ขอบคุณครับพี่โจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
nasesus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 1

สิ่งที่หวงแหนที่สุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า เป็นแนวทางการลงทุนที่มีพื้นฐานความเชื่อที่ว่า เราซื้อหุ้นซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของกิจการ กิจการที่มีกิจกรรมทางเศรษกิจ มีคนทำงานกันจริงๆ ในฐานะผู้ถือหุ้นหากกิจการมีกำไร เราจะได้รับส่วนแบ่งกำไรนั้นไม่ว่าจะเป็นราคาหุ้นที่ปรับเพิ่มขึ้นหรือรับ ส่วนแบ่งเงินสดอย่างเงินปันผล หน้าที่ของนักลงทุนคือซื้อหุ้นของบริษัทที่ราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะ เป็น เพราะนั่นจะทำให้เรามีกำไรสูงสุด  ทัศนคติที่ว่า"การวิเคราะห์หุ้นคือการวิเคราะห์กิจการ" จึงสำคัญ ทัศนคติจะเป็นเหมือนเข็มทิศที่ส่งผลต่อพฤติกรรมและความคิดในการลงทุนของเรา ทัศคติที่ถูกต้องทำให้เราเดินไปถูกเส้นทาง คนฉลาดมากๆหากเลือกเส้นทางผิดก็อาจไม่ถึงจุดหมาย  ในทำนองเดียวกันคนที่ไม่ได้ฉลาดมาก หากเขาหรือเธอเลือกเดินในเส้นทางที่ถูกต้องก็ถึงจุดหมายได้แม้ต้องใช้เวลา บ้างก็ตาม

ในโลกการลงทุนจริงๆมีปัจจัยทางด้านอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้องบ่อยๆ การดำรงทัศนคติให้แน่วแน่ ไม่สั่นคลอนไปตามกระแสต่างๆเป็นเรื่องที่ทำได้ยากเย็น  อารมณ์กลัวจะทำให้นักลงทุนขายหุ้นไปตอนที่ตลาดตกต่ำซึ่งทำให้เขาเสียหายสูง สุด(ทั้งที่ควรจะซื้อ) ความโลภจะทำให้นักลงทุนมองแต่โลกที่สดใสและพร้อมจะซื้อหุ้นในทุกๆราคา(ทั้ง ที่ควรจะขาย) และความริษยา ทำให้นักลงทุนมองวิธีการลงทุนของคนอื่นดีกว่าของตัวเองเสมอ ปัจจัยอารมณ์เหล่านี้เป็นธรรมชาติที่อ่อนแอของมนุษย์ เป็นความจำเป็นที่่เราต้องรู้เท่าทันและเอาชนะความอ่อนแอที่ติดตัวเรามานี้ ให้ได้  ทัศนคติที่ถูกต้องจะทำให้เราเอาชนะความอ่อนแอนี้ได้ และจะทำให้เราข้ามผ่านเวลาที่แย่และเวลาที่เลวร้ายสุดๆ ไปได้

เมื่อเรายึดกิจการเป็นหลัก เราจะไม่ขายหุ้นเพียงเพราะตลาดตกต่ำ เราจะไม่ซื้อหุ้นตอนที่ตลาดมองโลกในแง่ดีมากๆ และเราจะไม่อิจฉาคนอื่นที่ใช้แนวทางอื่นและทำกำไรได้มากกว่า เพราะในโลกการลงทุนจริงๆผลตอบแทนระยะยาวที่มากกว่า 20%ต่อปี เป็นสิ่งที่คนเพียง"หยิบมือเดียว"ในโลกเท่านั้นที่ทำได้ ผลตอบแทนที่สูงกว่านั้นเป็นสิ่งไม่ยั่งยืน เป็นเพียงการมองโลกด้านดีด้านเดียว การมองโลกในแง่ดีทำให้เรามองแต่ผลตอบแทนจนละเลยความเสี่ยง ทั้งที่ความจริงในโลกธุรกิจหรือทุกอย่างในโลกนี้มีความเสี่ยงแฝงอยู่ทั้ง สิ้น ถ้าเปรียบเทียบการการลงทุนแนว vi คงเป็นการเดินทีละก้าวอย่างช้าๆแต่มั่นคงเต็มไปด้วยความระมัดระวัง และมักไม่เดินถอยหลัง การรับความเสี่ยงมากๆเพื่อผลตอบแทนสูงๆเหมือนการกระโดดที่พร้อมจะเจ็บตัวได้ ทุกเมื่อ

นักลงทุนแบบ vi กับทัศนคติที่ว่าหุ้นคือบริษัท และพื้นฐานกิจการจะกำหนดราคาหุ้นเป็นสิ่งที่สำคัญ เป็นเสมือนหางเสือเรือที่จะพาเราเดินทางไปให้ถึงฝั่ง เป็น"ทัศนคติที่เราต้องหวงแหนที่สุด" เมื่อไหร่ที่เราตัดสินใจลงทุนโดยละเลยหลักการข้างต้น นั่นแสดงว่าเราเริ่มมีปัญหาแล้ว..
:bow:  :bow:  :bow: จะจำคำสอนพี่ไว้เสมอครับ
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
yy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

:cool:  :cool:  :bow:  :bow:  :bow:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

Re: ขอบคุณครับพี่โจ

โพสต์ที่ 3

nasesus เขียน:
สิ่งที่หวงแหนที่สุด

....

นักลงทุนแบบ vi กับทัศนคติที่ว่าหุ้นคือบริษัท และพื้นฐานกิจการจะกำหนดราคาหุ้นเป็นสิ่งที่สำคัญ เป็นเสมือนหางเสือเรือที่จะพาเราเดินทางไปให้ถึงฝั่ง

...
ผมปรับทัศนคติได้ ก็กระทู้ของ อาจารย์โจ นี่ล่ะครับ

:bow:
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
support
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมชอบแนวความคิดของ อาจาร์ณโจ มากเลยครับ
และที่สำคัญเป็นบุคคลที่มีน้ำใจสูงมาก ๆ พยายามตอบทุกคำถามของนักลงทุนที่สนใจแนว vi อย่างมีเหตุมีผล และสอนให้คิดอย่างเป็นระบบ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่โจครับ
โดนเต็ม ๆ เลย
:D
sorn adis

โพสต์ที่ 6

นักลงทุนแบบ vi กับทัศนคติที่ว่าหุ้นคือบริษัท และพื้นฐานกิจการจะกำหนดราคาหุ้นเป็นสิ่งที่สำคัญ เป็นเสมือนหางเสือเรือที่จะพาเราเดินทางไปให้ถึงฝั่ง เป็น"ทัศนคติที่เราต้องหวงแหนที่สุด" เมื่อไหร่ที่เราตัดสินใจลงทุนโดยละเลยหลักการข้างต้น นั่นแสดงว่าเราเริ่มมีปัญหาแล้ว..
ขอบคุณครับคุณโจ จะพยายามยึดหางเสือนี้ให้มั่น แต่สิ่งสำคัญไม่น้อยกว่ากัน

ก็คือกัปตันอย่างคุณโจที่จะคอยชี้แนะไปสู่ทิศทางที่ถูกต้องครับ
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เยี่ยมเลยครับ
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 9

แนวคิดเป็น รากฐาน สู่ พฤติกรรม และ นิสัย การลงทุน

ขอบคุณสำหรับ ข้อคิดที่ดีครับ  :cool:
tooyen

โพสต์ที่ 10

สุดยอดครับ ต้องอยู่ในหลักการนี้จึงจะประสบความสำเร็จได้ในระยะยาว
tooyen ,air conditioner, electric fan
chamnan028

โพสต์ที่ 11

ลึกซึ้ง หนักแน่น คมคาย ครับ ...

ขอบคุณด้วยคนครับ ...
nw108

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ

ผมยึดเเนวทางเเนวนี้เช่นกัน เเละจะพยายามเดินไปเรื่อยเเม้จะดูช้า

ไม่รวดเร็วทันใจเเต่ก็สบายใจ ทำงานหลักได้เต็มที่

มีเวลาจึงไปนั่งเเกะงบการเงิน   (เเบบงูๆปลาๆ )

ไม่ต้องมานั่งลุ้นตัวโก่ง กับset index

ดีใจที่ได้รู้จักเวปนี้ ที่สอนให้รู้ว่าการลงทุน ไม่ใช่การพนัน
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 13

นี่คือสิ่งที่ผมจะต้องยึดมั่นให้จงได้เพื่อวันข้างหน้ายามเราแก่เฒ่า
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 14

คมมากๆเลยครับพี่โจ ผมจะจดจำไว้ให้ขึ้นใจครับ

ไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม อย่ายอมสูญเสียทัศนคติ  :bow:  :bow:
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
kmphol

โพสต์ที่ 15

สุดยอดแห่งหลักการ VI :bow:
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 16

chamnan028 เขียน:ลึกซึ้ง หนักแน่น คมคาย ครับ ...

ขอบคุณด้วยคนครับ ...
เห็นด้วยครับ
หลังจากอ่านบทความที่เซียนแต่ละคนเขียนแล้ว
สิ่งหนึ่งที่ผมว่าเซียนมีคล้ายๆกัน คือแนวคิดที่ ชัดเจน
เข้าใจง่าย ในการยึดเป็นหลักปฏิบัติครับ

ถ้าไม่รบกวนพี่โจเกินไป คราวหน้าเขียนมาให้น้องๆอ่านอีกน๊ะครับ :mrgreen:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
kannicha

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากค่ะพี่โจ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 18

ทั้งข้อคิด หลักการ และ วิธี นำเสนอ
ไม่มีใคร เทียบเทียม ทัดทาน  คุณโจ ได้เลยจริงครับ
:bow:  :bow:  :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Blueblood
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 19

:cool:  :cool:
It's earnings that count
i_sarut

โพสต์ที่ 20

ชอบมากๆครับ  :D
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

:bow:
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
นพพร

โพสต์ที่ 22

สุดยอดครับ ขอบคุณครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
preejant

โพสต์ที่ 23

นับถือครับ
0N0111

โพสต์ที่ 24

พี่โจปล่อยของแล้ว
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
อกาลิโก

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณค่ะ ที่ออกมาเตือนสติ

ขออนุญาติเอาบทความไปเผยแพร่ที่ให้เพื่อนๆเวปอื่นด้วยค่ะค่ะ
อกาลิโก
0N0111

โพสต์ที่ 26

ขอคืน พื้นที่ห้อง คุณค่าได้หรือเปล่าครับ โดนกระชับพื้นที่นานแล้ว สถานะการน่าจะคลี่คลายพอที่จะเปิดกระทู้ได้แล้ว
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
sorn adis

โพสต์ที่ 27

0N0111 เขียน:พี่โจปล่อยของแล้ว
ปล่อยตัวไหน บอกกันบ้างนะครับ  :)  :)
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
jojo_s

โพสต์ที่ 28

ได้ความรู้จากพี่โจมามากแล้ว
ยังไม่เคยโพสขอบคุณเลยครับ
ขอบคุณครับ  :bow:  :bow:  :bow:
j21

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ   :D
jmb2511

ขอบคุณมากครับ

โพสต์ที่ 30

คิดถึงพี่โจครับ พี่โจมาแล้ว มาอีกนะครับปีเตอร์ ลินช์เมืองไทย เสือใต้ของจริง ขอให้พี่โจมีวามสุขเยอะๆครับ :D
โพสต์โพสต์