7-11 ใหญ่จนใครๆก็กลัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

7-11 ใหญ่มาก CPF ใหญ่มาก
ใครมีสินค้าที่ดี
ต้องขายผ่าน 7-11
ช่วงแรกก็แฮปปี้ ถาขายดีมากๆ ก็จะเป็นอันตรายต่อ
เจ้าของสินค้าเอง
อะไรที่ขายดี CPF จะทำหมด
ขนมจีบ ซาลาเปา น้ำหวาน น้ำส้ม
ขนมปัง ใส้กรอก ข้าว ก้วยเตี๋ยว ลูกชิ้น ไก่ หมู
ไม่มีช่องว่าให้ใครเลย
ทุกบริษัทที่ทำธุรกิจอาหาร อยู่ในภาวะหมิ่นเหม่และอันตราย
แค่คิดผมก้กลุ้มแทน
BJC SPI GFPT S&P TF PB TIPCO OISHI LAY
Blueplanet
kawee019
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แต่ธุรกิจคนละอย่างกันเลยนะครับ :D
akekarat

โพสต์ที่ 3

คุณ blueplanet พูดถูกแล้วครับ อนาคตพวกที่ไม่มี distribution channel ของตัวเองจะค่อย ๆ ลำบาก ถ้า product เป็นอะไรที่สามารถเลียนแบบ หรือหาสิ่งทดแทนได้ง่าย ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยครับ
ถ้า Brand ไม่แข๊งจริง อยู่รอดยาก
ขายสินค้าเข้า 7-11 นี่ แน่พอก็สามารถเข้าได้แต่เข้าไปแล้วไม่แน่จริง ก็อยู่ไม่ได้
ยิ่งตอนนี้ CPF แข็งแรงขึ้นทุกวัน ๆ หมวดอาหารของ Brand อื่น ๆ เหนื่อยแน่ ๆ
kyoza

โพสต์ที่ 5

ผมก้คิดเหมือนกัน แต่ก่อนพวกขนมปังมียี่ห้ออื่น เด๋วนี้เปนของ cpผลิตส่ง 7-11 แล้ว ต่อไปคงถูกกลืนหมด
Chochaiput

โพสต์ที่ 6

kyoza เขียน:ผมก้คิดเหมือนกัน แต่ก่อนพวกขนมปังมียี่ห้ออื่น เด๋วนี้เปนของ cpผลิตส่ง 7-11 แล้ว ต่อไปคงถูกกลืนหมด
แสดงว่าสินค้าตัวไหนที่ขึ้น T1 เตรียมเอาคอขึ้นเขียงได้เลยใช่ไหมครับ?
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ที่มองเห็นชัดๆเลย ผมคิดว่า ฟาร์มเฮ้าส์ กำลังจะแย่
ในอนาคตอันใกล้ จะโดนยี่ห้อของ CPALL เอง ตีตาย
เลอเปง ก็ได้ตำแหน่งวางดีกว่า แถมมีจำนวนชนิดมาขึ้นเรื่อยๆ
ในอนาคตก็คงจะกลืนหายหมด อย่างที่เคยทำกับหนมขีบ,ซาลาเปา มาแล้ว
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

เท่าที่ทราบ ฟาร์มเฮ้าไม่ได้แย่อย่างที่คิดนะครับ
ช่วงที่7-11 เริ่มทำเลอแปง ช่วงนั้น PB ไม่วิ่งเลย หลายๆคนกลัวตรงนี้มาก ขายหมูไปเยอะเลย รวมทั้งผมด้วย  :lol:
ผมก็กลัว เลยขาย PB ไปที่ 70 บาท จากทุน 60 กว่าๆ

แต่ตอนนี้ PB 200 กว่าบาทแล้ว  :shock:
กำไร ยอดขาย ก็โตต่อเนื่องครับ
เหตุผลคือ ความสดครับ และ ฟาร์มเฮ้า กับ ยาคูลย์ เป็นแค่ 2 เจ้าที่สามารถส่งสินค้าเข้า 7-11 ได้ โดยไม่ต้องผ่านระบบกระจายสินค้าหรือ DC ของ CPALL

ยาคูลย์จะมีขายแค่ 7-11 ในต่างจังหวัดนะครับ กทม จะไม่มี เพราะเน้นขายผ่านสาวยาคูลย์
ส่วนฟาร์มเฮ้า เป็นเหตุผลเรื่องของความสดของขนมปังครับ เค้าเลยส่งสินค้าเอง และอันนี้คือจุดเด่นของฟาร์มเฮ้า
ทำให้ฟาร์มเฮ้า ขายดีกว่าเลอแปงแม้ใน7-11 เอง ยกเว้นฟาร์มเฮ้า ของหมด  :lol:
7-11 เลยให้สิทธิ์พิเศษฟาร์มเฮ้าตรงนี้ เพราะฟาร์มเฮ้าขายดี 7-11 ก็ได้กำไรไปด้วย เพียงแต่ถ้าเป็นเลอแปง 7-11 จะกำไรมากกว่า
^^

โพสต์ที่ 9

akekarat เขียน:คุณ blueplanet พูดถูกแล้วครับ อนาคตพวกที่ไม่มี distribution channel ของตัวเองจะค่อย ๆ ลำบาก ถ้า product เป็นอะไรที่สามารถเลียนแบบ หรือหาสิ่งทดแทนได้ง่าย ๆ

+1 เห็นด้วยสุดๆครับ

หากเจ้าของที่เช่า เห็นคนเช่าทำแล้วกำไร แล้วทำไมตัวเองไม่ทำเองซะ
แต่ก่อนทำเอง ใช้สินค้าคนอื่นเป็นการวิจัยยอดขาย และเอาเงินค่าเช่า ค่าวางของ มาพัฒนาสินค้าไปเรื่อย+เงินสะสมสำหรับทำผลิตภัณฑ์

BIGC LOTUSก็มี อิอิ
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 10

กล้วยแขก
blueplanet

โพสต์ที่ 11

Model ธุรกิจ ของ CPF+CPALL
แตกต่างจาก BIGC Lotus แม้จะมี House Brand ก็ยังต้องจ้างคนอื่นผลิต
แต่ CPF+CPALL ทำเองขายเอง
ผลิต หมู เป็ด ไก่ ปลา กุ้ง  เอง
ดังนั้นอาหารทุกชนิดจะมีค้นทุนถูกกว่าคนอื่น
CPALL แข่งได้แม้แต่ ร้านก้วยเตี๋ยว ข้าวแกง หาบเร่
ของกินทุกชนิดจะถูก CPF+CPALL แย่งไปทำหมด
รวมทั้ง น้ำผลไม้ ผลไม้กระป๋อง ผักสด ผักดอง นม นมเปรี้ยว
เครื่องดื่ม เหล้า โซดา เบียร์ น้ำปลา ซีอิ้ว พริกแกง น้ำมันพืช
อนาคตอะไรจะเกิดขึ้น
1. CPF+CPALL จะโตแบบไม่มีลิมิต ครอบครองธุรกิจอาหารทุกชนิด
   มีรายได้วันละ 100x60ล้าน=6พันล้าน กำไรสุทธิวันละ
   มากกว่า 1พันล้านปีละ 4แสนล้าน เติบโตจากปัจจุบัน 120 เท่า
   ราคาหุ้นละ 4-5พันบาท
2. มีกลุ่มธุรกิจที่มีกำลัง คน เงิน ความรู้ ทำร้านสดวกซื้อแข่ง กับ 7-11
   ธุรกิจอาหารเกือบทั้งหมดในประเทศไทยจะเฮโลมาร่วมมือกับธุรกิจใหม่
   นี้เพื่อแข่งกับ CPF+CPALL
ผมเชื่อว่า ตอนนี้ใครๆที่ทำธุรกิจอาหารก็คิดแล้ว แม้แต่ชายสีบะหมี่เกี้ยว
PTT กำลังจะทำ ร้านสดวกซื้อ ถ้าทำผมเชื่อว่าจะประสพความสำเร็จได้ไม่ยาก

1. ต้นทุนถูกกว่า
2. มีจุดขายของตัวเอง
(ต้นทุนถูกกว่า)
ไก่ หมู เที่ถูกกว่าโรงงานข้างนอกผลิต
ไม่เหมือนธุรกิต
Blueplanet
pol256

โพสต์ที่ 12

[quote="leaderinshadow"]เท่าที่ทราบ ฟาร์มเฮ้าไม่ได้แย่อย่างที่คิดนะครับ
ช่วงที่7-11 เริ่มทำเลอแปง ช่วงนั้น PB ไม่วิ่งเลย หลายๆคนกลัวตรงนี้มาก ขายหมูไปเยอะเลย รวมทั้งผมด้วย
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
MYBIZ

โพสต์ที่ 13

ถ้ามองไปที่7-11ผมว่าน่าจะใช่ แต่ถ้ามอง family mart /108 shop และพวกไฮเปอร์มาร์เก็ต เจ้าอื่นก็ทำการตลาดผ่านตรงนี้เหมือนกัน ยอดขายอาจจะตกที่7-11 แต่ที่อื่นก็ไม่แน่นะครับ ขนาดก็ต่างกันด้วย
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
Dekfaifah

Re: 7-11 ใหญ่จนใครๆก็กลัว

โพสต์ที่ 14

blueplanet เขียน:7-11 ใหญ่มาก CPF ใหญ่มาก
ใครมีสินค้าที่ดี
ต้องขายผ่าน 7-11
ช่วงแรกก็แฮปปี้ ถาขายดีมากๆ ก็จะเป็นอันตรายต่อ
เจ้าของสินค้าเอง
อะไรที่ขายดี CPF จะทำหมด
ขนมจีบ ซาลาเปา น้ำหวาน น้ำส้ม
ขนมปัง ใส้กรอก ข้าว ก้วยเตี๋ยว ลูกชิ้น ไก่ หมู
ไม่มีช่องว่าให้ใครเลย
ทุกบริษัทที่ทำธุรกิจอาหาร อยู่ในภาวะหมิ่นเหม่และอันตราย
แค่คิดผมก้กลุ้มแทน
BJC SPI GFPT S&P TF PB TIPCO OISHI LAY
ผมว่าต่อไปหลายๆบริษัทคงไม่อยากจะ Red Ocean กันเท่าไหร่แล้วครับ พยายามผลักตัวออกไปสู่ Blue Ocean กันมากขึ้น อย่างผมเห็น True เค้าก็ปลีกตัวทำอย่างอื่นมากขึ้น ต่อไป BJC SPI GFPT S&P TF PB TIPCO OISHI LAY เค้าก็คงปรับตัว ปรับกลยุทธ์เอามาสู้ยักษ์กันต่อไปครับ   แต่ระยะยาวดูแล้วก็เหนื่อยแทนจริงๆหละครับ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 15

มนุษย์ทุกคนเบื่อความจำเจครับ

ถ้า CPALL กับ CPF กะกินรวบ ผมว่าคงไม่สำเร็จ แต่ถ้ากินตลาดส่วนใหญ่ ผมว่าทำได้ ไม่เหมือน การผลิตไฟฟ้า ที่เป็นสินค้าผูกขาด

อย่างไก่ บางครอบครัว Anti ครับ เพราะชอบใช้ฮอร์โมนเร่ง ครอบครัวเพื่อนผม ไม่ซื้อของ CP เลย เพราะไม่ไว้ใจคุณภาพ
และไม่เชื่อถือ CP แต่จะซื้อยี่ห้ออื่น ที่แพงกว่า เพราะเป็นไก่ธรรมชาติเลี้ยงด้วยสมุนไพร
แล้วเท่าที่ถาม เห็นเค้าบอกว่ากลุ่มแม่บ้านที่รวยๆหลายๆครอบครัว ไม่ซื้อ CP ครับ เพราะเค้าบอกต่อเรื่องที่ CP ใช้ฮอร์โมนในการเลี้ยงไก่
แล้วก็เรื่องที่ ไก่เกรดดีๆ มักเอาไปส่งออก ส่วนไก่เกรดต่ำเอามาขายในประเทศ

แต่ตอนนี้ไม่รู้เปลี่ยนไปแล้วยัง แต่ชื่อเสียตรงนี้ ทำให้กลุ่มนี้ ban  CPF ไปแล้ว ซึ่งกลุ่มนี้เป็นกลุ่มมีตังครับ กล้าจ่ายแพงเพื่อของคุณภาพจริงๆ

ส่วน CP ก็คงไม่สามารถทำทุกอย่างให้โดนใจผู้บริโภคทุกคนได้ ถ้ามีแบบเดียว คนเราคงเบื่อแย่ และก็คงอยากลองของใหม่ๆ
raiden

โพสต์ที่ 16

[quote="leaderinshadow"]มนุษย์ทุกคนเบื่อความจำเจครับ

ถ้า CPALL กับ CPF กะกินรวบ ผมว่าคงไม่สำเร็จ แต่ถ้ากินตลาดส่วนใหญ่ ผมว่าทำได้ ไม่เหมือน การผลิตไฟฟ้า ที่เป็นสินค้าผูกขาด

อย่างไก่ บางครอบครัว Anti ครับ เพราะชอบใช้ฮอร์โมนเร่ง ครอบครัวเพื่อนผม ไม่ซื้อของ CP เลย เพราะไม่ไว้ใจคุณภาพ
และไม่เชื่อถือ CP แต่จะซื้อยี่ห้ออื่น ที่แพงกว่า เพราะเป็นไก่ธรรมชาติเลี้ยงด้วยสมุนไพร
แล้วเท่าที่ถาม เห็นเค้าบอกว่ากลุ่มแม่บ้านที่รวยๆหลายๆครอบครัว ไม่ซื้อ CP ครับ เพราะเค้าบอกต่อเรื่องที่ CP ใช้ฮอร์โมนในการเลี้ยงไก่
แล้วก็เรื่องที่ ไก่เกรดดีๆ มักเอาไปส่งออก ส่วนไก่เกรดต่ำเอามาขายในประเทศ

แต่ตอนนี้ไม่รู้เปลี่ยนไปแล้วยัง แต่ชื่อเสียตรงนี้ ทำให้กลุ่มนี้ ban
คนดี คนเก่ง คนรวย คนกล้าหาญ เป็นกันได้ โดยใช้คีย์บอร์ด
Warantact

โพสต์ที่ 17

ผมชอบหมูไก่ เอสเพียว ของเบทาโกรมากกว่านะ ดูมันดีกว่า
ของซีพีเลี้ยงกันอัดๆๆ ขุนๆๆ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 18

เห็นด้วยมากๆครับ ธุรกิจเดี๋ยวนี้วัดกันที่ช่องทางการจำหน่าย การบริการจริงๆ ดู scnyl bla hmpro makro bigc cpn sf mbk ซิครับ โตเอาโตเอา เพราะมีช่องทางของตัวเอง

เสียดายกลุ่มสหพัฒของไทยไม่ค่อยจริงจังกับ 108 ช๊อป น่าจะทุ่มไปให้สุดๆ ยอดขาดทุนปีละพันล้าน 5-6 ปี หลังจากนั้นจะสบายครับ ไม่ใช่ทำแบบเล่นๆเหมือนตอนนี้ ดูซิมีตรงไหนที่สู้ cpall ได้บ้าง  ผมชาตินิยมอยากกระตุ้นแบบนี้หน่อย  :evil:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
theerasak24

โพสต์ที่ 19

ในใจไม่ค่อยจะชอบธุรกิจที่เกี่ยวกับการทำลายชีวิตผู้อื่น
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
kurapica

โพสต์ที่ 20

[quote="ลูกอิสาน"]
เสียดายกลุ่มสหพัฒของไทยไม่ค่อยจริงจังกับ 108 ช๊อป น่าจะทุ่มไปให้สุดๆ ยอดขาดทุนปีละพันล้าน 5-6 ปี หลังจากนั้นจะสบายครับ ไม่ใช่ทำแบบเล่นๆเหมือนตอนนี้ ดูซิมีตรงไหนที่สู้ cpall ได้บ้าง
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 21

พูดมาหลายปีแล้วว่า PB จะถูก 7-11 กลืน แต่ก็เห็น PB โตขึ้นเรื่อยๆ
ธุรกิจที่ CP ยึดไม่ได้แน่ๆ ก็ มาม่า ไง
sorn adis

โพสต์ที่ 22

[quote="ลูกอิสาน"]เสียดายกลุ่มสหพัฒของไทยไม่ค่อยจริงจังกับ 108 ช๊อป น่าจะทุ่มไปให้สุดๆ ยอดขาดทุนปีละพันล้าน 5-6 ปี หลังจากนั้นจะสบายครับ ไม่ใช่ทำแบบเล่นๆเหมือนตอนนี้ ดูซิมีตรงไหนที่สู้ cpall ได้บ้าง
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
Coca-Cola

โพสต์ที่ 23

ลูกอีสาน  =  เสียดายกลุ่มสหพัฒของไทยไม่ค่อยจริงจังกับ 108 ช๊อป น่าจะทุ่มไปให้สุดๆ ยอดขาดทุนปีละพันล้าน 5-6 ปี หลังจากนั้นจะสบายครับ ไม่ใช่ทำแบบเล่นๆเหมือนตอนนี้ ดูซิมีตรงไหนที่สู้ cpall ได้บ้าง  ผมชาตินิยมอยากกระตุ้นแบบนี้หน่อย  :evil:
พี่โจ  ช่วยยกตัวอย่างกลยุทธ์ในการผลักดันให้แบรนด์ 108SHOP มีโอกาสประสบความสำเร็จ  สักตัวอย่างได้ไหมครับ

เห็นความแข็งแกร่งของ 7-11  ในทุกวันนี้แล้ว  ผมว่ายากจะต้านทาน  
โดยเฉพาะการจับกลุ่มลูกค้ากลุ่มเดียวกัน ซึ่ง ณ ตอนนี้  108SHOP  กำลังทำอยู่
แต่ถ้าทาง  108SHOP  เลือกที่จะวางตำแหน่งร้านค้าไปยังลูกค้ากลุ่มเป้าหมายใหม่
โดยลดความเป็น  mass ลง  และให้ความเป็น  niche  มากขึ้น  อาจจะทำให้มีมุมมองใหม่
ที่ช่วยตอบโจทย์การพัฒนาร้านให้มีช่องทางการทำตลาดที่ดีขึ้น
แต่ถุ้าทุกวันนี้  มุ่งเป้ากลุ่ม mass  โดยไม่มีเครื่องมือช่วยทำการตลาดและดึงลูกค้าเลย
อีก 100  ปี  ก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง  ผมยังงงว่า  108SHOP  กำลังทำอะไรอยู่

ดูคร่าวๆ  เหมือน 108SHOP  ตั้งขึ้นมาสนองนโยบายรัฐ  แต่พอชั่วครู่ก็ละทิ้งการพัฒนาต่างๆ  อย่างเดียวที่เห็นอย่างชัดเจนก็คือ  เน้นสินค้าที่ใช้แบรนด์ที่ไม่เป็นที่นิยม  คือ  "เน้นของถูก"  จากราคามาตรฐานของชนิดสินค้านั้นๆ  ผมว่านะ  ตำแหน่งสินค้ากลุ่มนี้  ถูกร้านแผงลอยในตลาดนัด  จับจองเป็นเจ้าของไปแล้ว

แต่ถ้า  108SHOP  จะลองหันไปศึกษากลยุทธ์ของ LOTUS Express  บ้าง  น่าจะทำให้เกิดความคิดใหม่ขึ้น  ซึ่งสายนี้  เขาเลือกที่จะทำต่าง...  ในหลายๆอย่างเมื่อเรานำไปเปรียบเทียบกับ "7-11"  เช่น  การขายผักสด  การทำตลาดในกลุ่มแม่บ้านโดยเฉพาะ  (แต่อย่าไปดูแบบเคาเตอร์เขานะ  เดี๋ยวฮาไม่ออก  ไม่รู้ด้วยนะเออ!),  การขายสินค้าในกลุ่มที่ชนกับ 7-11  แต่มีราคา "เหมาโหลถูกกว่า"  ให้เลือกหลากหลายเลย,  ทำโปรโมชั่นต่อชิ้นได้ดีมากๆ (แต่อันนี้เดาว่า  เพราะเขาแทบไม่ต้องลงทุนสร้าง  ศูนย์ Distri. ---> แม่แบ่งให้ใช้ร่วมกัน  แถมฝ่าย Logis. อาจมีพ่วงมาจากวิ่งให้แม่  ซึ่งยิ่งมีต้นทุนการกระจายต่ำเข้าไปใหญ่)

ปล.  คิดๆ ดูแล้ว  ฝ่ายบริหาร 108SHOP ของสหพัฒน์  อาจต้องลืมทุกอย่างในอดีต  ล้างทุกสิ่งในความคิดทิ้ง  แล้วเริ่มต้นใหม่จาก 0  เพื่อที่จะวางมุ่งหมายใหม่ให้กับทิศทางของ 108SHOP  มิฉะนั้น...  
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
sak007
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 24

เห็นด้วยที่มีคนบอก คนไทยบ้า 7-11 มาก
ไม่รู้ 7-11 เปิดขายอยู่กี่ประเทศ
แต่สาขาที่เปิดอยู่ในประเทศไทย
สูงสุดเป็นอันดับ 3 ของโลก
ไม่น่าเชื่อจริง ๆ คนไทยเข้า 7-11 มากจริง ๆ
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 25

[quote="blueplanet"]Model ธุรกิจ ของ CPF+CPALL
แตกต่างจาก BIGC Lotus แม้จะมี House Brand ก็ยังต้องจ้างคนอื่นผลิต
แต่ CPF+CPALL ทำเองขายเอง
ผลิต หมู เป็ด ไก่ ปลา กุ้ง
nuttadet

โพสต์ที่ 26

อีกหน่อย ถ้า cpf และ cpall จะออกมาเปิด ห้างใหญ่ ของตัวเอง แล้วใส่สินค้าตัวเอง ไว้ในห้าง กว่า 50 % มีสินค้าที่ตัวเองผลิต ผมว่า ในอนาคต ก็อาจเป็นไปได้เหมือนกันนะครับ
villa

โพสต์ที่ 27

raiden เขียน:
leaderinshadow เขียน:มนุษย์ทุกคนเบื่อความจำเจครับ

ส่วน CP ก็คงไม่สามารถทำทุกอย่างให้โดนใจผู้บริโภคทุกคนได้ ถ้ามีแบบเดียว คนเราคงเบื่อแย่ และก็คงอยากลองของใหม่ๆ
+1 คงไม่ถึงกะทำให้เจ้าอื่นอยู่ไม่ได้ รสชาติก็ไม่ได้ดีอะไรมากนะครับ อย่างขนมปังเนี่ย แข็ง ผมคนนึงที่ซื้อแบรนด์นี้ครั้งแรก และไม่มีครั้งที่ 2 ข้อดีและได้เปรียบสุด ๆคือความสะดวกครับ แต่ก็เบื่อความจำเจ  :lol:
aquagust

โพสต์ที่ 28

จะซื้อหุ้นอื่นเข้าพอร์ตตอนนี้ ปัจจัยหนึ่งที่ผมคิดเพิ่มขึ้นคือเลือกธุรกิจที่7เข้ามาแข่งยาก
สิบพัน

โพสต์ที่ 29

พี่ๆคิดว่า lotus express มีสิทธิสู้ได้ในอนาคตไม๊ครับ
freedomlife

โพสต์ที่ 30

ผมคิดว่า หากสู้ไม่ได้
ก็ตรงเรื่องการบริการ แค่นั้นแหละครับอย่าอื่น ก็ไม่ด้อยเท่าไรนะ

อย่างน้อยก็แย่งส่วนแบ่งลูกค้าไปพอสมควรครับ

แต่จุดแข็ง เซเว่นนั้น เมื่อหิว นึกถึงเราไง   :D
โพสต์โพสต์