สรุปงานตลาดนัดผู้ลงทุนไทย วันเสาร์ที่ 18 กย.53 ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

สรุปงานตลาดนัดผู้ลงทุนไทย วันเสาร์ที่ 18 กย.53 ครับ

โพสต์ที่ 1

กำหนดการสัมนาที่มีในวันดังกล่าวครับ

กำหนดการ จัดรายการ “มันนี่ทอล์ค”  
ณ ห้องประชุมธนาคารทหารไทย สำนักงานใหญ่ เขตจตุจักร
                            ในวันตลาดนัดผู้ลงทุนไทย
                   วันเสาร์ที่  18  กันยายน  2553

1300-1500 น.     “หุ้นเด่นอุปโภคบริโภค”
            นพดล ธรรมวัฒนะ
                        ประธานกรรมการบริษัท บมจ. บีจีที คอร์ปอเรชั่น
            ปกรณ์ บริมาสพร
                        ประธานกรรมการบริหาร บมจ. ไลท์ติ้ง แอนด์ อีควิปเมนท์
            ทักษะ บุษยโภคะ
                         ประธานกรรมการบริหาร บมจ. โมเดอร์นฟอร์มกรุ๊ป
            วิทูร ศิลาอ่อน
                         รองผู้จัดการใหญ่อาวุโสธุรกิจอาหารในประเทศ บมจ. เอส แอนด์ พี ซินดิเคท
           ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา     ดำเนินรายการ  

1500-1515 น.   พัก  

1500-1730 น.  “Megatrend และกลยุทธ์หุ้น”
                 อภิรักษ์ โกษะโยธิน ที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี
                 ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ผู้เชี่ยวชาญหุ้น
                 นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ ผู้เขียนหนังสือ เมก้าเทรน      
                 ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา   ดำเนินรายการ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 2

ผมมาช่วยน้อง champ สรุปนะครับ ขาดตกบกพร่องประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ

อ.ไพบูลย์สอบถามถึงที่มา และให้กล่าวถึงบริษัทคร่าวๆครับ

คุณนพดล BGT
เดิม BGT =บ. bodyglove ประเทศไทย ได้ทำสัญญากับ บ. bodyglove USA 99ปี ครับ

ตราสินค้าเป็นรูปมือ : เพราะมือคือการสัมผัสทุกอย่าง เราทำอะไรก็ใช้มือ design ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันใช้มา 57 ปีแล้วครับ

เดิม bodyglove มาจา่ก ทหารเรือ
และ brand bodyglove ที่ USA ทำสินค้าเกี่ยวกับกีฬาทางน้ำ เช่น wet suit เป็นหลักครับ

คุณนพดล ได้ทำสัญญากับทาง bodyglove USA มา 20 ปีแล้วครับ

เดิมที่ bodyglove ทำสินค้าเกี่ยวกับกีฬาทางน้ำเพราะว่า fasion มัก develop มาจาก sport และ most sexiest sport คือ กีฬาทางน้ำครับ

BGT จดทะเบียนเข้าตลาดหลักทรัพย์ ธค.2550 ครับ

ปัจจุบัน BGT(Bodyglove thailand) ทำสัญญาการขายสินค้าในประเทศไทย ฟิลิปินส์ เวียดนาม ลาว พม่า

โดยเฉพาะ ฟิลิปินส์ คนค่อนข้างชื่นชอบวัฒนะธรรมอเมริกามากๆครับ
(เสริมจากผู้เขียน : ผมเคยไปฟิลิปินส์ครับ ใน TV มีแต่ บาส บาส และ บาสเก็ตบอล อาหารก็เป็น american stlye ซะส่วนใหญ่ครับ)

BGT มีหน้าที่ออกแบบสินค้า และจ้างบริษัทอื่นเป็นคนตัดชุดตามแบบที่ BGT ออกแบบครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
mini
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

มีสรุปเกี่ยวกับช่วงที่สองหรือเปล่าคับ และได้ติดตามช่วงเก็บตก ดร.นิเวศน์ หรือเปล่าคับ พอดีเมื่อวานมีธุระ ต้องกลับบ้านเร็วอ่ะครับ
noooon010

โพสต์ที่ 4

คุณปกรณ์  L&E เดิมคุณปกรณ์เป็นวิศวะ ทำงานในบริษัทข้ามชาติเกี่ยวกับหลอดไฟครับ
เริ่มก่อตั้งบริษัทตั้งแต่ปี พ.ศ. 2536 สินค้าที่ขายเป็น โคมไฟ ครับ
กลุ่มลูกค้าเป็น หน่วยงานราชการ และบริษัทรับเหมาต่างๆ

ถ้าอยากเห็นงานของ L&E สามารถไปดูได้ที่ สะพานพระราม 4 ครับ เป็นงานที่ทำตั้งแต่เสาไฟ (+หลอดไฟน่าจะไม่ได้ผลิตนะครับ ผมไม่แน่ใจนะครับ) มีคนบอกว่า เสาไฟที่พระราม 4 สวยมากครับ

หรือไปดูที่ตึกใบหยก บนยอดตึกที่เป็นหลอด LED ก็เป็นของ L&E ครับ
(ผู้เขียนอ่อนด้อยมาก ยังไม่เคยไปชมงานดีๆแบบนี้เลย จะพยายามหาโอกาสไปดูนะครับผม  :oops: )

ปัจจุบันมีโรงงานผลิตสินค้า 3 แห่ง โรงงานที่ 4 จะสร้างเสร็จสิ้นเดือน ตค.53 ครับ
โดยทั้ง 4 โรงงานจะตั้งอยู่ที่ ถนนแจ้งวัฒนะครับ

ปัจจับัน L&E มี market share ของการขายโคมไฟ มากที่สุดในตลาดครับ
มี showroom ที่ fortune ครับ ถ้าแจ้งว่า มาจากรายการ money talk สามารถขอส่วนลดได้ครับ (คุณปกรณ์แจ้งมาครับ)

บ.เข้าตลาดปี พ.ศ.2547 เน้นตลาดในประเทศ มีการส่งออกไปต่างประเทศ 10% และอาจเพิ่มอัตราส่วนการส่งออกเป็น 16% ครับ

บริษัทไม่ได้ผลิตหลอดไฟเอง จะ outsource ครับ เพราะเป็นงานที่ไม่ถนัด จึงเลือกที่จะ "ไม่ทำ" ครับ

คู่แข่งเป็นบริษัทจากประเทศจีน และยุโรปครับ

noooon010

โพสต์ที่ 5

ตอบคุณ mini มีสรุปครับ มีถึงประมาณ 18.00น. ครับ (#'o')b

noooon010

โพสต์ที่ 6

คุณทักษะ modernform

บริษัทมีอายุครบ 30 ปีในปีนี้ครับ (ก่อตั้งบริษัทปี 2523 ครับ )
ผู้ก่อตั้งเป็นเพื่อนที่จบอัสสัมชันมาด้วยกันครับ
ปี พศ. 2523 เริ่มผลิต office furniture

หลังจากนั้นพัฒนามาเปิดร้านในห้างสรรพสินค้าเป็นรายแรกของประเทศไทยครับ

หลังเกิดวิกฤติปี 2540 บ.ต้องย้ายออกมาที่นอกห้าง เพราะค่าเช่าถูกกว่าครับ
เพื่อลดค่าใช้จ่าย

ปัจจุบันนอกจากทำตลาด office furniture บริษัทยังทำ furniture ส่งให้บ้าน townhouse และ condo โครงการต่างๆ
บริษัทยังทำตลาดเกี่ยวกับผู้สูงอายุ ทำ furniture ที่เกี่ยวข้องกับ รพ. ครับ

บริษัทผลิตอุปรณ์ furniture เป็นส่วนๆ (ผมอาจใช้คำพูดไม่ถูกนะครับ :oops: ) เช่นผลิต บานพับ มือจับ รางเลื่อน

noooon010

โพสต์ที่ 7

ปัจจุบัน ยอดขาย 80% เป็นการขาย furniture ให้โครงการต่างๆครับ

อ.ไพบูลย์สอบถามว่า ถ้า IKEA เข้ามาในไทย จะกระทบกับบริษัทไหมครับ

คุณทักษะตอบว่า น่าจะกระทบผู้ขาย furniture เจ้าอื่นก่อน เช่น SB, INDEX
และอาจกระทบบาง BU (business unit) ของ modernform เช่น Life from modernform ครับ

แต่คุณทักษะบอกว่าสินค้า IKEA มีอายุการใช้งานสั้นกว่า คือประมาณ 2-3 ปี
ซึ่งในปัจจุบันมีการทำ furniture แบบ fasion มากขึ้น คือเปลี่ยนสินค้าตาม trend ใหม่ๆ
แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเปลี่ยนนะครับ

อ.ไพบูลย์เสริมว่า ที่บ้านอาจารย์ยังมีสินค้าที่ตกทอดมาจากคนรุ่นก่อนๆอยู่เลยครับ
(บ้านผมก็ไม่ค่อยได้เปลี่ยน furniture เช่นกันครับ; ผู้เขียน)

สินค้าที่เกี่ยวกับ รพ. ที่มีกล่าวถึงคือ เตียงผู้ป่วย แต่ไม่ค่อยมีใครอยากใช้ต่อจากคนก่อนหน้านี้เท่าไหร่ครับ

มีการรับ turn furniture ครับ แต่คนไทยก็ไม่ค่อยจะ turn furniture เก่าครับ

noooon010

โพสต์ที่ 8

คุณวิทูร S&P

กลุ่มลูกค้าของ บ.S&P มัตั้งแต่ เด็ก ถึงผู้ใหญ่ครับ
ปัจจุบันมีร้าน S&P ประมาณ 100 สาขา ส่วนใหญ่ตั้งอยู่ในกรุงเทพครับ

มีร้าน bakery 260 สาขา ครับ

ปัจจุบัน S&P ขยายสาขาไปในต่างประเทศ โดยการทำ joint venture ร่วมกับ partner ในต่างประเทศครับ

สาขาในต่างประเทศ มีที่ อังกฤษ สวิสฯ สิงคโปร์ ไต้หวัน จีน(ปักกิ่ง) ออสเตรีย(เวียนนา)

ปัจจุบันมีสินค้า quick meal และเป็น OEM (รับจ้างผลิต)ให้บริษัทอื่นๆ และบริษัทของตนเองครับ

ตัวอย่างสินค้าที่ทำ oem เช่น sauce เนื้อ ขาหมู ครับ

รายได้หลัก

1# bakery : cake , cookies
2#ร้านอาหาร : กำลังจะพัฒนาเพิ่มเติมครับ

ปัจจุบันมีการทำอาหารในงานฌาปนะกิจ(ผมเขียนถูกไหมครับเนี่ย) :oops:
แต่ทาง S&P ไม่ค่อยได้ promote เพราะเป็นงานฌาปนะกิจครับ

เรื่องความสะอาด S&P ค่อนข้างมั่นใจในด้านนี้มากๆ คุณวิทูรรับประทานอาหาร S&P 2มื้อ/วัน ก็ไม่เกิดอาการท้องเสียแต่อย่างใดครับ

noooon010

โพสต์ที่ 9

ขออนุญาติไปทานอาหารเช้าก่อนนะครับ  :D  post ไปชักหิวแล้ว 55

ภาพประจำตัวสมาชิก
VI Wannabe
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

:bow: ขอบคุณมากครับ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
noooon010

โพสต์ที่ 11

อ.ไพบูลย์สอบถามว่า ผลประกอบการครึ่งปีแรก ของปี 53 เป็นอย่างไรบ้างครับ

BGT : ปี 2553 Q1 และ 2 รายได้โต 20%
                                    กำไรโต 30 %

ก่อนหน้านี้ 17 ไตรมาส บริษัทโต เป็นเลข 2 หลัก (เช่น 10+%) มาโดยตลอดครับ

ปี 2546 - 2547 เป็นปีที่หนักที่สุด

คุณภาพของเสื้อ bodyglove : คุณภาพดี ราคาเหมาะสม เน้นตลา่ดปานกลาง
ยกตัวอย่าง ราคาเสื้อ เริ่มตั้งแต่ 500 บาท ถึง 1,500 บาทครับ

ปกติธุรกิจเสื้อผ้าจะมียอดขายน้อยที่สุดใน Q3 เพราะเป็นฤดูฝน และผู้ปกครองนำเงินไปใช้จ่ายเกี่ยวกับด้านการศึกษาของบุตรครับ

Q4 มักมียอดขายดีที่สุดเพราะว่า Q4 มีเทศกาลปีใหม่ และเทศกาลอื่นๆ

ปัจจุบัน bodyglove มีสาขาประมาณ 118 สาขา
plan ของคุณนพดล คือต้องการขยายให้ได้ 400 สาขา ครับ

BGT นำ people market ของประเทศอังกฤษ เข้ามาในไทย(ผมไม่แน่ใจว่าเขียนชื่อถูกไหมนะครับ  :oops: ) และปัจจุบันได้รับการติดต่อจาก brand อื่นๆในต่างประเทศ

บริษัทมักมี growth rate > GDP 17 - 18 % ครับ

ปัจจุบันยังไม่ค่อทำ brand ของตนเอง เพราะคิดว่า คนให้ความสำคัญกับ brand name มากกว่า brand ที่สร้างใหม่
ที่ USA คนทั่วๆไป ถ้ามีเงิน 5 US dollar จะนำมาซื้อของ brand name 4 US dollar ครับ ดังนั้นคุณนพดลเห็นว่า ไม่คุ้มค่า หากจะสร้าง brand ขึ้นมาใหม่ และทาง BGT มีสัญญากับ บ.bodyglove USA เป็นระยะเวลานานครับ

noooon010

โพสต์ที่ 12

L&E : ตอน hamburger crisis บริษัทมีผลประกอบการขาดทุนครับ
บริษัทจึงเน้นไปในการพัฒนาสินค้า และระบบ it

ปัจจุบัน Q1 - 2 ปี 2553 โต 7%
ปัจจุบันกำไรโตมากขึ้นมาก เพราะปี 2552 ผลประกอบการขาดทุนครับ

L&E เป็น seasonal เหมือน BGT
ยอดขายครึ่งปีแรก ประมาณ 40% ครึ่งปีหลัง 60% ครับ

ปัจจุบัน L&E เริ่มพัฒนาการทำหลอด LED มาได้ 4-5 ปีครับ
สามารถดูตัวอย่าง LED ที่บริษัททำได้ที่ ตึกใบหยก และ central ขอนแก่นครับ

ปัจจุบัน บริษัทซื้อ ship มาจากต่างประเทศ แล้วนำมาผลิต LED เองครับ

(ใครเข้าใจเรื่องการผลิต LED รบกวนช่วยให้ข้อมูลด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ผู้เขียนไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ :oops: )

ปัจจุบัน LED เป็นสินค้าที่คนสนใจมาก จะดึงคู่แข่งจากต่างประเทศ และในประเทศเข้ามาในตลาด LED ได้เรื่อยๆ
(ผู้สนใจลงทุนต้องศึกษาเรื่อง barrier to entry นะครับ)

นโยบายการจ่ายปันผลไม่น้อยกว่า  40% ของกำไรสุทธิครับ

aviance

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณมากเลยครับ
สำหรับการแบ่งปัน
:D  :D  :D
champ_st
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

มาเสริมครับ พออ่านของพี่แล้วพอนึกออก

Modernform
  การทำธุระกิจของโมเดลคือ การสร้างแบรนโมเดิลเป้นตัวนำตลาดแล้วก็แตกออกเป้นแบรนย่อยๆ ปัจจุบันมีโรงงานหลักอยู่ 3 โรงงาน โดยมีช่องทางจัดจำหน่าย 2 ช่องทาง คือผ่านโชว์รูมตัวเองซึ่งมีประมาณ 10 แห่ง ที่ใหญ่ๆก็ตรงศรีณคริน รามอินทรา แล้วก็ผ่านพวกโมเดินเทรด
 ที่มีสาขาน้อยเพราะปัจจุบันเน้นไปที่การขยายการขายในโครงการมากขึ้นคิดเป็น 80% ของรายได้ในส่วนเฟอร์นิเจอร์บ้าน และอยู่ในตลาดกลางค่อนไปทางล่างเน้นราคาถูก
  คู่แข่งหลักๆ ก็มีหลากหลายเห้นได้ทั่วไปตามโมเดิลเทรด โดยมุมมองไอเกียร์ที่เข้ามา ทางผู้บริหารมอง 2 ด้านคือ ด้านแรกมันจะกระทบเรื่องการแข่งขัน ซึ่งโดนทั้งตลาด ในส่วนของโมเดิลก็จะไปกระทบกับสัดส่วนที่เป้นเฟอนิเจอร์บ้านเกรดกลาง แต่อีกด้านคือเป้นการก่อให้เกิดการพัฒนาและแข่งขันในวงการและเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมผู้บริโภคเพราะเฟอร์นิเจอไอเกียปกติจะให้งานประมาณ 2-3 ปี ก็เปลี่ยนใหม่แต่คนไทยแต่เดิมซื้อเฟอร์นิเจอร์แล้วก็ใช้ยาวนานมากๆ ซึ่งถ้าเปลี่ยนให้พฤติกรรมคนเปลี่ยนเฟอร์นิเจอได้บ่อยๆก็เป้นโอกาสได้เหมือนกันเป้นการกระตุ้นการซื้อ
  โปรโมชั่นที่เคยออกไปพวกแลกเฟอร์นิเจอ กับเช่าเฟอร์นิเจอ ไม่ค่อยประสบความสำเร็จ
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
pacabee

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ :D
Invest or Don't. There is no try.
champ_st

โพสต์ที่ 16

S&P
เป้นร้านอาหารและเบอเกอรี่ นอกจากแบรน S&P แล้วยังมีร้านค้าและสินค้าในบริษัทเป็แบรนอื่นๆอีกเช่น วนิลา บลูคัฟ (อันนี้ฟังไม่ถนัดครับรู้แต่มีแบรนย่อยๆในบริษัทอีก)  นอกจากในไทยแล้วก้มีสาขาในต่างประเทศอีก 20 สาขา คือไป joint venture ร่วมกับ partner ในต่างประเทศ คือที่ สวิสฯ สิงคโปร์ ไต้หวัน จีน(ปักกิ่ง) ออสเตรีย(เวียนนา) และที่อังกฤษอันนี้เป้นแระเทศเดียวที่ได้ลงทุนเองโดยตรงไม่ผ่าน partner
 การผลิตสินค้า 80% จะทำที่ร้านเลยไม่มีการแพกเป็นซองๆแล้วไปปรุงสำเร็จ (ไม่เคยรู้เลย) โดยมีโรงงาน 2 โรงงานที่ผลิตเบอร์เกอร์รี่และวัตถุดิบคือ บางพลีกับลาดกระบัง
 รายได้มาจาก เค้กและเบอร์เกอรี่ 80%   มาจากร้านอาหาร 40% โดยวางแผนที่จะเพิ่มสัดส่วนรายได้จาก ร้านอาหารให้มากขึ้น
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
noooon010

โพสต์ที่ 17

modernform ปี 2552 กำไรไม่ได้ตามเป้าหมาย

modernform: ปี 2553 Q1 และ 2 ยอดขายโต 20%
                                                กำไรโต 50 %

ยอดขายครึ่งปีแรก ประมาณ 42% ครึ่งปีหลัง 58% ครับ

ปัจจุบันมีงาน backlog อยู่ 1,000 ล้านบาท (มียอดสั่งสินค้า และ confirmเรียบร้อยแล้ว)

มีสินค้าสำรองใน stock = 4เดือนของยอดขาย เท่าๆกับ brand อื่นๆ

business model ของงานโครงการ(เช่น condo)

ส่งมอบสินค้าให้โครงการ >> รับเงินมัดจำมา(ไม่ใช่ยอดรับทั้งหมด)

แล้วรอจนกว่า condo จะโอน ถึงจะลง       บัญชีเป็นยอดรับรู้รายได้ในงบการเงินครับ

ยอดขายของ furniture สำนักงาน ขึ้นกับการลงทุน ถ้าลงทุนสร้างตึก สร้าง office เพิ่ม ยอดขายก็จะเพิ่มขึ้น

นโยบายการจ่ายปันผลไม่น้อยกว่า  60% ของกำไรสุทธิครับ

noooon010

โพสต์ที่ 18

:D ขอบคุณน้อง champ มากๆนะครับ

champ_st

โพสต์ที่ 19

L&E
จุดที่น่าสนใจคือ
     1ในหลายปีที่ผ่านมามีการปรับปรุงประสิทธิภาพในการผลิตและบริหารงานค่อนข้างเยอะ บริษัทมีค่าใช้จ่ายคงที่ประมาณ 65% ซึ่งพยายามจะทำให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น
    2สินค้าจากโรงงานใหม่ LED ในหลอดโคม ซึ่งโรงงานนี้จะเสร็จปลายตุลาคมและสินค้าน่าจะออกได้ในปลายปี หลอดตัวนี้มีอายุการใช้งานยาว ประหยัดพลังาน ที่ผานมาคือการนำมาเข้ามาจำหนายตอนนี้เราจะผลิตเองเพราะได้ทดลองตลาดไปแล้วในระยะหนึ่งคิดว่าน่าจะไปได้ อย่าที่เราได้ไปทำให้ก็พวกตึกใบหยก ตัวที่เป้นสรีนบอล หรือที่เซนทรัลขอนแก่น ก็ป้นตัวอย่าง
noooon010

โพสต์ที่ 20

S&P เมื่อมีวิกฤติการ การเงิน และการเมือง >> จะส่งผลกระทบต่อการออกไปทานอาหารนอกบ้านครับ

ยอดขายที่เป็นรายได้จากร้านในต่างประเทศ ประมาณ 15% ของรายได้ทั้งหมดครับ

ครึ่งปี 2553 ยอดขายโตขึ้น 13% กำไรโตขึ้น 50 %

ยอดขาย Q แรก 40% Q หลัง 60%
เป้า growth 13%

ยอดเป็น seasonal มักมียอดขาย growth ในวันไหว้พระจันทร์ ช่วงเทศกาลปีหม่ และคนมักมาซื้อ bakery ในวันพุธ เพราะมี promotion ครับ

ปัจจุบัน คนไทยรับประทานขนมไหว้พระจันทร์ตลอดทั้งปี
ส่วนใหญ่ชอบรับประทานไส้ทุเรียน(หมอนทอง และเบญจพันธ์)

วัตถุดิบที่ใช้ในการผลิตหลัก เป็น แป้ง เนย และไข่ ครับ
ส่วนใหญ่ใช้ทำสินค้า bakery ครับ

คู่แข่ง ของร้าน bakery ก็มีร้านกาโต้ว house และร้าน bakery ต่างๆแต่ S&P มี marketshareมากที่สุด

noooon010

โพสต์ที่ 21

คำถาม : หุ้นของคุณน่าสนใจไหม อย่างไร

BGT : แม้เวลามีวิกฤติการทางการเมือง เสื้อผ้าของ BGT ก็ขายได้ ทั้ง 2 สี
ปัจจัยเสี่ยง : ภาวะเศรษฐกิจโลก

L&E : ได้ set award ด้านธรรมาภิบาล
ถ้า LED สำเร็จ จะมียอดขายและกำไรโตแบบก้าวกระโดด

แต่เนื่องจาก ตลาด LED เป็นสินค้าใหม่ ยังไม่ทราบว่า มีคู่แข่งรายใดบ้างอย่างแน่ชัด จึงมีความเสี่ยงเกี่ยวกับจุดนนี้ด้วยครับ

ปัจจุบันแม้บริษัทจะส่งออก 10+% แต่ได้ซื้อขาย contract ป้องกันการผันผวนของอัตราแลกเปลี่ยนไว้ก่อนหน้านี้แล้วครับ

Modern : ผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่เป็นกองทุนซึ่งมักถือยาว
              พอมี AFTA จะเริ่มมีคู่แข่งเข้ามา แต่บริษัทเองก็สามารถส่งออกไปสู่ต่างประเทศได้มากขึ้น

S&P : ความเสี่ยงเรื่องคนเป็นปัจจัยสำคัญ เพราะปัจจุบันคนนิยมเรียน ป.ตรีมากขึ้นเมื่อเทียบกับสมัยก่อน สัดส่วนของคนที่เรียนอาชีวะศึกาามีลดน้อยลง
บริษัทเริ่มคำนึงถึงปัญหาการขาดบุคลากรในโรงงาน และที่ร้านอาหาร

ปัจจุบันบริษัทได้ก่อตั้งศูนย์การเรียนรู้ และฝึกงาน เพื่อป้อนบุคลากรให้บริษัท

คู่แข่งของร้านอาหาร S&P ที่พบทั่วๆไปคือร้านอาหารตามห้าง เช่น MK , Fuji  ฯลฯ ครับ

noooon010

โพสต์ที่ 22

อนึ่ง การบรรยายนี้เป็นเพียงการแนะนำบริษัทคร่าวๆครับ
ผู้สนใจลงทุน โปรดอ่านรายละเอียดจาก แบบ form 56-1 ตาม link ด้านล่างนี้นะครับ

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... find56.php

อย่าลงทุนเพียงเพราะมีคนแนะนำ เพราะเงินทุกบาททุกสตางค์ที่ลงทุนเป็นเงินของเราเองครับ

มีสติและมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

จบครึ่งแรกครับ
พอดีต้องออกไปธุระข้างนอก จะกลับมา post ต่อเรื่อง mega trend ในช่วงค่ำๆนะครับผม สวัสดีครับ  :D

conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับที่แบ่งปัน
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
Packky

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับ

:o  :o  :o
NoNameLFC

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับ ...  :lol:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณเฮียหลายๆ ครับ :)
ซากคน

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณครับ ทั้งพี่หมอนุ่นและ แชมป์

TWO THUMBS UP  :!:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
choosak

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณมากครับ :D
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
yy

โพสต์ที่ 29

:cool:  :bow:  :bow:  :bow:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณ หมอนุ่น ครับ  :cool:
โพสต์โพสต์