อะไรเป็นสาเหตุให้คนเมินหุ้นที่มี P/BV ต่ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
รถถัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อะไรเป็นสาเหตุให้คนเมินหุ้นที่มี P/BV ต่ำ

โพสต์ที่ 1

ผมสังเกตุเห็นหุ้นหลายตัวในตลาด มีค่า P/BV ต่ำกว่า 1 เป็นระยะเวลานานหลายปี แถมบางตัว P/E ต่ำกว่า 5 ด้วยซ้ำไป

ทั้งที่หุ้นในกลุ่มเดียวกัน มีค่า P/BV มากถึง 2.xx แต่บางตัวในกลุ่มเดี่ยวกัน กลับอยู่แค่ 0.xx ติดต่อกันเป็นเวลานานหลายปี
แม้ในปัจจุบัน หุ้นวิ่งไป 900 กว่าจุด มันก้ยังไม่ไปไหน มีการปันผลต่อเนื่องเหมือนกัน กำไรเติบโต ไม่แพ้กันกัน ROA และ ROE  ก็ไม่ถึงกลับน่าเกลียด  แต่หุ้นอีกสองสามตัวกลับไม่ไปไหน  
เพราะ Market capitalization เล็กไปหรือเปล่า เท่าที่ดูก็ไม่เล็กนะครับ บางตัวเกือบ 5,000 ล้าน บางตัว เืกือบ 3,000 ล้าน

ช่วยแสดงความคิดเห็นกันหน่อยครับ ว่ามุมมองแต่ละคนเป็นยังไง อะไรน่าจะเป็นสาเหตุ ให้ราคาหุ้นพวกนี้ไม่ไปไหนเป็นเวลาหลายปี
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ราคาหุ้นในระยะยาวขึ้นอยู่กับผลประกอบการ
ลงทุนเพื่อชีวิต
kin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ต้องดูด้วยว่า บริษัทมีทรัพย์สินที่ไม่เกี่ยวกับการดำเนินงานเยอะหรือไม่ เช่นที่ดินเวิ้งว้างว่างเปล่า ไม่ก่อให้เกิดมูลค่า

Book value ที่ใช้ในการดำเนินงานอย่างเดียว อาจน้อยกว่านั้นที่เห็นในงบดุล ดั้งนั้นถ้าลองหักสินทรัพย์ไม่ใช้งานออกไป p/b อาจสูงขึ้นน่ะครับ  :)
wpong
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 4

ความเชื่อครับ

ความเชื่อเรื่องไม่มีธรรมาภิบาล
ความเชื่อว่าผลประกอบการในอนาคตจะแย่ลง
ความเชื่อว่าจะไม่โต
ความเชื่ออื่นๆ

ผมว่าลองเอารายชื่อหุ้นพวกนี้มาดู แล้วดูว่ามี บ.ใหนที่มีความเป็นไปได้มากกว่า 80% ที่จะสามารถทำกำไรโตได้ 2 เท่าภายใน 4 ปีหรือเปล่า
ถ้ามี ก็ทำในสิ่งที่ควรทำ  :P
Warantact

โพสต์ที่ 5

บางทีก็เป็นเพราะความโง่ของตลาด เช่น ฟาร์มเห่า เป็นต้น
picklife

Re: อะไรเป็นสาเหตุให้คนเมินหุ้นที่มี P/BV ต่ำ

โพสต์ที่ 6

[quote="貴珍"]ผมสังเกตุเห็นหุ้นหลายตัวในตลาด มีค่า P/BV ต่ำกว่า 1 เป็นระยะเวลานานหลายปี แถมบางตัว P/E ต่ำกว่า 5 ด้วยซ้ำไป

ทั้งที่หุ้นในกลุ่มเดียวกัน มีค่า P/BV มากถึง 2.xx แต่บางตัวในกลุ่มเดี่ยวกัน กลับอยู่แค่ 0.xx ติดต่อกันเป็นเวลานานหลายปี
แม้ในปัจจุบัน หุ้นวิ่งไป 900 กว่าจุด มันก้ยังไม่ไปไหน มีการปันผลต่อเนื่องเหมือนกัน กำไรเติบโต ไม่แพ้กันกัน ROA และ ROE
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
iluckyhappy

โพสต์ที่ 7

(เพิ่มเติมครับ) ผมคิดว่าน่าจะเป็นเรื่อง วัฏจักรของธุรกิจ

ก่อร่างสร้างตัว --- เริ่มตั้งตัว --- เติบโต --- เติบโตสูงสุด --- ธุรกิจเริ่มชะลอตัว --- เข้าสู่การถดถอย

และ เมื่อ ธุรกิจถึง จุดอิ่มตัว และ ไม่มีการขยายงานลงทุนในธุรกิจใหม่ ๆ
แต่ ยัง สามารถ บริหารและมี รายได้แบบคงที่ ก็สามารถที่จ่ายปันผลได้เท่าเดิม
หรือ อาจจะเป็นเพราะพฤติกรรมความต้องการของผู้บริโภคเปลี่ยนไป ก็เป็นได้ ...

-------------------------------------------------------------
สิ่งที่เราเห็นอาจเป็นแค่ภาพลวงตา ... :mrgreen:
thaloengsak

โพสต์ที่ 8

login จขกท เป็นภาษาจีนครับพี่ปิ๊ก :)
รถถัง

Re: อะไรเป็นสาเหตุให้คนเมินหุ้นที่มี P/BV ต่ำ

โพสต์ที่ 9

[quote="picklife"][quote="貴珍"]ผมสังเกตุเห็นหุ้นหลายตัวในตลาด มีค่า P/BV ต่ำกว่า 1 เป็นระยะเวลานานหลายปี แถมบางตัว P/E ต่ำกว่า 5 ด้วยซ้ำไป

แม้ในปัจจุบัน หุ้นวิ่งไป 900 กว่าจุด มันก้ยังไม่ไปไหน มีการปันผลต่อเนื่องเหมือนกัน กำไรเติบโต ไม่แพ้กันกัน ROA และ ROE
kin

โพสต์ที่ 10

[quote="貴珍"]
มันเป็นหุ้นอสังหาที่ผมสนใจอยู่สองสามตัว แต่ขอยกตัวอย่าง ตัวนี้ละกันครับ
Croyoty
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

มีหุ้นตัวหนึ่งต่ำกว่าบุ๊คครึ่งหนึ่งได้
ยังมีกำไรด้วยปีนี้ แต่ไม่เคยปันผลเลยตั้งแต่อยู่ในตลาดมั้ง ยังสงสัยว่าแล้ว
ผู้ถือหุ้นนั้นจะได้อะไรเนี่ย งง
thaloengsak

โพสต์ที่ 12

คุณหมอโคครับ
รูปเก่าWorkกว่าครับ
แต่ผมขอแบบดูแล้วชื่นใจเหมือนอวาต้าของคุณviหัดคลานได้ไหมครับ
:)
ลงทุนเพื่อชีวิต
กาวตราช้าง

โพสต์ที่ 13

ดีอีต่ำ,roe ต่ำ ,ปันผลน้อยเกินไปครับ

ไม่รู้จะเก็บเงินไว้ในบ.ทำไมเยอะๆ
Croyoty
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 14

thaloengsak เขียน:คุณหมอโคครับ
แต่ผมขอแบบดูแล้วชื่นใจเหมือนอวาต้าของคุณviหัดคลานได้ไหมครับ

เอารูปเคลื่อไนหวมาลงทำยังไครับ ทำไม่เป็น จะได้หาอะไร โตๆ มาให้ชม :lol:
Wei Han

โพสต์ที่ 15

BV เยอะมันคือค่าในอดีตครับ แต่หุ้นเล่นกับอนาคต

แต่บางคนอาจแย้งว่าเป็นเพราะมีสินทรัพย์มากกว่าหนี้สินมาก (Asset Play) อันนี้ก็ต้องรู้ละครับว่าเมื่อไหร่สินทรัพย์มันจะแปลงเป็นเงินได้ เพราะราคาหุ้นควรจะขึ้นกับกระแสเงินสดมากกว่าสินทรัพย์ครับ เพราะนั่นเป็นผลตอบแทนหลักของผู้ถือหุ้น สินทรัพย์เป็นเพียงหลักประกันว่าวันนึงบริษัทไม่มีกระแสเงินสด อย่างน้อยก็ยังมีสินทรัพย์ที่อาจจะพอแปลงเป็นผลตอบแทนได้
doc_zodi

โพสต์ที่ 16

croyoty เขียน:
thaloengsak เขียน:คุณหมอโคครับ

เอารูปเคลื่อไนหวมาลงทำยังไครับ ทำไม่เป็น จะได้หาอะไร โตๆ มาให้ชม :lol:
+1  :ep:
Warantact

โพสต์ที่ 17

ผมไม่เมินนะผมชอบ ยิ่งต่ำยิ่งดี  :lol:
โพสต์โพสต์