Set พุ่ง แต่ หุ้นใน port มูลค่าลดลง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
aviruth
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Set พุ่ง แต่ หุ้นใน port มูลค่าลดลง

โพสต์ที่ 1

เป็นกันบ้างมั้ยครับช่วงนี้ พอร์ตผมลงวันละนิดละหน่อยติดกันเป็นสัปดาห์ละ จากเคยบวกสิบกว่าเปอร์เซ็น ลงมา บางตัวก็ใกล้ราคาทุนแล้วด้วย เอาไงดี
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
นกขนโดก

โพสต์ที่ 2

นกขนโดกเป็นเพื่อน+แค่ 1000 บาท เอง +0.2%จากมูลค่าพอร์ตสงสัยพรุ่งนี้ติดลบ
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

วินาทีวัดใจครับ เพราะหุ้นพลังงานและSETวิ่ง

แต่หุ้นของพวกเราแต่ละตัว -3 -5 -7 -9 กังทั้งนั้น อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Warantact

โพสต์ที่ 4

ไปกดโหวตที่ห้องนั่งเล่นไงครับ  :lol:
cashcycle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

สงสัยแห่ไปพลังงานกันหมดครับ ได้เวลาเก็บหุ้นแล้ว  :lol:
"One good day out of 365 does not make a champion - It takes a lifetime of dedication." - Adam Copeland
simplelife

โพสต์ที่ 6

สงสัยครับ มีหุ้นตัวไหนมั่งที่ราคาลดมาเป็นสิบเปอร์เซ็นต์ จะได้เข้าไปดู

กดสุ่มๆตัวที่มีอนาคตหน่อยๆราคาขึ้นไม่ยอมหยุดทั้งนั้น จะซื้อก็เสียดาย MOS
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
aviruth

โพสต์ที่ 7

ลองดูใน set 100 นะครับวันนี้จะเห็นหลายตัวมากที่ลงเกิน 5% หลายๆตัวลงติดๆกันมาหลายวันละ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: Set พุ่ง แต่ หุ้นใน port มูลค่าลดลง

โพสต์ที่ 8

aviruth เขียน:เป็นกันบ้างมั้ยครับช่วงนี้ พอร์ตผมลงวันละนิดละหน่อยติดกันเป็นสัปดาห์ละ จากเคยบวกสิบกว่าเปอร์เซ็น ลงมา บางตัวก็ใกล้ราคาทุนแล้วด้วย เอาไงดี
ลืมราคาทุนไปซะ และตกผลึกคิดให้ได้ว่า ซื้อเพราะอะไร ?
.way

โพสต์ที่ 9

ผมว่าไม่เห็นต้องกังวลเลย ท่องไว้ซะ ว่าVi

โชดดีที่ผมไม่ติดลบกับเขาอิอิ :lol:  :lol:
ความล้มเหลวจะสอนเราให้แข็งเกร่ง"เด็ก18กับตลาดหุ้น"
popjavi

โพสต์ที่ 10

เป็นเหมือนกันคะแต่ mos ยังสูงพอสมควร
แต่เท่าที่ดูไม่เห็นพื้นฐานเปลียนเลย
ถือเป็นจังหวะดีที่คนแห่ไปเก็งกำไรหุ้นกลุ่มพลังงาน
ทำให้หุ้นตัวเล็กลงตามระเบียบ สู้ๆต่อไปคะ :D
เมื่อลงทุน จงทำให้เรียบง่าย ชัดเจน
อย่าพยายามหาคำตอบที่ซับซ้อน
จากคำถามที่ซับซ้อน
นพพร

โพสต์ที่ 11

เป็นเหมือนกันเหลือตอนนี้ประมาณสิบเปอร์เซนต์กว่าๆ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
picklife

Re: Set พุ่ง แต่ หุ้นใน port มูลค่าลดลง

โพสต์ที่ 12

aviruth เขียน:เป็นกันบ้างมั้ยครับช่วงนี้ พอร์ตผมลงวันละนิดละหน่อยติดกันเป็นสัปดาห์ละ จากเคยบวกสิบกว่าเปอร์เซ็น ลงมา บางตัวก็ใกล้ราคาทุนแล้วด้วย เอาไงดี
1.ดูพื้นฐานหุ้นตัวเองใหม่อีกรอบ ว่ากำไรได้ที่ประเมินไหม ราคาที่เหมาะควรเป็นเท่าไหร่ มีupsideเท่าไหร่
2.หาหุ้นตัวอื่นๆ หุ้นลงแรกอาจจะทำให้บางตัวเมื่อก่อนแพงกว่าของเรา แต่ตอนนี้อาจจะถูกกว่าของเรา
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

กำไรหายไป10% :)
เฉยๆไม่เห็นต้องรู้สึกอะไรนี่คับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
aviruth

โพสต์ที่ 14

จริงๆผมก็ตั้งใจถือยาวแหละครับถ้ามันลงไปอีกก็จะคิดซะว่าได้เก็บของถูกเพิ่มปกติผมก็เอาเงินเดือนซื้อหุ้นทุกเดือนอยู่แล้ว แค่อยากให้มีคนมาตอกย้ำในอุดมการณ์ vi ของตัวเอง ที่มักจะเขวบ่อยครั้ง ในชีวิตจริงของผมไม่สามารถพูดคุยเรื่องหุ้นกับใครได้เลย จิตใจไม่แข็งพอครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 15

aviruth เขียน:จริงๆผมก็ตั้งใจถือยาวแหละครับถ้ามันลงไปอีกก็จะคิดซะว่าได้เก็บของถูกเพิ่มปกติผมก็เอาเงินเดือนซื้อหุ้นทุกเดือนอยู่แล้ว แค่อยากให้มีคนมาตอกย้ำในอุดมการณ์ vi ของตัวเอง ที่มักจะเขวบ่อยครั้ง ในชีวิตจริงของผมไม่สามารถพูดคุยเรื่องหุ้นกับใครได้เลย จิตใจไม่แข็งพอครับ
ใจเย็นๆครับโอกาสมีเสมอ
หุ้นขึ้นไปเยอะๆ ก็ไม่ได้หมายความว่าตอนนี้จะมีแต่ของแพงนี่ครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

ถ้าเป็นผมอยากให้ลงอีกสัก 20% จะได้ซื้อเพิ่ม(ถ้าพื้นฐานไม่เปลี่ยนนะหรือถ้าเปลี่ยนชั่วคราวก็ซื้อเพิ่มได้)

ถ้าพื้นฐานเปลี่ยนก็ตัวใครตัวมัน

แต่ถ้าไ่ม่รู้ว่าพื้นฐานเปลี่ยนหรือไม่(ก็ขายไปลงเล่นตัวที่เราเข้าใจมันดีกว่า)

:wink:
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

ถ้าไม่ว่าอะไรบอกได้ไหมคับ
แต่ละท่านว่าตัวไหนที่ท่านถือแล้วลง

พอดีช่ีวงนี้มัน xd กันหลายตัวอยู่ด้วย

จริงๆถ้ายกตัวย่างมาได้ไม่อ่ายกันน่าจะให้
บรรดาเซียนๆที่ผ่านมาบอกได้ว่าเกิดอะไรขึ้นนะคับ
show me money.
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 18

ผมไม่สนใจราคาเท่าไหร่ ตราบที่ธุรกิจเรายังดีอยู่ ลองกลับไปดูว่าธุรกิจเราซื้อดีแค่ไหน และราคาที่เราซื้อแพงไปไหม
aviruth

โพสต์ที่ 19

ยกตัวอย่าง prin ผมซื้อ 2.80 นั่งดูมันขึ้นไปเรื่อย จน บวก 3.16 กำไรแล้ว 12% แล้วก็นั่งดูมันตกลงเรื่อยจนตอนนี้ 2.76 ขาดทุนแล้ว แต่ผมก็อยากทดลองอะไรบางอย่างโดยการถือต่อเพราะผมเคยซื้อหลายๆตัว แล้วขายตอนกำไร 10% เหมือนกัน แต่มันก็พุ่งไปต่อแบบไม่หยุด เช่น STA ,MCS,TASCO,SSC
นกขนโดก

โพสต์ที่ 20

เรียบร้อย555 :(

-10%
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 21

เป็นเหมือนกันครับ ช่วงนี้ ค่อยๆ ลดลงเรื่อยๆ แต่ร่วงนิดหน่อยหลังปีทอง คงไม่กระทบมากมั้งครับ  หุ้นมันก็เป็นอย่างนี้หล่ะครับ บางวันขึ้น บางวันลง บางช่วงขึ้นเรื่อยๆ หรือบางช่วง มันร่วงอย่างเดียวเลย

ตอนนี้ผมทำอย่างนี้ ครับ

1 . ตัวที่กะถือยาว 3 - 5 ปี ( ตัวที่เราคาดหมายว่า ผลประกอบการณ์ มันจะโตได้ เรื่อยๆ ใน 3-5 ปีนี้  ) ผมยังจะถือตัวพวกนี้ไว้ ถึงแม้จะเกิดวิกฤติ เราสามารถถือข้ามวิกฤตได้ แต่กำไรมันต้องโตขึ้นเรื่อยๆ ด้วยนะ ถ้ามันดันไม่โต แสดงว่าเราเดาผิด

2.  ตอนนี้ ผมมีหุ้นประเภท เก็งผลประกอบการณ์ รายไตรมาส คือ พวกที่พอเดาได้ว่า ภายในหนึ่งปี มันจะดีแน่นอน แต่ถ้าถามว่าปีต่อไปหล่ะ ตอบ ได้ว่าก็ไม่รู้เหมือนกัน หุ้นพวกนี้ ถ้าถือในสัดส่วนที่มากๆ มันก็จะทำให้เราเครียด หากหุ้นมันเป็นขาลง ผมก็จะค่อยๆ ปรับมันออกไปบ้างให้อยู่ในสัดส่วนที่ผมสบายใจขึ้น

ทำอะไรที่เราสบายใจดีกว่าครับ เพราะ เราไม่สามารถซื้อตอนถูกที่สุด และขายในตอนแพงที่สุดได้ ตลอดเวลาครับ
firstee
ผู้ติดตาม: 259

โพสต์ที่ 22

อน่าไปเครียจกับมันเลยครับ
ถ้าเราลงทุนนัยตัวที่เรามั่นจัยซะอย่าง
เด่วซักวันมันก้อจะกลับมา
navapon

โพสต์ที่ 23

หุ้นจะตกหรือไม่มันขึ้นอยู่กับพวกเราจะช่วยกันยันราคาเอาไว้โดยการไม่ขายด้วย พลังเล็กๆของพวกเราแต่ละคนชาว vi ถ้ามารวมกันมันก็น่าจะมากพอดูนะครับ ถ้าขนาดชาว vi ซึ่งขึ้นชื่อว่าหนักแน่นเพราะเชื่อตามปัจจัยพื้นฐานก็ยังกลัวแม้แต่ตอนนี้ซึ่งวิกฤตยังไม่เกิด ถ้ามีวิกฤตขึ้นจริงเมื่อไหร่ แล้วใครจะช่วยกันยันราคา คงแข่งกันขายหนีตายแน่ๆ หุ้นคงยิ่งลงกราวรูดไปใหญ่ แล้วท่านแน่ใจหรอว่าท่านหนีทันถ้าหนีทันท่านอาจจะยังไม่ใช่viจริง เพราะ vi ส่วนใหญ่ต้องเป็นให้เหมือนเต่านะครับ หนักแน่นกันไว้ หุ้นลงเดี๋ยวก็ขึ้นใหม่ คิดว่าเงินไปเที่ยวแล้วเดี๋ยวก็กลับมา วิเคราะห์พื้นฐานหุ้นที่ตัวเองถือให้ดีจริงละกันเดี๋ยวราคามันกลับมาแน่ครับ ที่สำคัญคืออย่าโลภไปซื้อตอนแพงๆด้วยอีกอย่าง
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
theerasak24

โพสต์ที่ 24

อาจจะเป็นเพราะเราพอร์ตเล็กก็เลยเล่นหุ้นตัวเล็กๆ ทำให้ไม่ค่อยเข้ากับสถานะการณ์ปัจจุบันก็ได้เพราะสภาพคล่องอาจจะไม่มากเลยทำให้เค้าเข้าตัวใหญ่ๆกัน
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
FlyLeaf

โพสต์ที่ 25

ของผมแดงทั้ง port เลยครับ จากที่มีกำไรนิดหน่อยเป็นขาดทุน
แต่ก้อยังขาดทุนไม่มากเท่าไหร่เลยตัดใจ cutloss ไปทีล่ะครึ่งรอดูว่ามันจะกลับมาหรือป่าว(ส่วนใหญ่ไม่กลับและไหลลงเรื่อยๆ) หุ้นที่ถือส่วนใหญ่เป็นหุ้นพืนฐานดีครับ แต่เข้าผิดเวลาและราคาสูงไปแล้ว
ตรงดังที่ ปีเตอร์ ลินซ์ กล่าวไว้เลยครับ "ซื้อหุ้นที่ถูกตัว แต่ไม่ถูกราคาและไม่ถูกเวลา คุณจะขาดทุนหนัก" ตอนนี้เลยทำการปรับ port และแก้ไขจุดผิดพลาด แล้วคอยดูผลว่าจะเป็นอย่างไรครับ  :lol:
The rich person is not one who have most but one who need least
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 26

ราคาหุ้นมีขึ้นมีลง มีได้มีเสีย มีลากมีทุบ แต่ปันผลมาจากผลกำไรของบริษัท ตราบใดที่ยังถือหุ้นอยู่ ก็ไม่มีจ้าวที่ไหนมาขโมยปันผลเราไปได้

นายตลาดไม่ได้โง่ ถ้าหุ้นของคุณมีกำไร และปันผลสม่ำเสมอ และมีการเติบโต นายตลาดก็จะไล่ราคาหุ้นไปอยู่ในจุดที่เหมาะสมจนได้ในที่สุด

ในตลาดมีบริษัทที่ทั้งเติบโต และจ่ายปันผล 20 - 30 % ต่อเนื่องยาวนานหลายปีไหม ไม่มีหรอกครับ เพราะนายตลาดไม่ได้โง่ แค่ทำผิดพลาดบ้างเป็นบางเวลา ซึ่งนั่นคือโอกาสของเรา
อย่ายอมแพ้
doc_zodi

โพสต์ที่ 27

อย่าลืม.....

ระยะสั้น "ราคาหุ้นผันผวนตามอารมณ์ของนายตลาด"

ระยะยาว "ราคาหุ้นแปลผลตามผลประกอบการ"

เราอยาก คิดสั้น หรือ คิดยาว ครับ
SIVA

โพสต์ที่ 28

ไม่มีใครรู้ ว่าพร่งุนี้ หุ้นเราจะขึ้น หรือจะลง

แต่ที่เรารู้ได้ คือ อนาคต หุ้นเรา เป็นอย่างไร

ที่เรารู้อนาคตหุ้นเราได้ เพราะ ดูพื้นฐาน และวิเคราะห์ อย่างถ่องแท้

เมื่อ วิเคราะห์ อย่างถ่องแท้ และ พื้นฐาน ไม่เปลี่ยน ก็ไม่ต้องไปสนใจ ราคารายวัน เพราะมัน ขึ้นๆลงๆ อยู่ตลอด

เป็น VI ใจต้องนิ่งครับ อย่าไปหวันไหว กับราคาระยะส้น
คิดหลายด้าน มองหลายมุม
โพสต์โพสต์