รบกวนค่ะ ถือต่อหรือล้างบางแล้วเริ่มต้นใหม่ดีคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
happymom
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนค่ะ ถือต่อหรือล้างบางแล้วเริ่มต้นใหม่ดีคะ

โพสต์ที่ 1

รบกวนขอคำแนะนำค่ะ  
เป้าหมาย  ใช้หลังเกษียณอีก 8 ปี  คาดว่าจะลงทุนเพิ่มปีละ 50,000 บาท (ยังมีเงินเก็บประเภทอื่นด้วย)
เริ่มลงทุน  พค.53 จำนวน 160,000 ได้กำไร + ปันผล 30,000  
ปัจจุบันลงทุน 165,000 ถ้าขายวันนี้ทั้งหมดจะขาดทุน ประมาณ 6,000 บาท

เหตุผลถือยาว   เพราะเงินเย็นและที่ถืออยู่น่าจะไปต่อได้
เหตุผลตัดขาดทุน  เพราะซื้อแพง (ซื้อก่อนอ่านหนังสือที่แนะนำ) เหมือนเริ่มต้นใหม่ได้เพราะ total ยังไม่ขาดทุน
SNC 13.8 MCS 9.75 SAT 23.6  IVL 21.6 LPN 10.5 PTTAR 23.9 GFPT 9.25 CPF 26.0

ขอบคุณค่ะ
cybertrade
Verified User

โพสต์ที่ 2

SAT ต่อได้นะผมว่า อิงอุตสหกรรมรถยนต์เป็นหลัก ปีหน้าโรงงงานรถเล็กเปิดเพิ่มน่าจะโอ ถ้ามีข่าวไม่ดีรีบโดดออกมาเลยครับ
happymom

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณค่ะ :D
madajot

โพสต์ที่ 4

ทางเทคนิค MCS จะย่อไป 8.0 - 8.05 ครับ

ผมก็เหมือนจขกทครับ เริ่มลงทุนตอน ก.ค. ด้วยเป้าหมายถือยาว  ไปมาๆ ถือได้นานสุดคือ MCS นี่ล่ะ  ได้แค่ 1 เดือน   เมื่อวาน cut ไปแล้วครับ

ผมตัดสินใจล้าง port ทั้งหมดเลย  เพื่อที่จะไม่ได้ตกหลุม speculator อีก

โชคยังดีที่ได้กำไรติดมือหลักพัน กับบทเรียนที่ดีๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae

โพสต์ที่ 5

โอ้โห้ เงินปันผลได้ที 18.75% ในเวลาไม่กี่เดือน ไม่ทราบว่าซื้อหุ้นอะไรครับถึงจ่ายเงินปันผลสูงได้ขนาดนี้

ขนาดผมว่าผมเลือกหุ้นจ่ายเงินปันผลสูงแล้วนะ สูงสุดที่ทำได้แค่ 14% จากการจ่าย 2 หน เฉลี่ยทั้งพอร์ตได้แค่ 6% นิดๆ เอง

ในเมื่อเล่นหุ้นที่จ่ายเงินปันผลงามขนาดนี้แล้ว ผมว่าก็ควรถือหุ้นที่จ่ายเงินปันผลไปเรื่อยๆ ไม่ดีกว่าเหรอครับ ราคาหุ้นมันก็มีขึ้นๆ ลงๆ อย่างนี้แหละ

แต่ถ้าจะตัดขายทิ้ง ก็ควรเลือกหุ้นที่มีพื้นฐานไม่ดี หรือมีแนวโน้มในทางไม่ดี ขายทิ้งยังจะดีเสียกว่านะครับ

SNC ทั้งปีจ่ายเงินปันผล 0.95 บาท คิดเป็น 6.88% ก็น่าสน เพราะสูงกว่าฝากกินดอกเบี้ยเสียอีก

MCS ทั้งปีจ่ายเงินปันผล 0.75 บาท คิดเป็น 7.68% สูงกว่า SNC เสียอีก

SAT ทั้งปีจ่ายเงินปันผลครั้งเดียว 0.40 บาท คิดเป็น 1.69% เก็งกำไรพอไหว

IVL ทั้งปีจ่ายเงินปันผลครั้งเดียว 0.33 บาท คิดเป็น 1.53% เก็งกำไรพอไหว

LPN ไม่เจอประวัติจ่ายเงินปันผลปีนี้แห่ะ

PTTAR ทั้งปีจ่ายเงินปันผลครั้งเดียว 1.25 บาท คิดเป็น 5.23% พอไหว หุ้นพื้นฐานมั้ง

GFPT ทั้งปีจ่ายเงินปันผลครั้งเดียว 2.50 บาท คิดเป็น 27.03% ตัวนี้นี่เอง ทำไมเราหาไม่เจอหว่า

CPF  ทั้งปีจ่ายเงินปันผล 1 บาท คิดเป็น 3.85% แย่กว่า GFPT เสียอีก

พอเป็นแนวทางได้มั้งครับ
kawee019

โพสต์ที่ 6

[quote="tradtrae"]โอ้โห้ เงินปันผลได้ที 18.75% ในเวลาไม่กี่เดือน ไม่ทราบว่าซื้อหุ้นอะไรครับถึงจ่ายเงินปันผลสูงได้ขนาดนี้

ขนาดผมว่าผมเลือกหุ้นจ่ายเงินปันผลสูงแล้วนะ สูงสุดที่ทำได้แค่ 14% จากการจ่าย 2 หน เฉลี่ยทั้งพอร์ตได้แค่ 6% นิดๆ เอง

ในเมื่อเล่นหุ้นที่จ่ายเงินปันผลงามขนาดนี้แล้ว ผมว่าก็ควรถือหุ้นที่จ่ายเงินปันผลไปเรื่อยๆ ไม่ดีกว่าเหรอครับ ราคาหุ้นมันก็มีขึ้นๆ ลงๆ อย่างนี้แหละ

แต่ถ้าจะตัดขายทิ้ง ก็ควรเลือกหุ้นที่มีพื้นฐานไม่ดี หรือมีแนวโน้มในทางไม่ดี ขายทิ้งยังจะดีเสียกว่านะครับ

SNC ทั้งปีจ่ายเงินปันผล 0.95 บาท คิดเป็น 6.88% ก็น่าสน เพราะสูงกว่าฝากกินดอกเบี้ยเสียอีก

MCS ทั้งปีจ่ายเงินปันผล 0.75 บาท คิดเป็น 7.68% สูงกว่า SNC เสียอีก

SAT ทั้งปีจ่ายเงินปันผลครั้งเดียว 0.40 บาท คิดเป็น 1.69% เก็งกำไรพอไหว

IVL ทั้งปีจ่ายเงินปันผลครั้งเดียว 0.33 บาท คิดเป็น 1.53% เก็งกำไรพอไหว

LPN ไม่เจอประวัติจ่ายเงินปันผลปีนี้แห่ะ

PTTAR ทั้งปีจ่ายเงินปันผลครั้งเดียว 1.25 บาท คิดเป็น 5.23% พอไหว หุ้นพื้นฐานมั้ง

GFPT ทั้งปีจ่ายเงินปันผลครั้งเดียว 2.50 บาท คิดเป็น 27.03% ตัวนี้นี่เอง ทำไมเราหาไม่เจอหว่า

CPF
kawee019

โพสต์ที่ 7

ถ้าต้องการเก็บยาว เก็บลืมเลยครับ แล้วถ้ามีเงินเพิ่มค่อยซื้อเพิ่ม ทุกไตรมาส เพื่อเฉลี่ยครับ ว่าแต่ทำไมมีหลายตัวจังครับ:D
tradtrae

โพสต์ที่ 8

[quote="kawee019"][quote="tradtrae"]โอ้โห้ เงินปันผลได้ที 18.75% ในเวลาไม่กี่เดือน ไม่ทราบว่าซื้อหุ้นอะไรครับถึงจ่ายเงินปันผลสูงได้ขนาดนี้

CPF
Boyadvance

โพสต์ที่ 9

ผม ว่าปัญหาอยู่ที่พี่ mambbl  คิดว่า หุ้นที่ซื้อมา ซื้อมาตอนราคาแพง
ผมไม่แน่ใจว่า ที่พี่คิดว่าแพง นี้หมายถึงราคาในปีไหนที่แพง ครับ
สมมุตว่าพี่ต้องการ ลงทุน หุ้นเหล่านี้ ใน 3ปีนี้
พี่คิดแล้วว่า ราคาที่ซื้อ แพงไป ก็ขายเถอะครับ
แต่ถ้าในอีก 3 ปีข้างหน้า ราคาตอนนี้เทียบกับพื้นฐานบริษัทแล้วไม่แพงก็ถือต่อไปเถอะครับ

เพราะถ้าบริษัทไม่ได้มีปัญหาอะไร ยังมีการจ่ายปันผล สม่ำเสมอก็ค่อยๆเลือกปรับ พอร์ตดีกว่าครับ พี่ถือหุ้นเยอะไปหน่อย  ถึงจะบอกว่ากระจายความเสี่ยง แต่มันก็มีความเสี่ยงมากถ้าหากว่าเรา ไม่สามารถติดตามสถานการณ์บริษัท ที่ถือไว้ได้อย่างดีนะครับ
ลดเหลือ 5 บริษัทที่พี่คิดจะฝากชีวิตไว้ดีกว่าครับแล้วก็เฉลี่ยซื้อเรื่อยๆ

แต่ถ้าให้ดี ผมว่า พี่สามารถนำไปถาม พี่ลูกอีสานได้ใน คลังกระทู้คุณค่า นะครับ
happymom

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณน้องๆทุกท่านค่ะ  
ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด ไม่ได้ปันผลอย่างเดียว แต่ได้ กำไร+ปันผลค่ะ
ไม่ทราบมาก่อนว่ามือใหม่ถามในคลังกระทู้ได้  ขอบคุณค่ะ  :P
kawee019

โพสต์ที่ 11

post ในนี้ก็ได้ครับไม่เป็นไร :D
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ถ้าซื้อแล้วราคาตกแสดงว่ามีคนซื้อกิจการได้ในราคาที่ต่ำลง
แต่ถ้าซื้อแล้วราคาสูงขึ้นแสดงว่ามีคนเต็มใจยอมจ่ายเพื่อลงทุนในกิจการนั้นเพิ่มขึ้น
ราคาสูงขึ้นหรือลดต่ำลงไม่ได้มีผลสำคัญอะไรกับพื้นฐานกิจการ
ขอให้ถามตัวเองก่อน
คุณลงทุน หรือ เก็งกำไรกันแน่
ถ้าเก็งกำไรผลประกอบการ กำหนดจุดcutlossไว้ที่เท่าไร มีข่าวหรือ มีอะไรที่เราคาดการณ์ไว้บ้าง ฯลฯ
ถ้าซื้อลงทุน พื้นฐานกิจการไม่เปลี่ยนจะรีบขายทำไม จำเป็นต้องใช้เงินหรือไม่ ปล่อยให้เงินลงทุนมันโตไปพร้อมกับกิจการ
ตอนซื้อได้วิเคราะห์เองหรือไม่ ซื้อเพราะเหตุอันใด ตอนซื้อไม่ได้ซื้อที่ราคาที่คิดว่าถูกแล้วหรือ?
ถ้ายังไม่แน่ใจตัวเอง ขอให้ลงทุนกับการศึกษาเสียก่อน ถ้าสมมติว่าตลาดล่มแล้วจะทำเช่นไร ขายตกใจหรือ
ที่เตือนเพราะเป็นห่วง อยากให้ศึกษาVIให้ดีก่อน เสียเวลาไม่มาก แต่ได้ประโยชน์ทั้งชีวิต ดีกว่าตื่นเต้นไปกับการซื้อๆขายๆจนเงินหมด
ลงทุนเพื่อชีวิต
happymom

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ  ได้สติขึ้นมาบ้างแล้ว

ซื้อหลายตัวเพราะก็เห็นว่าดีไปหมด และไม่มีความรู้เริ่องราคาพื้นฐาน ใช้ดูจากค่าเฉลี่ยหลายๆbroker เริ่มต้นลงทุนแบบแมงเม่าค่ะ

มาเข้า web นี้เลยไปซื้อหนังสือเกือบทุกเล่มที่แนะนำและฝึกคำนวณมูลค่าด้วยตัวเอง แต่ต้องใช้เวลาเก็บข้อมูลและทดลองอีกนานพอควร   จึงมีความคิดว่าถอนตัวไปตั้งหลักดีกว่ามั๊ยน่ะค่ะ   :?
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 14

[quote="mambbl"]ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ
taotum

โพสต์ที่ 15

เข้าใจเลยค่ะ ว่ามีคนคล้ายเรา คิดเอาการลงทุนในหุ้นเป็นอาชีพหลังเกษียณ(อีก12 ปี)   อ่านหนังสือการลงทุน(ของ ดร.)ตั้งแตปี50 เพิ่งลงทุนจริง 3 เดือน  พอลงทุนจริงมันทำให้เราต้องศึกษามากขึ้น (ผู้รู้ใน web นี้ บางคนอายุมากกว่าลูกไม่มาก แต่เราต้องยอมรับว่าเค้าศึกษามากกว่า รู้มากกว่า ประสบการณ์มากกว่า)   แต่ถ้าเราไม่เริ่มเราก็จะไม่กระตือรือล้นหาความรู้    ถ้าหวั่นไหวกับความวูบวาบของตลาดตอนนี้  แนะนำเฃ้าห้องนั่งเล่นอ่านกระทู้คุณพอใจ  "ธรรมมะนั้นล้ำเลิศ"   จะช่วยให้นิ่งขึ้นมาก แล้วจึงพิจารณาดูว่าที่ซื้อ-ขายนั้นเพราะอะไร ตามผู้รู้หรือตามความรู้ที่ศึกษามาพอสมควร  (สำหรับตัวเองตอนนี้เหาฉลาม อย่างเดียว แต่ก็ยังไม่ขายและไม่เคยคิดโทษใคร  เงินของเราคงไม่มีใครรักและหวงแหนเท่าเรา และที่ซื่อก็เพราะเห็นด้วยกับข้อมูลและความรู้ที่ผ้รู้ให้มา รอเวลาเท่านั้นเอง)  ระหว่างนี้จึงนิ่งๆไม่ซื้อไม่ขายรอให้ความรู้มากกว่านี้อีกหน่อย  แต่หวั่นไหวน้อยลง  เป็นกำลังใจให้นะคะ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

[quote="mambbl"]ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ
ลงทุนเพื่อชีวิต
pol256

โพสต์ที่ 17

[quote="thaloengsak"][quote="mambbl"]ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
โพสต์โพสต์