อัตรากำไรขั้นต้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tatandchin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอความรู้เกี่ยวกับอัตรากำไรขั้นต้นครับ
1. อัตรากำไรขั้นต้น แสดงถึงระดับความรุนแรงของการแข่งขันในอุตสาหกรรมนั้นๆ ใช่ไหมครับ
2. พี่ๆ เพื่อนๆ พอรู้ไหมครับว่า ข้อมูลอัตรากำไรขั้นต้นจำแนกตามกลุ่มอุตสาหกรรม หาได้จากไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 296

Re: อัตรากำไรขั้นต้น

โพสต์ที่ 2

tatandchin เขียน:ขอความรู้เกี่ยวกับอัตรากำไรขั้นต้นครับ
1. อัตรากำไรขั้นต้น แสดงถึงระดับความรุนแรงของการแข่งขันในอุตสาหกรรมนั้นๆ ใช่ไหมครับ
2. พี่ๆ เพื่อนๆ พอรู้ไหมครับว่า ข้อมูลอัตรากำไรขั้นต้นจำแนกตามกลุ่มอุตสาหกรรม หาได้จากไหนครับ

1. อัตรากำไรขั้นต้น
Small Details Make a Big Difference
picklife

โพสต์ที่ 3

tatandchin เขียน:ขอความรู้เกี่ยวกับอัตรากำไรขั้นต้นครับ
+คิดว่าไม่เกี่ยวครับ คนละเรื่องเลย ผมว่ามันขึ้นอยู๋กับความยากง่ายของงานมากกว่าครับ และอะไรอีกหลายๆอย่าง สิ่งที่แสดงถึงการแข็งขันที่รุนแรงน่าจะเป็นการเปลี่ยนแปลงในขาลงของอัตรากำไรขั้นต้นมากกว่าครับ
การเปลี่ยนกับความเยอะน้อย คนละเรื่องกันะครับ

+ผมไม่รู้ครับ555+ ผมว่ากลุ่มอุตสาหกรรมมันกว้างไปนะครับ เอามาไม่น่าใช้ประโยชน์อะไรได้เท่าไหร่ ผมว่ามันต้องกลุ่มธุรกิจเดียวกันครับถึงมองออก
ใน1กลุ่มอุตสาหฟรรมอาจจะมีหลายกลุ่มธุรกิจก็ได้นะครับ

+ไม่ต้องขอบคุณผมครับผมก็มั่วเอา อยากให้เซียนๆวิจารณ์ความคิดด้วย :P
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

sai เขียน:

ลงทุนเพื่อชีวิต
sai

โพสต์ที่ 5

thaloengsak เขียน:
sai เขียน:

Small Details Make a Big Difference
maiaowna

โพสต์ที่ 6

ส่วนมากบริษัทที่มี margin สูงๆมักจะมีอัตราการหมุนสินค้าช้า

แต่ถ้า margin สูงแล้วหมุนได้ไวอีกจะเกิดอะไรขึ้น  :ep:
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ระวังกรณีที่อัตรากำไรขั้นต้นสูงขึ้น(เนื่องจาก COGS ลดลง) อาจมาจากการผลิตที่มากขึ้นทำให้ต้นทุนต่อหน่วยลดลง(เนื่องจากใช้Fix cost เต็มที่) แต่ไม่มี Demand รองรับสินค้าที่ผลิต ผลก็คือในปีแรกที่อาจทำจะทำให้กำไรสูงอย่างมาก แต่จะสูงขึ้นเพียงชั่วคราว พึ่งเรียนมาจากวิชาบัญชีบริหารครับ  :wink:
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 8

[quote="sai"]
เท่าที่นึกออกนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 9

[quote="dome@perth"][quote="sai"]
เท่าที่นึกออกนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
naris
ผู้ติดตาม: 62

โพสต์ที่ 10

GPM สูงหรือต่ำขึ้นกับธรรมชาติของธุรกิจ(รูปแบบการบันทึกบัญชี) บวก ความสามารถของบ.ที่จะสามารถเพิ่มvalueให้กับผลิตภัณฑ์ของตนเองได้หรือเปล่า

เช่นธุรกิจบริการ อย่างไรก็ต้องมีGPMที่สูง  แต่SG&Aก็จะสูงตาม ทำให้NPMอาจจะต่ำก็ได้ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
picklife

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ กลายเป็นห้องรวมเซียนเลย :bow:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
thaloengsak

โพสต์ที่ 12

[quote="naris"]GPM สูงหรือต่ำขึ้นกับธรรมชาติของธุรกิจ(รูปแบบการบันทึกบัญชี) บวก ความสามารถของบ.ที่จะสามารถเพิ่มvalueให้กับผลิตภัณฑ์ของตนเองได้หรือเปล่า

เช่นธุรกิจบริการ อย่างไรก็ต้องมีGPMที่สูง
ลงทุนเพื่อชีวิต
unnop.t

โพสต์ที่ 13

เห็นด้วยกับคุณนริศ ครับ GPM มันขึ้นอยู่กับลักษณะของกลุ่มอุตสาหกรรมด้วยครับ อุตสาหกรรมบริการส่วนใหญ่จะมี GPM สูง เช่น โรงแรม โรงพยาบาล เป็นต้น กลุ่มอุตสาหกรรมที่ GPM ค่อนข้างต่ำ ก็เช่น commodity ค้าปลีก เป็นต้น

แต่ถ้าเราพบว่าอุตสาหกรรมที่น่าจะมี GPM ต่ำแต่กลับมี GPM สูงกว่าอุตสาหกรรมอย่างผิดปรกติ โดยธรรมชาติจะดึงดูดคู่แข่งมาแชร์ตลาด และ GPM จะเิริ่มลดลงเรื่อย ๆ ถ้าไม่มี DCA จริง ๆ

ลักษณะอีกประการของกลุ่มธุรกิจที่มี GPM สูง ๆ ส่วนใหญ่จะมี operation leverage ค่อนข้างสูง คือ สัดส่วนของต้นทุนคงที่สูงเมื่อเทียบกับต้นทุนทั้งหมด ดังนั้นผมชอบมองหาธุรกิจแบบนี้ในเวลาที่เศรษฐกิจ หรือบริษัทกำลังฟื้นตัว เพราะว่าถ้าเมื่อไหร่ยอดขายเลย BEP จะเพิ่มกำไรในอัตราเร่งมากกว่าธุรกิจทั่วไป ในทางกลับกันถ้าเศรษฐกิจมีแนวโน้มหดตัว กลุ่มธุรกิจที่มี operation leverage สูงจะกระทบหนักกว่า ถึงขั้นขาดทุนได้
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
jo7393

โพสต์ที่ 14

มารอฟังด้วยคนครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 15

unnop.t เขียน:เห็นด้วยกับคุณนริศ ครับ GPM มันขึ้นอยู่กับลักษณะของกลุ่มอุตสาหกรรมด้วยครับ อุตสาหกรรมบริการส่วนใหญ่จะมี GPM สูง เช่น โรงแรม โรงพยาบาล เป็นต้น กลุ่มอุตสาหกรรมที่ GPM ค่อนข้างต่ำ ก็เช่น commodity ค้าปลีก เป็นต้น

แต่ถ้าเราพบว่าอุตสาหกรรมที่น่าจะมี GPM ต่ำแต่กลับมี GPM สูงกว่าอุตสาหกรรมอย่างผิดปรกติ โดยธรรมชาติจะดึงดูดคู่แข่งมาแชร์ตลาด และ GPM จะเิริ่มลดลงเรื่อย ๆ ถ้าไม่มี DCA จริง ๆ

ลักษณะอีกประการของกลุ่มธุรกิจที่มี GPM สูง ๆ ส่วนใหญ่จะมี operation leverage ค่อนข้างสูง คือ สัดส่วนของต้นทุนคงที่สูงเมื่อเทียบกับต้นทุนทั้งหมด ดังนั้นผมชอบมองหาธุรกิจแบบนี้ในเวลาที่เศรษฐกิจ หรือบริษัทกำลังฟื้นตัว เพราะว่าถ้าเมื่อไหร่ยอดขายเลย BEP จะเพิ่มกำไรในอัตราเร่งมากกว่าธุรกิจทั่วไป ในทางกลับกันถ้าเศรษฐกิจมีแนวโน้มหดตัว กลุ่มธุรกิจที่มี operation leverage สูงจะกระทบหนักกว่า ถึงขั้นขาดทุนได้
+1 แล้วแต่ธุรกิจ ที่สำคัญคือ ความสามารถในการแข่งขัน ถ้ากำไรขั้นต้นสูง+ความสามารถในการแข่งสูง อย่าง โค้ก ก็สุดยอด แต่ถ้ากำไรขั้ต้นสูง แต่ใครก็ลอกเลียนแบบได้ เดี๋ยวก็มีคนมาแชร์ตลาดเอง กำไรของเขาในระยะยาวก็จะลดลงนะครับ ดูดีๆ  :lol:
sai

โพสต์ที่ 16

[quote="naris"]GPM สูงหรือต่ำขึ้นกับธรรมชาติของธุรกิจ(รูปแบบการบันทึกบัญชี) บวก ความสามารถของบ.ที่จะสามารถเพิ่มvalueให้กับผลิตภัณฑ์ของตนเองได้หรือเปล่า

เช่นธุรกิจบริการ อย่างไรก็ต้องมีGPMที่สูง
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ขอเสริมหนึ่งตัวครับ ที่ gpm ค่อนข้างสูง

TTW  gpm 72% npm 48% ครับ
CONTRA

โพสต์ที่ 18

ผมว่าการใช้ข้อมูล อัตรากำไรขั้นต้น (GPM) โดยการดูเป็นระยะเวลาย้อนหลัง หลายไตรมาส หรือหลายปี อาจจะเห็นความสามารถในการแข่งขั้นได้ชัดเจนกว่านะครับ เช่น
     บริษัท A มี GPM
     ปีที่ 1         45%    
     ปีที่ 2         40%
     ปีที่ 3         38%
     ปีที่ 4         35%
     ปีที่ 5         33%
เทียบกับ บริษัท B มี GPM
      ปีที่ 1        14%    
     ปีที่ 2         16%
     ปีที่ 3         18%
     ปีที่ 4         19%
     ปีที่ 5         20%
     ถ้าดูแค่ตัวเลขแค่นี้ผมว่าบริษัท B คงน่าสนใจลงทุนมากกว่า  
     เพราะฉะนั้น ตัวเลข GRM สูง ก็คงไม่สามารถบอกความสามารถในการแข่งขันของบริษัทได้ แต่คงต้องดูตัวบริษัทมากกว่าว่า บริษัท ความสามารถในการแข่งขันหรือไม่ และยังรักษาความสามารถในการแข่งขันได้หรือไม่ หรือว่าเริ่มเกิด Price competition อย่างชัดเจนในอุตสาหกรรมแล้ว
โพสต์โพสต์