ขอคำชี้แนะเรื่องดูงบการเงินเพื่อการลงทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
verapongzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำชี้แนะเรื่องดูงบการเงินเพื่อการลงทุนครับ

Post no. 1

เนื่องจาก ผมได้ลงทุนมาประมาณ 6เดือนได้ละครับ
ผมขอสารภาพว่า การลงทุนของผมที่ว่านั้น ก็คือ ซื้อตามเขา ในห้อง 100คน100หุ้น มาโดยตลอด โดยวิธีการของผม ก็คือเข้าไปดูหลายๆห้อง ดูว่าเขาคุยอะไรกัน ราคาไปไกลหรือยัง ดูราคาที่เซียนคาดการ EPS PE
อ่านดูในห้องว่าเขาคุยกันเรื่อง กำไรจะโตอีกเท่าไร ตีเป็นราคาในใจ
แล้วก็ดูหลายๆห้อง เอามาเลือก โดยความชอบ+upside+ความมั่นใจในตัวหุ้นขนาดไหน ถึงจะซื้อ เป็นสัดส่วนต่างๆในพอร์ทเราครับ

ปัญหาของผมก็คือ หลังจากที่ทำแบบนี้มาหลายๆครั้ง และกำไร อาจจะเพราะ ท่านเซียน เขาวิเคราะถูก หรืออาจจะเพราะดวง+ตลาดเป็นขาขึ้น ก็ตาม
ผมได้มาคิดว่า ไอที่ผมซื้อตามนี้ เช่นว่ากำไรเพิ่มขึ้น  กำไรจากอัตราแรกเปลี่ยน มีการขาดทุน หรืออื่นๆ เรารู้ข้อมูลทั้งหมดมาจากในเวปบอร์ดล้วนๆ โดยที่ไม่เคยไปดูในงบการเงิน (ถึงจะไปดูก็ดูไม่รู้เรื่อง) ในระยะยาวผมคงเป็นได้แค่แมงเม่าตัวนึง

ผมจึงอยากจะอ่านงบการเงินเป็นมากๆ แต่ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนดี
จึงอยากเรียนถามจากท่านที่เคยประสบ และเคยผ่านเหตุการณ์อย่างผมมาก่อน ว่าพวกท่านเริ่มต้นจากตรงไหนก่อนครับ ในการจะเริ่มต้นทำความเข้าใจงบการเงิน

ตอนนี้ผม ก็อ่านหนังสือพวกหลักแนวคิดการลงทุนแบบ VI มาบ้าง และคิดว่าพอจะเข้าใจหลักแนวคิด แต่พอมาเจอหนังสือบัญชี บอกตรงๆว่าไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนที่เป็นประเดนสำคัญ ในการอ่านงบการเงินเพื่อการลงทุนครับ

ขอบคุณมากครับ  :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

Post no. 2

อันดับแรกไปโหลดงบการเงินมาอ่านเลยครับ
อ่านทั้งๆที่ไม่รู้เรื่องนั้นแหล่ะ ผมว่ามีประโยชน์มากนะ

และมาก็ซื้อหนังสือมาอ่านครับ
- บัฟเฟตและการตีความงบการเงิน
- อ่านงบการเงินให้เป็น อ.ภาพร

อ่าน อ่าน อ่าน แล้วก็ อ่าน ครับ

ลอกการบ้านในห้องร้อยคนอย่างเดียว จะไม่ช่วยให้เราเก่งขึ้น
อย่างน้อยต้องคิดวิเคราะห์ตามได้ ดูงบตามได้
:wink:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
verapongzz

Post no. 3

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ :bow:
SIVA

Post no. 4

อ่านหนังสือ ตามที่คุณซุนเซ็กบอกเยอะๆครับ

และอ่านแล้ว ต้องหมั่นฝึกทำบ่อยๆครับ

หรือไม่เข้าใจจริงๆ ก็ลงทุนไปอบรมการวิเคราะห์งบเอาก็ได้ครับ ตอนนี้มีเปิดสอนอยู่ (แต่น่าจะเต็มแล้ว)
คิดหลายด้าน มองหลายมุม
GOINTER

Post no. 5

โอ๊ว มีเพื่อน ร่วมทางแล้ว เหมือนกันเป๊ะ
Anti-Aircraft

Post no. 6

ลองอ่านห้อง FANCY ดูครับ มีไม่กี่หน้า มีบทเรียนดีๆ เยอะแยะ แล้วลองถามตัวเองอีกทีว่าจะยังพึ่งคนอื่นอยู่อีกหรือเปล่า สีตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง ทุกคนพลาดกันได้ครับ และความผิดพลาดครั้งเดียวอาจจะทำให้กำไรที่สะสมมา 3 - 4 ปีหายเกลี้ยงในพริบตาก็ได้
อย่ายอมแพ้
verapongzz

Post no. 7

Anti-Aircraft เขียน:ลองอ่านห้อง FANCY ดูครับ มีไม่กี่หน้า มีบทเรียนดีๆ เยอะแยะ แล้วลองถามตัวเองอีกทีว่าจะยังพึ่งคนอื่นอยู่อีกหรือเปล่า สีตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง ทุกคนพลาดกันได้ครับ และความผิดพลาดครั้งเดียวอาจจะทำให้กำไรที่สะสมมา 3 - 4 ปีหายเกลี้ยงในพริบตาก็ได้
ขอบคุรมากครับ ช่วงนี่ก็หาหนังสือทางที่พี่ ซุนเซก บอกมาอ่าน และตามอ่านกระทู้ดีๆอยู่ ผมเชื่อว่า การอ่านเยอะๆ ซักวัน จิ๊กซอรืเรื่องงบการเงินของผมคงจะเป็นรูปเป็นร่างขึ้นกว่านี้ครับ :bow:
verapongzz

Post no. 8

ห้อง FANCY มันอยู่ตรงไหนหลอครับ หาไม่เจอ :oops:
Anti-Aircraft

Post no. 9

พิมพ์ลงไปในช่องร้อยคนร้อยหุ้นครับ แล้วมันจะขึ้นมาให้เลือกครับ สู้ๆ
อย่ายอมแพ้
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 10

ถ้าเอา text book ก็แนะนำ Financial Accounting ของ Spiceland (Mcgraw-Hill) ครับ นิสิต MBA เรียนเล่มนี้กัน อ่านไม่ยาก และสนุกด้วย
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
PostPost