กบนอกกะลา : 3G โครงข่ายล้ำชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

กบนอกกะลา : 3G โครงข่ายล้ำชีวิต

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้กระแส 3G กำลังแรง เลยขอเอามาฝากครับ

ดูรายการย้อนหลังได้ที่
http://tvonline.happymass.com/popup.php
เลือก สถานี ช่อง9
วันที่ 17 กันยายน 2553
เวลา 20:00-20:59
รายการเริ่มที่นาที ที่ 44 ประมาณ 2ใน3 ของแถบ ถัดจากรายการดาวกระจายนะครับ
3G โครงข่ายล้ำชีวิต

เมื่อโทรศัพท์มือถือกลายเป็นอวัยวะที่ 33 ของมนุษยชาติทั่วโลก พัฒนาการของเทคโนโลยีที่จะตอบสนองความต้องการในทุก ๆ ด้าน
ที่จะทำให้มนุษย์ได้รับความสะดวกสบายและมีความสุขในชีวิตประจำวัน ตั้งแต่ลืมตาตื่นจนหลับตาลง
จึงถูกเปลี่ยนและป้อนเป็นเมนูชีวิตที่สั่งได้เพียงใช้ปลายนิ้วสัมผัสกับโทรศัทพ์มือถือ การเชื่อมโยงเครือข่ายการติดต่อสื่อสารระหว่างผู้คนทั่วโลก
เปลี่ยนแปลงไปอย่างสิ้นเชิงเมื่อ โทรศัพท์มือถือ กำเนิดขึ้นทุกอย่างกลายเป็นเรื่องง่าย จดหมาย โทรเลข ไปรษณียบัตร หรือแม้แต่โทรศัพท์บ้าน

สิ่งล้าสมัยและต้องตายจากไปจากโลก อะไรที่ทำได้บนโทรศัพท์มือถูกพัฒนาอย่างก้าวกระโดด จาก 1G 2G จนกระทั่งถึงยุค 3G
และกำลังจะ 3.9G และ 4G ในอนาคตอันใกล้ และอีกไม่นานเกินรอนี้
คนไทยในแดนสยามก็จะเป็นประเทศหนึ่งที่จะมีเทคโนโลยีระบบ 3G ขึ้นไป
ไว้ใช้เป็นของตัวเอง เทคโนโลยี 3G คือ การย่อโลกทั้งโลกไว้ในโทรศัพท์มือถือ ด้วยการเชื่อมโยงเครือข่ายสัญญาณอินเตอร์เนตความเร็วสูง
เพราะฉะนั้น ไม่ว่าจะเป็นธุรกิจ ธุรกรรม เกษตรกรรม การแพทย์ การศึกษาและการบริการสาธารณะต่าง ๆ รวมไปถึงความบันเทิงเริงรมย์ส่วนตัว
หรือแม้กระทั่งซื้อตั๋วรถไฟฟ้า ก็สามารถเกิดขึ้นได้บนหน้าจอโทรศัพท์มือถือ แต่แน่นอนว่า เมื่อยังไม่รู้จักไม่คุ้นเคยและใช้ไม่เป็น
คนไทยน้อยคนนักจะเข้าใจว่าทำไมประเทศไทยต้องมีเครือข่าย 3G กบนอกกะลา

ศุกร์ที่ 17 กันยายน นี้ ก้อง และแนน จึงพร้อมใจผนึกกำลังกัน
โดยกบก้องจะศึกษารวบรวม ข้อมูลความรู้จากเมืองไทยที่กำลังเตรียมความพร้อมในทุกด้าน ทั้งด้านการเชื่อมโยงเครือข่ายเสาส่งสัญญาณ
การพัฒนาระบบหรือโปรแกรมที่จะรองรับสัญญาณและใช้ประโยชน์จากสัญญาณ
รวมทั้งเครื่องมือสำคัญในการใช้ระบบนี้ที่คนไทยทุกคนที่ต้องการใช้จะต้องมี นั่นก็คือ โทรศัพท์มือถือ ขณะที่กบแนน จะเหินฟ้าไปประเทศญี่ปุ่น
ประเทศที่ได้ชื่อว่าล้ำหน้าทันสมัยในไฮเทคโนโลยี เพื่อไปดูวิถีชีวิตของผู้คนที่นั่น ที่ใช้ประโยชน์จากระบบนี้กันมานานแล้ว
เพื่อให้เห็นภาพกันชัด ๆ ให้เข้าใจกันอย่างจริงจัง ว่าระบบนี้จะเข้ามาอำนวยความสะดวกสบายในชีวิตประจำวันของผู้คนอย่างไร
และจากประโยชน์ในชีวิตประจำวัน เทคโนโลยีจะสามารถเชื่อมโยงความสุขเล็ก ๆ ของผู้คนสู่การพัฒนาสังคม ประเทศชาติหรือโลกนี้ได้อย่างไร

ติดตามได้ในกบนอกกะลา ศุกร์ที่ 17 กันยายนนี้ 20.40 น. ทาง ModernineTV  
http://www.tvburabha.com/tvb/home/progr ... asp?cate=2
gnomeller
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

พึ่งดูครับ รายการดีเทปนี้
begin again

โพสต์ที่ 3

กำ มาไม่ทันอ่ะจบละ เพิ่งรู้
Someday

โพสต์ที่ 4

พอดูแล้ว ผมว่า applicaton แล้วก็ Content ต่างๆ เป็น Key Growth ของ 3G เลย
ถ้า 3G เกิด คงไม่ใช่แค่ 3 ยักษ์ ผู้ให้บริการ 3Gโต แต่กลุ่มสื่อสารตั้งกลุ่มคงได้รับอานิสง ตั้งแต่คนวางระบบ (5-10ปี)
ไปจนถึงผู้ให้บริการ และทำ application ต่างๆ
moonorway
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ดูแล้ว ดีมากครับ
kurapica

โพสต์ที่ 6

ใช่เลยครับ ใครมี application และ content ที่โดนใจน่าจะได้ประโยชน์มากสุด
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
apisit_da

โพสต์ที่ 7

หวังว่า ลูกผมโตขึ้น ประเทศไทยจะได้มี 3g นะครับ :x
Packky

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
:)  :)  :)
aloha_puk

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณค่ะ

:P
dory

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมั่กๆค่า :o
tanatat

โพสต์ที่ 11

ผมว่าถ้าระหว่าง 3G กับ 2G ต่างกันไม่มากนัก ผมว่าการไล่ตามเทคโนโลยี่ตลอดเวลาคงไม่ทำให้ประเทศเจริญเท่าไรหรอกครับ ไม่อย่างงั้นลองลอซัก 2-3ปี แล้วเปลี่ยนเป็น 5G เลยอย่าน้อนเราอาจเห็นพัฒนาการที่มันต่างกันอย่างเห็นได้ชัด มากกว่าที่จะเสียเงินไล่ตามเทคโนโลยี่ใหม่ๆเสมอ (ความเห็นของคนที่ไม่ค่อยใช้ประโยชน์จากมือถือมากกว่าการโทร และใช้ต่อเน็ตเป็นบางครั้ง อาจไม่ค่อยมีประโยชน์มากนัก)
waz

โพสต์ที่ 12

รอ 5 G เลยเหรอครับ 555  
ประชดใครบางคนอยู่หรือป่าวครับ

แต่ก็เห็นด้วยนะครับ ที่จะรอ 4G ไปเลย ถ้ามันติดขัดข้อ กม. เยอะนัก

ไหนๆก็สู้ลาวไม่ได้แล้วนิ

โพสต์ที่ 13

สำหรับผม บริการที่น่าสนใจคือ GPRS ครับ
คิดดูว่า ถ้ามือถือหาย สามารถตามคืนได้ เพราะรู้ว่าอยู่ไหน ในขณะที่บัตรเครดิตหรือกระเป๋าตังทำไม่ได้

อีกอย่าง ถ้ามีบริการนี้ ผมว่าผู้ปกครองคงชอบกัน และคงซื้อมือถือ3G ให้ลูกๆกันเกือบหมดแน่(โดยเฉพาะ กทม)
เพราะผู้ปกครองสามารถรู้ได้ว่าลูกๆอยู่ที่ไหน แอบโดดเรียนหรือเปล่า  :lol:

ส่วน application อื่นๆ ผมว่ามีการใช้กันแน่ๆ โดยเฉพาะกลุ่มคนรุ่นใหม่ส่วนใหญ่
ตั้งแต่ GenX ตอนปลาย GenY GenZ พวกนี้คุ้นเคยกับเทคโนโลยี
ซึ่งต่างกับกลุ่ม Baby Boom ที่หลายคนยังใช้คอมไม่ค่อยจะเป็น
อย่างเช่นคุณแม่ เพื่อนผม จะซื้อขายหุ้น ต้องให้ลูกทำให้ หรือใช้ Skype
ซึ่งเป็นบริการโทรทางไกลไปต่างประเทศ เห็นหน้าด้วย ยังต้องให้ลูกๆสอนวิธีใช้ เพื่อคุยกับลูกที่ไปเรียนต่างประเทศ

การใช้งาน 3G คนที่ใช้มากคือ คนในอุตสาหกรรมเทคโนโลยี และคนรุ่นใหม่
ซึ่งถ้าถามจะใช้ทำอะไรได้บ้าง ต้องถามคนกลุ่มนี้

เพราะจริงๆ แล้ว เทคโนโลยีจะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานอย่างมาก
เคยมีการวิจัยว่า คนปัจจุบัน
สามารถทำงานได้มีประสิทธิภาพมากกว่าคนสมัยก่อนเป็นร้อยเท่า  :shock:
เพราะอาศัยเทคโนโลยีเข้าช่วย เอาง่ายๆ นึกถึงงานเอกสาร สมัยก่อน ถ้าต้องการทำซ้ำ ต้องใช้เครื่องพิมพ์ดีด พิมพ์กันหัวบาน
แต่สมันนี้ Copy แล้วก็ Paste เอา เสร็จแล้วก็
ส่งไฟล์เข้าเครื่องซีรอก งานเสร็จสบายๆๆ แถมไม่ต้องกลัว พิมพ์ตัวอักษรผิดด้วย

หรือเทรดหุ้น สมัยก่อนต้องเดินทางไปห้องค้า ปัจจุบันมีมือถือ โทรหามาร์
หรือเทรดทางเน็ทเอา ไม่ต้องนั่งรถ ฝ่ารถติด ไป
ประหยัดเวลา ประหยัดค่าน้ำมันได้มากโขอยู่

หรืออย่างผม จะโอนเงิน หรือจ่ายบิลอะไรๆ ก็จ่ายผ่าน online banking เอา ไม่ต้องไปรอคิวธนาคาร
อยากดูหนัง ฟังเพลงก็โหลดเอา เน็ทความเร็วสูงซะอย่าง
อนาคต ถ้าทุกอย่างที่ว่ามา มันอยู่บนมือถือ ผมว่าชีวิตมันจะง่ายขึ้นกว่านี้อีก
แต่ทุกอย่างที่ว่ามา ยิ่งมีเน็ทความเร็วสูง อย่าง 3G มา Support ยิ่งดีครับ
เพราะถ้าทำอะไรเยอะๆ แล้วกว่าจะนั่งโหลดเว็บเสร็จผมคงเลิกทำ
ตอนนี้เห็นเน็ททางมือถือ กว่าจะโหลดเว็บเข้า hotmail ได้ รอตั้ง 5 นาที  :x

ถ้าโหลดช้าแบบนั้น ผมคงเลิกใช้ สมมุติเทรดหุ้นผ่านมือถืออยู่(2G) เน็ทค้าง เน็ทหลุด
ผมคงหัวเสียอย่างแรง  :twisted:
id18

โพสต์ที่ 14

leaderinshadow เขียน:สำหรับผม บริการที่น่าสนใจคือ GPRS ครับ
คิดดูว่า ถ้ามือถือหาย สามารถตามคืนได้ เพราะรู้ว่าอยู่ไหน ในขณะที่บัตรเครดิตหรือกระเป๋าตังทำไม่ได้
น่าจะเป็น GPS นะครับ คือระบบระบุตำแหน่งผ่านดาวเทียม

ส่วน GPRS เป็นอินเตอร์เน็ตไร้สายแบบหนึ่ง เช่นเดียวกับ EDGE และเช่นเดียวกับ 3G แต่ความเร็วต่างกันแบบ... เอาเป็นว่า ช้ากว่าเน็ตเต่ายุคโบราณน่ะครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 15

id18 เขียน:
leaderinshadow เขียน:สำหรับผม บริการที่น่าสนใจคือ GPRS ครับ
น่าจะเป็น GPS นะครับ คือระบบระบุตำแหน่งผ่านดาวเทียม

ส่วน GPRS เป็นอินเตอร์เน็ตไร้สายแบบหนึ่ง เช่นเดียวกับ EDGE และเช่นเดียวกับ 3G แต่ความเร็วต่างกันแบบ... เอาเป็นว่า ช้ากว่าเน็ตเต่ายุคโบราณน่ะครับ
GPRS = 2.5G
General Packet Radio Service คือ GSM ที่ผ่า่นการ upgrade แล้ว

Packet Service ก็คือ Data Service นั่นเอง
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 16

GPS = Global Positioning System แปลตรงตัวเลยคือ บอกตำแหน่งบนพื้นโลก จะเป็นตัวเลขเส้นรุ้ง เส้นแวง หรือจะโชว์บนแผนที่ graphic ชัดๆ แล้วแต่ application ว่าเป็นแค่อ่านค่า หรืทอมีโปรแกรมขนาดไหน

โพสต์ที่ 17

แฮ่ๆๆ พิมพ์ผิดครับ
ใช่ครับ GPS ไม่ใช่ GPRS
path2544

โพสต์ที่ 18

มีกบนอกกะลา แล้วบ้านเรายังมี แมวในกะลาด้วย
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 19

http://video.mthai.com/player.php?id=6M1285231389M0

ดูได้ตามลิงค์เลยครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try

โพสต์ที่ 20

เรื่องดีๆอีกเรื่อง ถ้ามี 3G เต็มระบบ
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 23281.html
เรื่องดีๆอีกเรื่อง ถ้ามี 3G เต็มระบบ

เฮ้ออออออ และแล้ว 3G ก็ถูกฝังไปอีก ...... แต่ทำใจดีกว่าครับ อย่างน้อยก็ถือว่าเค้าทำถูกตามระบบ (แต่อาจไม่ถูกใจเรา)

เข้าเรื่อง

เรื่อง ที่จะเล่านี้ ผมได้เจอมานานประมาณ 1 เดือนที่แล้ว แต่ยังไม่มีโอกาสเล่า พอเห็น 3G ล่มไปแล้ว + ตอนนี้ก็ยังว่างๆ เลยพิมพ์ซักหน่อย

เมื่อเดือนที่แล้ว ผมแวะไปพันธุ์ทิพย์ประตูน้ำ ระหว่างทางกลับบ้าน ก็ขึ้นรถเมล์เพื่อกลับบ้าน
แต่ช่วงเย็นๆ คนก็ย่อมเยอะเป็นธรรมดา ผมก็เบียดตัวเข้าไปยืนในรถได้สำเร็จ  
บริเวณที่ผมยืน อยู่ข้างๆเบาะที่นั่ง ซึ่งก็มีผู้หญิงวัยกลางคนนั่งอยู่

แล้วรถก็เคลื่อนไป ระหว่างที่กำลังเดินทางอยู่ ผู้หญิงวัยกลางคนคนนั้น ก็หยิบโทรศัพท์มือถือขึ้นมา
(โดยส่วนตัวผมก็ชอบที่จะดูมือถือคนอื่น ว่าเป็นรุ่นอะไร ยี่ห้ออะไร แนวโรคจิตเล็กน้อย )
ก็เป็น Nokia N80 แล้วผมก็สังเกตเห็นเครือข่ายที่ใช้คือ TOT
ตอนแรกผมก็ไม่ได้เอะใจมาก คิดว่าคงใช้โทรธรรมดาๆ แต่เป็นเครือข่ายนี้เอง

ระหว่างที่รถเคลื่อนไปได้ซักแป๊ปนึง ผู้หญิงคนนี้ก็นั่งจ้องโทรศัพท์แล้วก็กดๆอะไรนิดหน่อย แล้วก็เก็บลงไป
ซักแปป ก็คงมีคนโทรเข้ามา เค้ากดรับ แล้วยื่นมือถือไปข้างหน้า

เพื่อใช้ Video call พร้อมกับพูดภาษามือ

ผมประหลาดใจพอควร ที่ 3G มีประโยชน์อย่างนี้ได้ด้วย

ผมก็เห็นเค้าคุยกัน (ด้วยภาษามือ) กับอีกฝ่ายได้ซักพัก

พอรถกำลังจะเลี้ยวขึ้นทางด่วน ภาพก็ถูกตัดไป สัญญาณ 3G คงมาไม่ถึงแล้ว

ผมก็เห็นเค้าจ้องมือถือไปสักพัก แล้วก็เก็บมือถือลงไป

ในใจผมคิดเลยว่า ถ้ามี 3G เต็มระบบ เค้าก็คงพูดกันได้ต่อไป อะไรหลายๆอย่างก็คงจะดีขึ้น
เพราะโดยทั่วไป ผู้พิการทางการพูดหรือทางการได้ยิน คงจะไม่ได้มีโอกาสได้ใช้โทรศัพท์ติดต่อกันอยู่แล้ว
ถ้าเกิดมีธุระที่สำคัญจะต้องบอกคนที่บ้าน แต่ไม่สามารถโทรไปบอกได้ ก็คงลำบากแย่

ถึง แม้เทคโนโลยี 3G อาจจะไม่ได้เป็นส่วนสำคัญในการพัฒนาประเทศ (มั้ง) แต่ก็เป็นสิ่งสำคัญที่จะเติมเต็มชีวิตของบุคคลเหล่านี้ ได้มีพื้นฐานชีวิตได้เท่าเทียมกับคนปกติทั่วไป

------------------------------------------
เครดิตคุณ  LiMo No LiMiT
http://www.pantip.com/cafe/mbk/topic/T9 ... 22292.html
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: กบนอกกะลา : 3G โครงข่ายล้ำชีวิต

โพสต์ที่ 21

ถ้าใครขี้เกียจอ่านเหมือนผม มาฟัง "คนน่ารักๆ" เล่าให้เราฟังดีกว่าอ่ะนะขอรับ
v
v
รูปภาพ
เรื่อง "3G ดูไม่กี่นาทีก็เข้าใจ"
Link : http://www.ceemeagain.com/tv/watch/47/8 ... b8%88.html
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
amornd

Re: กบนอกกะลา : 3G โครงข่ายล้ำชีวิต

โพสต์ที่ 22

ไหนๆก็พูดเรื่อง 3G
ขอฝาก ประเด็นเรื่อง 4G ในต่างประเทศ ให้เป็นข้อมูลแล้วกันครับ

การตลาดของ AT&T เรียก HSPA ความเร็ว 14.4Mbps ว่า 4G
http://www.blognone.com/news/23503
halfofw

โพสต์ที่ 23

อืมม ผมว่า GPS ก้อยังน่าเกี่ยวกับ 3G นะครับ มันคนล่ะเรื่องกัน จะ 2G หรือ แม้แต่ไม่ใช่มือถือ เค้าก้อมีบริการ GPS เยอะแยะนะครับ อย่างที่เป็นอุปกรณ์ขายติดในรถ .. เพราะ GPS เป็นเพียงการหาตำแหน่งอ้างอิงเทียมกับดาวเทียม

ถ้าจะเกี่ยวกับมือถือจริง ๆ คงต้องเป็นบริการที่ชื่อว่า Location Based Services (LBS) นะครับ ซึ่งจะเป็นบริการเสริมที่ทำให้สามารถตรวจสอบได้ว่ามือถืออยู่ที่ไหน โดยการคำนวนและประมาณจาก ระยะห่างจากสถานีฐานที่อยู่ล้อมรอบนะครับ

สำหรับบริการ 3G เท่าที่ผมประทับใจที่สุด คงเป็นเรื่องของ Vedio Call ..
มีอยู่วันหนึ่งผมกำลังเดินผ่านเข้าห้างแห่งหนึ่ง เห็นคน ๆ หนึ่งกำลังใช้ภาษามือ ผ่านกล้องมือถือ 3G ..
อืมม แทบน้ำตาไหล บริการนี้ช่วยให้คนที่เค้าเป็นใบคุยกันได้ ..
แม้ว่าคนกลุ่มนี้จะมีอยู่เป็นจำนวนน้อยในสังคม แต่ถือว่าเป็นการยกระดับสังคมให้สูงขึ้น ได้มากทีเดียวครับ

^_____^
halfofw

โพสต์ที่ 24

amornd เขียน:ไหนๆก็พูดเรื่อง 3G
ขอฝาก ประเด็นเรื่อง 4G ในต่างประเทศ ให้เป็นข้อมูลแล้วกันครับ

การตลาดของ AT&T เรียก HSPA ความเร็ว 14.4Mbps ว่า 4G
http://www.blognone.com/news/23503

ขอโทษด้วยนะครับผม เข้าไปอ่านในบทความแล้ว เกรงว่ามันจะยิ่งทำให้ คนทั่วไปสับสนกันไปใหญ่

โดยหลัก ๆ แล้ว 4G = LTE & WiMax (ประกาศล่าสุดจาก ITU นะครับ) ซึ่งต่างก็ใช้เทคโนโลยี OFDMA

ส่วน 3G ไม่ว่าจะ 3G, 3.5G, 3.75G, 3.9G, 3G DU (Dual Carrier) ซึ่งปัจจุบันให้บริการ Download ให้ความเร็วได้ตั้งแต่ 3.6Mbps, 7.2Mbps, 14.4Mbps, 21Mbps, 42Mbps, 84Mbps ต่างล้วนใช้เทคโนโลยีแบบ CDMA

ปล สนใจเพิ่มเติมก็ลองดูได้จาก http://en.wikipedia.org/wiki/4G นะครับ ^____^
waratat

โพสต์ที่ 25

ผลกระทบต่อบริษัทจดทะเบียนในตลาด ใครบวก ใครลบ เมื่อ 3-4G มาถึงหรือเกือบถึง
ลบ TOP BTS PTTEP คนเดินทางน้อยลง
บวก ADVANC DTAC TRUE (ถ้าได้สัมปทาน), ทุกบริษัทที่ต้องมีค่าเดินทางติดต่องาน,ษริษัทที่ขาย smartphone, mobile computer ,บรษัทหลักทรัพย์เพราะคนเทรดหุ้นมากขึ้น....
โพสต์โพสต์