ลงทุนแบบเน้นคุณค่า หรือ เน้นมูลค่า แล้วขาดทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
SupachaiZ594
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนแบบเน้นคุณค่า หรือ เน้นมูลค่า แล้วขาดทุน

โพสต์ที่ 1

เป็นโพสเก่าตั้งแต่ปี 2008 โดยคุณ ryuga ตำนานเทพอีกคนในเว็บ ได้อ่านจากกระทู้ด้านล่างนี่เอง
ผมหาไม่เจอครับว่าจริง ๆ มีการทำ case study ไว้แล้วหรือเปล่า แต่เห็นว่า น่าสนใจและเป็นประโยชน์มากกับเพื่อน ๆ นักลงทุน

อยากให้แชร์ประสพการณ์กันหน่อยครับ

ขออนุญาตนำเนื้อความเดิมมาลงไว้ตามนี้ครับ

===================================
ทำไมนักลงทุนเน้นคุณค่าจำนวนมากถึงไม่ประสบความสำเร็จ
===================================

ประเด็นนี้น่าทำการศึกษามากนะครับ   ผมเห็นสิ้นปี/สิ้นไตรมาสทีไร ก็มีคนมาตั้งกระทู้โพสถามกันว่าได้ผลตอบแทนเท่าไหร่ คนส่วนใหญ่ที่ตอบต่างก็ได้เยอะแยะ เท่านั้นเท่านี้ว่ากันไป ไม่ค่อยมีใครมาบอกว่าขาดทุน ขาดทุนย่ำแย่อย่างงั้นอย่างงี้บ้าง หรือว่าคนตายไม่ได้พูด  

ที่ว่า นักลงทุนเน้นคุณค่าจำนวนมากไม่ประสบความสำเร็จ หรือ ขาดทุนนั้น ผมอยากเห็นจริงๆ ว่าจะมีใครอุทิศเรื่องของตนเองขึ้นเป็นกรณีศึกษาแบบชัดเจนหรือไม่ ที่ว่าเน้นมูลค่าแล้วขาดทุน มันมูลค่าแบบไหนยังไงกันแน่ ถ้าเป็นเรื่องหุ้น ก็ว่าให้ชัดๆ ไปเลยว่าหุ้นอะไร ไปซื้อมาตอนไหน ราคาเท่าไหร่ ตอนซื้อคิดไว้ยังไง ประเมินมูลค่าที่แท้จริงได้แค่ไหนยังไง ส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยกี่% ฯลฯ

ไม่ได้ประชดนะครับ แต่อยากเห็นจริงๆ ว่าตอนซื้อคิดยังไง คาดหวังอะไรยังไงเท่าไหร่ แล้วผลมันออกมาไม่เป็นไปอย่างที่คิดเพราะสาเหตุอะไร ก็ว่ากันให้ชัดๆ ไปเลย โพสกันในเว็บหลายๆ คนก็จะได้ช่วยกันคิด เก็บรวบรวมเป็นกรณีศึกษา เป็นองค์ความรู้ไปเลย มีประโยชน์สำหรับท่านนักลงทุนอื่นๆ ไปจนถึงผู้ที่อยากจะลงทุนแต่ยังอยู่ในระหว่างการเรียนรู้ด้วย

ไม่แค่ผู้ที่ขาดทุนนะครับ ที่กำไรก็เหมือนกัน ผู้ที่แจกแจงกระบวนการคิดวิเคราะห์การตัดสินใจไปจนถึงผลตอบแทนของตนอย่างละเอียด ตอนนี้ผมเห็นมีแต่พี่ yoyo ลูกดิ่งมหาภัย เอ๊ย ลูกดิ่งมหาประลัยเท่านั้นเองครับ (เย้ พี่ yoyo จ๊าบสุดๆ       )

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ถ้ามีคนมาโพส จะเพื่อทักถาม หาแนวร่วมที่ขาดทุนด้วยกัน หรือ จะระบายอารมณ์ หรืออะไรนอกเหนือจากนี้ก็แล้วแต่ ผมก็ไม่รู้จะตอบยังไง เพราะผมไม่ได้เห็น กระบวนการคิดวิเคราะห์ กระบวนการตัดสินใจ ภายใต้พื้นฐานข้อมูลที่ท่านนักลงทุนท่านนั้นๆ ใช้ เลย แม้แต่คนที่ประสบความสำเร็จเองมาแล้ว หากจะไปคิดแทนเค้าทั้งที่ก็ยังไม่ได้เห็น กระบวนการคิดวิเคราะห์ กระบวนการตัดสินใจ ภายใต้พื้นฐานข้อมูลที่ท่านนักลงทุนท่านนั้นๆ รับรู้ ตอบอะไรไปผมก็ไม่เห็นว่าจะเกาถูกที่คัน ลงท้ายก็เลยยกทฤษฎีมาพูดอีก ซ้ำๆ ซากๆ น่าเบื่อจะตายไป

แม้แต่นิยามเบื้องหลังคำที่เราใช้กันบ่อยๆ อย่าง "การลงทุน" หรือ "มูลค่า" ผมก็เชื่อว่าแต่ละคนไม่ได้มีนิยามเหมือนกันเป๊ะๆ หรอก ความถนัดถวามชอบแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอยู่แล้วซึ่งนำไปสู่กระบวนการคิด การตัดสินใจกระทำที่แตกต่างกันไป

"ลงทุนแบบเน้นคุณค่า หรือ เน้นมูลค่า แล้วขาดทุน" - ผมอยากเห็นเป็น case study จริงๆ นะครับ ถ้าได้สัก 100 ตัวอย่างเลยก็จะดีมาก คนตายน่ะพูดไม่ได้แน่ๆ แต่คนเจ็บพูดได้อยู่นะครับ เป็นประโยชน์กับผู้ฟังด้วย
โพสต์โพสต์