่อทุกฝ่าย โดยเฉพาะผู้ประกอบกิจการ 3G รายใหม่และประชาชนผู้รับบริการครับ
about 6 hours ago via TweetDeck .

(14) การให้แยกบริการออกมาเป็น MVNO ก็เพื่อมิให้มีปัญหากับสัญญาสัมปทาน รวมถึงการใช้ฐานลูกค้าเดิมสร้างความได้เปรียบต่อผู้ประกอบกิจการรายใหม่
about 6 hours ago via TweetDeck .

(13) ผู้ประกอบกิจการรายเดิม (2G) จะต้องดำเนินการในรูปแบบของผู้ประกอบกิจการที่ไม่มีโครงข่ายของตนเอง Mobile Virtual Networks Operator: MVNO

(12) กรณีที่มีเหตุผลอื่นที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องความคลอบคลุมของโครงข่าย เช่น ต้องการให้บริการการสื่อสารที่ดีกว่าของเทคโนโลยี 3G กับลูกค้า

(11) ผู้ประกอบกิจการ 2G ประกอบกิจการมานานนับสิบปีมีโครงข่ายคลอบคลุมอย่างเพียงพอจึงไม่มีเหตุที่จะ มา Roaming บนโครงข่ายที่สร้างขึ้นมาใหม่

(10) กทช. ไม่อนุญาตให้ผู้ประกอบกิจการ 2G Roaming บนโครงข่ายของผู้ประกอบกิจการรายใหม่ (3G) เนื่องจากไม่มีเหตุของความไม่คลอบคลุมของโครงข่าย

(9) เจตนารมย์ในการกำหนดดังกล่าวของ กทช. กำหนดให้ผู้ประกอบกิจการ 2G ต้องอนุญาตให้ผู้ประกอบกิจการรายใหม่ (3G) Roaming ในช่วงการสร้างโครงข่าย

(8) การกำหนดก็เพื่อแก้ปัญหาการครอบคลุมของโครงข่ายและประโยชน์ของผู้รับบริการ และเป็นข้อกำหนดที่เป็นสากลดำเนินการโดยทั่วไปในหลายประเทศ

(7) ดั้งนั้นในระหว่างที่ 3G ขยายโครงข่ายและยังไม่คลอบคลุม จึงกำหนดให้ผู้ให้ประกอบกิจการ 2G อนุญาตให้ลูกค้าของ 3G Roaming บนโครงข่ายของตนเอง

(6) ทั้งนี้เนื่องจากรายใหม่ที่ได้รับใบอนุญาต 3G จะเริ่มสร้างโครงข่ายโดยจะต้องคลอบคลุม 80% ของประชากรภายใน 4 ปี ตามข้อกำหนดในประกาศ กทช.

(5) ในประกาศ กทช.ได้กำหนดให้ผู้ประกอบกิจการรายเดิม (2G) จะต้องอนุญาตให้ผู้รับบริการของผู้ประกอบกิจการรายใหม่ (3G) Roaming บนโครงข่ายของตนเอง

(4) การ Roaming จึงเป็นการแก้ปัญหาที่ผู้ประกอบกิจการโทรศัพท์เคลื่อนที่ไม่มีโครงข่ายครอบคลุม เพื่อให้การบริการไม่กระทบต่อประชาชนผู้ให้บริการ

(3) อีกตัวอย่าง โครงข่าย TOT 3G ซึ่งมีโครงข่ายเฉพาะ กทม และปริมณฑล ดังนั้นเมื่อลูกค้า ออกนอกพื้นที่จึงต้อง Roaming บนโครงข่าย 2G ของ บมจ.AIS

(2) เช่น การเดินทางไปต่างประเทศที่ผู้ประกอบกิจการของไทยไม่มีโครงข่ายเราต้อง Roaming เพื่อใช้โครงข่ายโทรศัพท์เคลื่อนที่ของประเทศนั้นๆ

(1) การ Roaming คือ การที่ลูกค้าของโทรศัพท์เคลื่อนที่รายหนึ่งไปใช้โครงข่ายของผู้ประกอบกิจการ รายอื่นในพื้นที่ที่ตนเองไม่มีโครงข่ายให้บริการ
about 6 hours ago via TweetDeck

ที่มา twitter.com/ninetak
c

โพสต์ที่ 15

(6) วกกลับมาที่มาตรฐาน 4G ที่ยังไม่สรุปออกมา คาดกันว่าจะ finalized ได้ในปีหน้า (ตอนนี้4Gยังไม่มีในโลก ที่ใช้ LTE-WiMAX กันมัน 3.9Gทั้งนั้น)
about 7 hours ago via TweetDeck .

(5) และหลังจากเริ่มมี 4G ใช้ ก็นับระยะเวลาไปอีก 10 ปี ก็คงจะมี 5G ใช้ในราวปี 2020 ล่ะ... ส่วนตอนนี้โปรเจค 5G ยังเป็นแค่ Research Paper อยู่
about 7 hours ago via TweetDeck .

(4) ซึ่งโปรเจค R&D ของ 4G ถูกเริ่มมาเมื่อราวๆปี 2001-2002 ซึ่งจะครบช่วงระยะเวลา 10 ปีภายใน 1-2 ปีนี้ก็จะได้ใช้กัน

(3) จะเห็นว่ามีการใช้เวลาในพัฒนามาตรฐานของ 2G (GSM) และ 3G (IMT-2000/UMTS) จะกินระยะเวลาที่ประมาณ 10 ปีหลังจากที่เริ่มโปรเจค R&D

(2) มือถือในยุคแรก 1G (NMT) นั้นถูกเปิดตัวในปี 1981... จากนั้น 2G (GSM) เริ่มต้นเมื่อปี 1992... จากนั้น 3G (W-CDMA/FOMA) ก็โผล่มาในปี 2001

(1) ที่เค้าวางเป้ากันว่า 5G จะมาปี 2020 มีมาจากการมองย้อนกลับไปในอดีต ซึ่งจะพบว่าแต่ละ Generation ของมือถือ ถูกเปิดใช้งานในทุกๆ 10 ปี

ที่มา http://twitter.com/ninetak
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 16

มองดูให้ดี   2G can not roaming 3G    2Gเสียผลประโยชน์แน่นอน
เพราะ 2G ต้องการใช้data on 3G
jeew

โพสต์ที่ 17

อ่านข้อมูลที่คุณCให้ไว้ เรื่อง Roaming    ที่กทช.กำหนดให้ กสท. พอสรุปได้

1. เขาใช้ของเอ็งได้      (เพราะของเอ็งมีเยอะ)
2. เอ็งห้ามใช้ของเขา    (เขาต้องสงวนไว้ให้ลูกค้าเขา)
3. ถ้าแม้นว่า.ของเอ็งมันล้น  ของเขาว่างอยู่ เขาก็จะไม่ให้เอ็งใช้

ผมว่ากฎของ กทช. ที่ออกมาแบบนี้  แค่ระดับร้านก๋วยเตี๋ยวก็จะยิงกันตายแล้ว
Delux

โพสต์ที่ 18

jeew เขียน:เรื่อง 3G สำหรับผมแล้ว ถือเป็นข่าวดีเหมือนกันที่ผมจะสามารถติดต่อกับญาติพี่น้องได้ตามปกติ ไม่ต้องถูกกีดกั้นกรณีที่ 2G Roaming กับ 3G ไม่ได้ ( แต่3G Roaming กับ 2G ได้ )
ฟังที่คุณ C อธิบายเรื่องโรมมิ่ง  

ตกลงว่า 2จี โทรติดต่อ 3 จี ได้ไหม  ฟังคุณโต้แย้งกันแล้ว งงๆ  ตอนนี้ไปเรื่องดาต้าแล้ว

ช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยครับ  ผมแค่อยากรู้ว่า 2 จี โทรเข้า 3 จีได้ไหม แค่นั้นแหละครับ
jeew

โพสต์ที่ 19

จากลิ้งค์ที่คุณ newbie_12 ให้ไว้ ครับ  http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9 ... 11431.html
แสดงว่า.ปัจจุบันก็มีการใช้ 3G อยู่ และ  2G ก็สามารถโทรหา 3G ได้
ผมว่า ที่กทช.ไม่ยอมออกมาชี้แจงเรื่องที่คนเขาสับสนว่า 2G  โทรหา 3G ได้มั๊ย
ก็เพราะ กทช.ไปสร้างกระแสว่า ไทยยังไม่มี 3G  แต่ประเทศลาว เขมร ก็มี 3G ใช้แล้วแล้ว

ส่วนเรื่องโรมมิ่ง ที่กสท.เขาโวยว่าเขาเสียเปรียบ เพราะกทช.มีข้อกำหนดว่า  3G สามารถ Roaming บน 2G ได้ แต่ไม่ให้ 2G Roaming บน 3G
จากที่คุณ C อธิบายไว้ เปรียบง่ายๆ  ก็เหมือน...
เหมือนมีร้านขายอาหาร 2ร้าน   ร้านA สามารถส่งอาหารไปขายที่ ร้านB.ได้  แต่ไม่ให้ร้านB ส่งอาหารไปขายที่ร้านA
ถ้าไม่มีข้อกำหนดแบบนี้ กสท เขาอาจจะไม่ฟ้องศาลปกครอง ป่านนี้การประมูลคงเสร็จเรียบร้อยไปแล้ว ..

.
newbie_12

โพสต์ที่ 20

กทช เค้าไม่ให้ 2G โรมไปหา 3G ก็ดีกับ CAT และ TOT อยู่แล้วนี่ครับ

ลูกค้า 2G ถ้าไม่ทำเรื่องย้ายค่ายไป 3G ก็จะโรมไปใช้ 3G ไม่ได้ ได้แต่ใช้ 2G มันก็เป็นสัมปทานเดิมไงครับ ค่าบริการที่เก็บจากลูกค้าได้ ก็จ่ายสัมปทานให้ TOT หรือ CAT 30%

ถ้าปล่อยให้โรมได้ CAT + TOT ก็ตายเลยครับ เพราะจะถูกย้ายไปใช้เครือข่าย 3G โดยอัตโนมัติ ในพื้นที่ที่มีเครือข่าย 3G ซึ่งเป็นใบอนุญาติใหม่ ไม่ต้องแบ่งเงินให้กับทาง CAT และ TOT
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 21

[quote="Delux"]

ฟังที่คุณ C อธิบายเรื่องโรมมิ่ง
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 22

หยุดสัมปทาน 3 G บนคลื่น 2100MHz นั้น มันเป็นตัวใหม่ล่าสุดที่โลกใช้งานกัน
แต่จริงๆเราลืมนึกถึงว่า บนคลื่นเดิมๆก็สามารถใช้งานได้
โดยเฉพาะในส่วนของ CAT ที่ถือครองที่ 1850 MHz ที่มีช่องที่สามารถใช้งาน 3G ได้ 25MHz ใช้งานได้ทันทีเลย
25MHz ส่วนนี้เป็นของ CAT10MHz ของ DTAC 10MHz และของ True Move 5MHz แต่ไม่มีชื่อของ WorldPhone1800 ที่AIS ซื้อไปเมื่อประมาณสิบปีที่แล้ว (ซื้อไปดองไม่พัฒนาต่อ เอาคลื่นมาช่วย 900)

จุดนี้อาจจะเป็นสิ่งที่ดีต่อผู้บริการรายเดิมเพราะ สามารถทำ 3G บน 2G ได้ถ้าหากช่วงคลื่นที่สามารถใช้งานได้ในปัจจุบันรองรับ 3G ไม่ต้องเสียเวลาประมูล เสียเงินเพิ่ม
แต่ปัญหาคือ ระยะเวลาสัมปทานเหลือสั้นมากๆ 3 ปี 5 ปีหรือ8ปีบ้างอ่ะ
งานนี้ดูกันต่อไปว่า เกิดประมูลทันหมดสัญญาหรือไม่

อย่าลืมว่า มันมีทางออกทุกปัญหา แต่ออกอย่างไงเท่านั้นเอง
:)
:)
ottothan

โพสต์ที่ 23

ผมมองว่าการประมูลครั้งนี้เป็น Conspiracy Theory นะ 3G ไม่เหมือนกับ 2G ในแง่ที่ว่ามันคือ Wireless Internet (2G คนใช้น้อยเพราะช้ากว่า 3G) ดังนั้นรัฐบาลมองในเรื่องความมั่นคงไว้ส่วนหนึ่ง ผมคิดว่าอย่างน้อยให้ CAT และ TOT เข้ามากำกับดูแล น่าจะดีกว่าการขายคลื่นความถี่ อาจจะได้เงินเข้าคลังมาก แต่เสี่ยงกับความมั่นคงในระยะยาว โดยเฉพาะบางบริษัทที่เป็นนอมินี ของต่างชาติ มีทั้งมือถือ มีทั้งดาวเทียม ถ้าได้ wireless internet ไปอีกก็คงมีปัญหาในระยะยาว

ตอนนี้ CAT ก็สามารถใช้ 850 Mhz ต่อยอดไปเป็น 3G ให้ TrueMove และ DTAC ได้ซึ่งตัวเครื่องในท้องตลาดโดยทั่วไปก็รองรับอยู่นะ คราวนี้รัฐบาลอาจดึงเรื่องยาวกว่า กทสช จะเกิด
ใครชอบหนังสือแนว VALUE INVESTING
ทั้งของ Warren Buffett, Peter Lynch
ผมเก็บไว้หลายเล่ม แจกฟรี
http://4ufreebook.blogspot.com/p/my-sha ... ebook.html
boy2t

โพสต์ที่ 24

ที่ 3G ถูกระงับนี้ เพราะผลประโยชน์ ไม่ลงตัว ระหว่างประชาชน กับ รํฐเหรอครับ ไม่ค่อยเข้าใจ 3G ทำไมวุ่นวายจัง เขมร กับ ลาว เค้าใช้ 3G กันแล้วไม่ใช่เหรอครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 25

boy2t เขียน:ที่ 3G ถูกระงับนี้ เพราะผลประโยชน์ ไม่ลงตัว ระหว่างประชาชน กับ รํฐเหรอครับ ไม่ค่อยเข้าใจ 3G ทำไมวุ่นวายจัง เขมร กับ ลาว เค้าใช้ 3G กันแล้วไม่ใช่เหรอครับ
เพราะกฏหมายครับ
กฏหมายทีตราขึ้น อย่างไม่มีคุณภาพ
โดยกลุ่มคนที่ไม่มีคุณภาพ
ที่เลือก หรือแต่งตั้ง มาจากคนไม่มีคุณภาพ
มาใช้กับกับสังคมอย่างไม่มีคุณภาพ

เราฉีก และ เขียน รํฐธรรมนูญ ใหม่กี่ครั้งแล้ว :?:
ฉบับไหน มีคุณภาพอย่างยั่งยืนบ้าง :?:
พอพูดถึงเรื่องการเมือง ต้องถอนหายใจทุกที

ปล. มด อ่านแล้วช่วยลบให้หน่อยนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
newbie_12

โพสต์ที่ 26

เพราะกฏหมายครับ
กฏหมายทีตราขึ้น อย่างไม่มีคุณภาพ
ที่เลือก หรือแต่งตั้ง มาจากคนไม่มีคุณภาพ
มาใช้กับกับสังคมอย่างไม่มีคุณภาพ
ตามนี้เลยครับ เขียนกฏหมายขึ้นมา โดยไม่ได้คำนึงถึงการ Operation จริง ก็เลยใช้การไม่ได้
.
.

OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 27

dome@perth เขียน: เพราะกฏหมายครับ

เราฉีก และ เขียน รํฐธรรมนูญ ใหม่กี่ครั้งแล้ว :?:
ฉบับไหน มีคุณภาพอย่างยั่งยืนบ้าง :?:
พอพูดถึงเรื่องการเมือง ต้องถอนหายใจทุกที

ปล. มด อ่านแล้วช่วยลบให้หน่อยนะครับ
พูดได้ตรงใจผมเลย  แต่ทำไงได้ครับ ก็คนส่วนใหญ่เขาโหวตรับรองให้ใช้แล้ว เราต้องยอมรับกติกา มีอะไรก็ค่อย ๆ ปรับเข้าสู่แนวทางที่เหมาะสมต่อไป... :kq:  :cheers:
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
janjan

โพสต์ที่ 28

OutOfMyMind เขียน:
dome@perth เขียน: เพราะกฏหมายครับ

พูดได้ตรงใจผมเลย
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 29

[quote="janjan
จากที่ผมฟังคำตัดสินของศาลนะ ผมเข้าใจว่า กทช ไม่มีอำนาจ ในการออกใบอนุญาติ 3G หรือออกคลื่นความถี่มาตั้งนานแล้วนะ ตั้งแต่ รธน ปี 40 อำนาจในการออกคลื่นความถี่ใหม่ตาม รธน ปี 40 เป็น ของ กสช เกือบ 10 ปีที่ผ่านมา ผ่านมากี่รัฐบาลแล้วที่ไม่สามารถตั้ง กสช ได้ พอมี รธน ปี 50 ก็ให้เป็นอำนาจในการออกความถี่เป็นของ กสทช ซึ่งยังไม่ได้ตั้ง[/quote]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ยังไงก็ขอให้มีทางออกที่ดีสำหรับประเทศชาติ นะครับ :)
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
โพสต์โพสต์