ช่วยหาลิ๊งค์ไฟล์ธุรกิจของแต่ละบริษัทให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jack5115
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยหาลิ๊งค์ไฟล์ธุรกิจของแต่ละบริษัทให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 1

เคยเห็นที่มีเป็นไฟล์แบบ excel ว่าหุ้นตัวไหน ทำธุรกิจอะไร แบบดูง่ายๆ แต่หากระทู้ไม่เจอ ไม่รู้ว่าอยู่ห้องไหน จำได้ว่าเคยมีเป็นกระทู้ปักหมุด

ขอบคุณครับ
To seek money to spread God's work is righteous action. - Paramahansa Yogananda [Ak 116]
"ดวง เป็น 1% ที่สำคัญที่สุดในการประสบความสำเร็จ"
jack5115

โพสต์ที่ 2

ขอถามผู้รู้ทุกท่านครับ อย่างบริษัท ไทยคอปเปอร์อินดีสทรี นี่ตัวย่ออะไรครับ หรือว่าไม่ได้เป็นมหาชน

และทราบมาว่าบริษัทมหาชนบางบริษัท อาจไม่ได้อยู่ในตลาดหุ้น แล้วจดทะเบียนเป็นมหาชนไปเพื่ออะไรครับ
To seek money to spread God's work is righteous action. - Paramahansa Yogananda [Ak 116]
"ดวง เป็น 1% ที่สำคัญที่สุดในการประสบความสำเร็จ"
mik0o

โพสต์ที่ 3

jack5115 เขียน:ขอถามผู้รู้ทุกท่านครับ อย่างบริษัท ไทยคอปเปอร์อินดีสทรี นี่ตัวย่ออะไรครับ หรือว่าไม่ได้เป็นมหาชน

และทราบมาว่าบริษัทมหาชนบางบริษัท อาจไม่ได้อยู่ในตลาดหุ้น แล้วจดทะเบียนเป็นมหาชนไปเพื่ออะไรครับ
ถ้าชื่อที่คุณบอกมาไม่ผิด ไม่มีในตลาดนะครับ

ตลาดหลักทรัพย์ เป็นเพียงแหล่งระดมทุน เพื่อเพิ่มสภาพคล่องในการระดมทุน พูดง่ายๆมันคือตลาดแหล่ะครับ(กำปั้นทุบดินเกินไปมั๊ยครับ แหะๆ)
ถ้ากิจการไหน สามารถขายเองได้ ไม่ต้องการสภาพคล่องเยอะแยะมากมาย ก็ไม่ต้องเข้าตลาดครับ

มีอีกหลายบริษัท ที่เคยเข้าแล้วออกไปก็มีเยอะแยะครับ ด้วยเหตุผลที่ ระดมทุนเพียงพอแล้ว
mik0o

Re: ช่วยหาลิ๊งค์ไฟล์ธุรกิจของแต่ละบริษัทให้ด้วยครับ ขอบคุณคร

โพสต์ที่ 4

jack5115 เขียน:เคยเห็นที่มีเป็นไฟล์แบบ excel ว่าหุ้นตัวไหน ทำธุรกิจอะไร แบบดูง่ายๆ แต่หากระทู้ไม่เจอ ไม่รู้ว่าอยู่ห้องไหน จำได้ว่าเคยมีเป็นกระทู้ปักหมุด

ขอบคุณครับ
EPS 16 years ของพี่ครรชิตรึเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็ ห้องวีไอ กระทู้แรกบนสุดเลยครับ
jack5115

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณๆ Mikoo ครับ

EPS16Y ไม่น่าจะใช่ หรืออาจจะใช่ ถ้ามีตัวนั้นไฟล์เดียว

แต่EPS6 มันเยอะจริงๆเลยครับ :-)
โพสต์โพสต์