คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

คนโง่เห็นคำเตือนเป็นที่ระคายหู

โพสต์ที่ 61

[quote="hongvalue"]คราวหน้าผมจะเรียกพี่ฉัตรว่าอาเสี่ยฉัตรชัยกระเป๋าตุงคร๊าบบบ
เลี้ยงข้าวฮงแวลู่คนถังแตกหน่อยเถอะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
sialic
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

[quote="chatchai"][quote="Eto Demerzel"][quote="chatchai"]ผมอยากจะให้เพื่อนๆช่วยโพสต์ข้อมูลพื้นฐานเป็นหลัก
new user
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 63

[quote="chatchai"][quote="hongvalue"]คราวหน้าผมจะเรียกพี่ฉัตรว่าอาเสี่ยฉัตรชัยกระเป๋าตุงคร๊าบบบ
เลี้ยงข้าวฮงแวลู่คนถังแตกหน่อยเถอะครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
chatchai

โพสต์ที่ 64

[quote="chowbe76"][quote="chatchai"][quote="hongvalue"]คราวหน้าผมจะเรียกพี่ฉัตรว่าอาเสี่ยฉัตรชัยกระเป๋าตุงคร๊าบบบ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chowbe76

โพสต์ที่ 65

[quote="chatchai"][quote="chowbe76"][quote="chatchai"][quote="hongvalue"]คราวหน้าผมจะเรียกพี่ฉัตรว่าอาเสี่ยฉัตรชัยกระเป๋าตุงคร๊าบบบ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Onokung

โพสต์ที่ 66

ตอนแรกนึกว่ากระทู้เก่า

3 หน้า เร็วมาก พี่อีโต้ ยังดูดเรตติ้ง หน้าเก่า หน้าใหม่ให้เข้ามาอ่าน ฟังคำตักเดือนได้อย่างดี

อยากให้พี่โพสบ่อยๆ ครับ
ผมติดตามอ่าน Rep พี่มาโดยตลอด ครับ  :roll:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 67

ลูกอิสาน เขียน:ไม่ว่าจะโพสต์เชียร์หรือพูดข้อเสียอย่างไร ขอให้คิดสักนิดก่อนจะโพสต์นะครับ โพสต์ที่มีปัญหาก่อให้เกิดการทะเลาะจะเป็นอย่างนี้ครับ..

1.ประชดประชัน แดกดัน
2.วิจารณ์บุคคล พาดพิงบุคคลที่สามโดยไม่มีหลักฐาน
3.ดูถูก ไม่ให้เกียรติ์ผู้อื่น เห็นคนอื่นด้อยกว่า
4.ล่อเป้า อวดเบ่ง ผิดกาลเทศะ

โพต์ข้างต้นทีมงานควรจะดูแล แต่คนโพสต์เยอะ ทีมงานน้อย บางโพสต์หลุดรอดไป ก่อให้เกิดเรื่องเกิดราว

ดังนั้นสมาชิกที่ได้ประโยชน์จากเวปนี้ก็่ช่วยกันนะครับ คิดสักนิดก่อนจะโพสต์อะไร หุ้นคนอื่นขึ้นก็ขอให้ยินดีกับเค้า หุ้นตกก็อย่าไปซ้ำเติมให้เสียบรรยากาศครับ :o
ที่คุณโจพูดนี่ ตรงใจหลายข้อค่ะ

คนทะเลาะกันในที่สาธารณะ คงไม่อยากรู้สึกอับอายเสียหน้าค่ะ

เลยทะเลาะกันไม่เลิกซะที เพราะคิดว่าอีกฝ่าย อาจจะดูหมิ่น จึงมีการคิดต่างไป

การตีความหมายของประโยคเจ้าปัญหา มักตีความเข้าข้างประสบการณ์เดิมที่ประสบมาค่ะ

ประโยคเดียวกัน คนหนึ่งอาจตีความว่ามาห่วงเตือน แต่บางคนอาจมองว่า..มาตำหนิหุ้นที่ถือก็ได้ค่ะ

ผู้ชาย พอคุยกัน ก็ไม่ค่อยมีหางเสียงด้วย "คะ" "ขา" เหมือนที่ผู้หญิงพูดกันก็ไม่มี

ประโยคที่คุยกันมันเลยดูกระด้าง ยิ่งทำให้เข้าใจผิดกันง่ายค่ะ ทำให้ของขึ้นง่าย

กลับเข้าเรื่องเลยนะคะ กล้วยทอดอยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ ค่ะ ว่าเคสที่มีการวิวาทะทางความคิด การเขียนลักษณะนี้

แล้วอาจทำให้มีการลบกระทู้ แบน user ขึ้นมา มี period ไม๊คะ ว่าจะยกเลิกการแบนเมื่อไหร่ หรือต้องทำยังไงคะ

คงเสียดายมากๆ ค่ะ เพราะอยากให้กลับมาคุยกันเหมือนเดิม มองว่าทรัพยากรบุคคลก็สำคัญมากๆ สำหรับบอร์ดรายย่อยอย่างพวกเราค่ะ

ไม่อยากให้ความขัดแยังบางประการ มาทำให้มิตรภาพเสียไป วิเคราะห์หุ้น ถ้าได้ brain storm จากข้อมูลจากหลายๆ คน หลายๆ ฝ่าย

น่าจะช่วยรายย่อย (รายปานกลาง และรายแอบใหญ่) อย่างพวกเราให้แข็งแกร่งขึ้นได้นะคะ

ด้วยความนับถือ
กล้วยทอดจ้า
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 68

คำชมทำให้เรามั่นใจ คำติทำให้เราฉุกคิด หากเข้าใจ คำติจากคนซื่อย่อมมีค่าดุจทองคำ ผมลงประวัติสั้นๆของเว่ยเจิ้งให้อ่านกัน คงเข้ากับกระทู้

เว่ยเจิงถวายคำทัดทาน(ขุนนางผู้ไม่ไว้หน้ากษัตริย์)

หลังเหตุจลาจลที่ประตูเสวียนอู่ผ่านพ้นไป มีคนหลายคนต่างเตือนหลี่ซื่อหมินว่า:
เว่ยเจิงเคยเข้าร่วมกองทัพปฏิวัติของหลี่มี่และโต้วเจี้ยนเต๋อ หลังจากที่ทั้งสองพ่ายแพ้การต่อสู้ในครั้งนั้น เว่ยเจิงก็ทำงานให้กับรัชทายาทเจี้ยนเฉิง และเคยทูลให้เจี้ยนเฉิงกำจัดหลี่ซื่อหมิน
หลี่ซื่อหมินเรียกเว่ยเจิงเข้าพบ จากนั้นจึงถามเขาว่า
เหตุใดท่านจึงสร้างความร้าวฉานให้กับครอบครัวของเรากันเล่า? เว่ยเจิงกราบทูลด้วยสีหน้าที่ไม่ยำเกรงว่า
น่าเสียดายที่ตอนนั้นรัชทายาทไม่ทำตามคำที่ข้าน้อยกราบทูล มิเช่นนั้นแล้ว วันนี้คงไม่ต้องตกอยู่ในชะตากรรมเช่นนี้
หลี่ซื่อหมินรู้สึกว่าเว่ยเจิงเป็นคนที่พูดจาตรงไปตรงมา และมีความกล้าหาญ เขาไม่เพียงแต่ไม่ฆ่าขุนนางผู้นี้ แต่หลังจากที่เสด็จขึ้นครองราชย์แล้ว พระองค์ยังทรงแต่งตั้งให้เขาทำหน้าที่เป็นขุนนางจอมทัดทานประจำราชสำนักอีกด้วย

เว่ยเจิงกล้าที่จะเสนอความคิดเห็นอย่างไม่เกรงกลัวอาญาใดๆ เมื่อเขาพบว่ากษัตริย์ถังไท่จงทรงมีรับสั่งในสิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร ก็จะถวายการทัดทานอย่างไม่ไว้หน้า ทำให้พระองค์กริ้วจนไม่รู้จะเอาพระพักตร์ไปไว้ที่ใด
มีอยู่ครั้งหนึ่ง เว่ยเจิงโต้เถียงกับพระองค์ในท้องพระโรงจนหน้าดำหน้าแดง หลังจากกลับถึงพระตำหนัก พระองค์ทรงมีรับสั่งกับพระชายาว่า:
คงมีสักวัน ที่ข้าจะต้องตัดศีรษะขุนนางเก่าแก่อย่างเว่ยเจิง! เขาพูดจาไม่เคยไว้หน้าข้าแม้แต่น้อย ทำให้ข้าต้องอับอายต่อหน้าเหล่าขุนนางในท้องพระโรง!

หลังจากพระมเหสีได้ฟังเช่นนั้น จึงรีบเปลี่ยนฉลองพระองค์มาอยู่ในชุดที่เป็นทางการ จากนั้นจึงก้มลงกราบกษัตริย์ถังไท่จงแล้วทูลว่า:
กระหม่อมขอแสดงความยินดีกับพระองค์ด้วยเพคะ! กษัตริย์ผู้ทรงมีพระปรีชาฌานเท่านั้นจึงสามารถมีขุนนางที่เถรตรงอยู่ข้างพระวรกาย การเป็นคนมีนิสัยเช่นนี้ของเว่ยเจิง แสดงให้เห็นว่าพระองค์ทรงเป็นเจ้าแผ่นดินที่ทรงเป็นผู้มีพระปรีชาฌานยิ่งเพคะ!
เมื่อพระองค์ได้สดับฟังดังนั้น ความโกรธก็มลายหายไป

ครั้นปี ค.ศ. 643 เว่ยเจิงถึงแก่อสัญกรรม กษัตริย์ถังไท่จงทรงเสียพระทัยอย่างมาก พระองค์ทรงตรัสว่า:
การใช้คันฉ่องทองเหลืองสามารถส่องดูการแต่งตัวได้ เฉกเช่นเดียวกับการนำประวัติศาสตร์มาเป็นกระจกเงาสะท้อนให้เห็นถึงความรุ่งเรืองและก
ารล่มสลาย ดังนั้น การนำคนมาเป็นกระจกเงาสามารถทำให้ล่วงรู้ความถูกและความผิดได้เช่นกัน บัดนี้เว่ยเจิงได้เสียชีวิตไปแล้ว ข้าก็ถือว่ามีกระจกเงาน้อยลงไปอีกหนึ่งบาน
Dekfaifah

โพสต์ที่ 69

อ่อ พี่ Eto ในตำนานนี่เอง  ขอบคุณครับสำหรับการออกมาเตือน น้องๆ จะรับฟังไปเป็นแนวทางในการอยู่บนสังคม TVI นะครับ :D
blueplanet

โพสต์ที่ 70

เรื่องที่คุณ viหัดคลาน เขียนมานี้
ต้องยกย่องพระมเหสี ว่า ฉลาด นุ่มนวล และเข้าใจในการพูดมากกว่า
เว่ยเจิง คนอย่างพระมเหสี คือ ของจริงพูดและได้ผลตามที่ต้องการ
คนอย่างเว่ยเจิงพูดแล้ว อาจจะไม่มีประโยชน์ต่อใครเลย
เพราะวงแตกเสียก่อน
จะตำหนิใครดี ระหว่งคนเตือน หรือคนถูกเตือน
ถ้าคนเตือนฉลาดจริงๆ(เหมือนพระมเหสี)
คนถูกเตือนก็จะฟังและฉุกคิดอย่างเป็นมิตร
Blueplanet
Khun-Egg*

โพสต์ที่ 71

ถือเป็นเพราะความดีของทั้งสองท่านครับ ถังไท่จง ถึงได้เป็นฮ่องเต้ที่ดีที่สุดและมีผลงานมากที่สุด ในประวัติศาสตร์จีน
   ภรรยาที่ดีคอยให้กำลังใจ และคอยให้คำแนะนำปรึกษาสิ่งที่ถูกต้อง
   เว่ยจิ้ง ถือเป็นขุนนางแก้วครับ เป็นคนเถรตรง กล้าทัดทานสิ่งใดที่ถูกก็ว่าเป็นถูก สิ่งใดผิดก็ว่าเป็นผิด  ถ้าฮ่องเต้คอยแต่จะเชื่อฟังขุนนางเหล่าขันทีโฉดที่เพ็ดทูล สอพลอ เอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น  ว่าอย่างไรก็ว่าตามกัน ประเทศชาติและสังคมก็คงแย่ ก็เหมือนฮ่องเต้ที่เราเห็นกันทั่วๆ ไป

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หลีซื่อหมิ่น หรือถังไท่จง เองเป็นคนตัวอย่างของคนที่มีภาวะผู้นำ มีความเสียสละ เปิดกว้างรับฟังความคิดเห็นจากผู้คน แม้ว่าจะไม่เห็นด้วยกันตนเอง สิ่งนี้ทำให้ประเทศจีนสมัยนั้นเจริญรุ่งเรืองมาก ทั้งด้านเศรษฐกิจ ศาสนา และสังคม
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 72

เรื่อง เว่ยจิง ของพี่ viหัดคลาน นี่ดีมากๆ ครับ เหมาะ กับสถานการณ์เหลือเกิน...

แต่ Avatar พี่นี่มันช่างรบกวนสมาธิเวลาผมอ่านพี่โพสเสียเหลือเกิน...

เห็นใจน้องคนนี้ ช่วยเปลี่ยน Avatar ทีได้ไหมครับ

:lol:  :lol:  :lol:
chatchai

โพสต์ที่ 73

ในบทความ  น่ายกย่องให้ความจริงใจและกล้าหาญที่จะแสดงความคิดเห็นอย่างตรงไปตรงมาของเว่ยเจิง

แต่ถ้าเราเป็น หลี่ซื่อหมิน  แล้วมีขุนนางหลากหลายคนให้ความเห็นแตกต่างกัน  เราจะเชื่อใคร  จะเชื่อคนที่พูดจาอย่างกล้าหาญอย่างเดียวหรือ

หรือว่า  เราควรพิจารณาถึงเหตุผลที่เหล่าขุนนางนั้นชี้แนะประกอบเป็นสำคัญ

ผมคิดว่าเว่ยเจิงก็คงต้องให้เหตุผลที่ดีว่าทำไมถึงชี้แนะให้ตัดสินใจอย่างนั้น
แมงเม่าไฟ

โพสต์ที่ 74

พี่ viหัดคลาน ครับ

รูปพี่ ทำเอาเม่า ใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัวเลย

ดูแต่รูป ไม่ได้อ่านที่พี่เขียนเลย  :twisted:
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 75

chatchai เขียน:
chowbe76 เขียน:
เลี้ยงพี่ฮงไหว เลี้ยงผมได้สบายครับ
ผมตัวเล็กกว่าพี่ฮงเยอะ
555
น้องจะมาอำพี่หรือ

พี่จำน้องได้น๊า
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 76

[quote="picatos"]เรื่อง เว่ยจิง ของพี่ viหัดคลาน นี่ดีมากๆ ครับ เหมาะ กับสถานการณ์เหลือเกิน...

แต่ Avatar พี่นี่มันช่างรบกวนสมาธิเวลาผมอ่านพี่โพสเสียเหลือเกิน...

เห็นใจน้องคนนี้ ช่วยเปลี่ยน Avatar ทีได้ไหมครับ

:lol:
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 77

สวัสดีค่ะพี่ viหัดคลาน  

อ่านความเห็นพี่ไม่ได้ค่ะ  มือไม้สั่น ^^"
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
picklife

โพสต์ที่ 78

[quote="Fon^^"]สวัสดีค่ะพี่ viหัดคลาน
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Hughes

โพสต์ที่ 79

แวะเข้ามาจ๊ะเอ๋ หมอฝน กับ หมออิ๋ว

อิๆๆผมไม่ได้มาอ่านเว็ปนาน เพิ่งรู้ว่ามีเรื่องกันโครมคราม ขนาดมีคนหลงมาว้ากใส่ผมใน MSN

ช่วงนี้เสียวจังขอให้เพื่อนๆพี่ๆโชคดีคับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 80

[quote="sialic"]..พี่ฉัตรออกตอนไหน
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 81

[quote="hongvalue"]จิบเบียร์รอบหน้าคงต้องขอให้พี่ chowbe76
lecture การจีบพริตตี้แล้วล่ะครับ
เพราะผมจีบสาวไม่เป็น
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 82

มาสวัสดี พี่ ETO ครับ
post มาเรื่อยๆ นะครับ
คิดถึงพี่ๆ รุ่นเก่าๆ ครับ
hsf

โพสต์ที่ 83

ที่จริงผมก็โดนคนในนี้เกลียดพอสมควรนะทั้งเรื่องที่ทำไม่ถูกเพราะไม่รู้ว่าในนี้เค้าไม่ให้พูดแบบนี้

ทั้งเรื่องไปช่วยลูกค้าบริษัทที่ผมถือหุ้นอยู่ที่เค้าเข้ามาโวยวายในนี้ จนทำให้พวกกลุ่มเซียนในนี้เหม็นขี้หน้า พาให้พวกคนที่ชื่นชอบมารุมแกล้งทั้งเขียนประชดประชันเวลาเห็นผมเขียนในกระทู้ต่างๆหรือใน 100คน 100 หุ้น ถูกด่าหาว่าเป็นคนเดียวกับลูกค้าคนนั้นบ้างละ ถูกว่าต่างๆนานา โดยไม่ดูเจตนาเลยว่าผมทำเพื่ออะไร และปัจจุบันผมก็ยังถือหุ้นตัวนั้นแต่ไม่กล้ากลับเข้าไปในห้องนั้นแล้วกลัวมาก ถ้ากระทู้ไม่ถูกลบจะเห็นว่าผมแค่ค่อยให้กำลังใจกับบอกให้ลูกค้าใจเย็นๆ ผมเกือบเบื่อเว็บนี้ไปเลยตอนนั้นแต่ข้อมูลในนี้ดีมาก ผมเลยยังคงทนอยู่ และที่สำคัญผมไม่ออกมาว่าทีมงานที่ลบข้อความผมเลย (ถึงมันจะทำให้ผมดูแย่มากก็ตามเพราะพี่แกเหลือแต่ข้อความซึ่่งมาอ่านย้อนหลังแล้วงงเลยกลายเป็นอีกเรื่องไปเลย) จึงขอเถอะครับบ้างครั้งเราต้องยอมบ้างทีมงานเค้าก็คงทำงานลำบากอย่าไปพิมพิ์ด่าเค้าเพิ่มเลย ผมก็เจอเหมือนกันแต่คิดใจเขาใจเราแล้วไม่อยากให้ไปกดดันทีมงาน

จนมาเจอ jas ซึ่งพี่นาริส พี่โดมถูกว่าแบบเดียวกันผมเห็นแล้วเซ็งแทนและพี่ๆฝั่งที่ให้ข้อมูลด้านลบผมก็เห็นโดนด่าซะหนักกว่าผมอีก เลยเข้าไปให้กำลังใจด้วยความเข้าใจแบบเต็มอกเลยเพราะเจอมากับตัว :(

ที่หนักที่สุดคือการที่ผมเขียนประวัติส่วนตัวในห้องนั่งเล่น แล้วถูกคนดังในนี้เอามาเขียนประชดโดยการบอกว่าเล่าประวัติตัวเองแล้วเอารูปครอบครัวซึ่งพ่อมีหมาอยู่บนตักอันนี้ถือว่าแรงมาก และแกล้งเขียนประวัติให้คล้ายคลึงกับของผม ผมพูดตามตรงว่าโกรธมากแต่ก็พยายามพูดดีด้วยกับทุกคนที่ทำไม่ดีกับเราเพราะเข้าใจว่าเค้าคงเข้าใจผิดและสักวันเค้าคงรู้ว่าเข้าใจผมผิดไป

ขอบคุณพี่ eto มากครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาทำให้ผมได้ระบายเรื่องคาใจที่เก็บมานานแล้ว

พอได้อ่านกระทู้นี้แล้วผมรู้สึกดีขึ้นเยอะเลยทั้งข้อความภาษาอังกฤษที่บอก"ให้ทำดีกับคนที่ทำไม่ดีกับเราและทำดีกับคนที่ไม่มีทางสู้เราได้" และเรื่องกระจกส่องตัวของฮ่องเต้

ในชีวิตผมมีเพื่อนอยู่คนนึงเพื่อนไม่ชอบเค้ากันทั้งห้องเพราะพูดไม่ค่อยสนน้ำใจใคร แต่ผมทนและครบกับเค้ามาได้จนถึงปัจจุบัน
เพราะทุกครั้งที่เค้าว่าผม
มันมักทำให้ผมได้ย้อนคิดเสมอๆว่า
เราทำผิดรึเปล่า และคงไม่มีใครกล้าว่าเราได้เท่าคนนี้อีกแล้ว

ตอนมาเขียนในนี้ผมเลยลืมไปว่าการเขียนด้านไม่ดีมีผลต่อราคาหุ้น
เพราะคิดว่าเพื่อนๆได้มีสติในการลงทุน แต่กลับโดนใส่ร้ายป้ายสี
เลยพยายามเลี่ยงที่จะเขียนด้านไม่ดีอีกเพราะกลัว

แต่พอได้เห็นพี่บ้างคนกล้าที่จะเขียนผมถึง กับสะอึกเลยกล้าเขียนได้ไง

สุดท้ายขอเป็นกำลังใจให้กับพี่ๆที่คิดดีทุกคนครับ
ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ทำไมฝนตกนานจัง
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 84

น้อง  hsf  ครับ คนเรา นานาจิตตัง ครับ

สิ่งดีๆ มีให้รับเยอะแยะ
สิ่งไม่ดี เราก็ผ่านมันไป
ทองไม่รู้ร้อน
คนดีตกน้ำไม่ไหล
ตกไฟ โดนลวกนิดหน่อย :oops:
แต่ ม่ายไหม้ครับ :D  :D  

ผมคิดแค่ว่า ผมได้อะไรดีๆจากเวปนี้ ผมก็อยากให้สิ่งดีๆนั้นคืนไปครับ

ขอให้เจ้าภาพ (เวป Thai VI) จงเจริญ
คิดเงินให้ได้เงิน
คิดทองให้ได้ทอง
คิดดีให้ได้ดี คร๊าบบบบบ
หากใครคิดร้าย ก็ ขอให้กลับมาคิดดี ซะนะครับ

:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 85

[quote="dome@perth"]น้อง
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 874

โพสต์ที่ 86

เวปนี้เป็นเวปที่เน้นส่งเสริมการลงทุนแบบดูพื้นฐานของหุ้น การที่สมาชิกจะเตือนอะไร โพสต์อย่างไร ควรอยู่ในกรอบของจุดประสงค์ของเวปนี้ ถ้าใครสักคนใช้แนวทางอื่นมาเตือนกัน มันย่อมเกิดการ ระคายหู แน่นอน เหมือนคุยกันคนะละภาษา

ถึงแม้เวปจะไม่ห้ามโพสต์แนวทางการลงทุนอื่นๆ แต่คงไม่เหมาะสมหากโพสต์แนวทางอื่นในลักษณะกร่าง อวดเก่ง  โบราณว่าไว้เข้าเมืองตาหลิ่วก็ต้องหลิ่วตาตาม นี่เป็นบ้านของ vi ก็ควรให้เกียรติเจ้าบ้านด้วย ทำนองเดียวกันคงไม่เหมาะสมหากนักลงทุน vi ไปโพสต์กร่างในเวปที่เน้นแนวทางอื่นๆเช่นกันครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
minime

โพสต์ที่ 87

[quote="ลูกอิสาน"]เวปนี้เป็นเวปที่เน้นส่งเสริมการลงทุนแบบดูพื้นฐานของหุ้น การที่สมาชิกจะเตือนอะไร โพสต์อย่างไร ควรอยู่ในกรอบของจุดประสงค์ของเวปนี้ ถ้าใครสักคนใช้แนวทางอื่นมาเตือนกัน มันย่อมเกิดการ ระคายหู แน่นอน เหมือนคุยกันคนะละภาษา

ถึงแม้เวปจะไม่ห้ามโพสต์แนวทางการลงทุนอื่นๆ แต่คงไม่เหมาะสมหากโพสต์แนวทางอื่นในลักษณะกร่าง อวดเก่ง
HARINLUX

โพสต์ที่ 88

[quote="ลูกอิสาน"]เวปนี้เป็นเวปที่เน้นส่งเสริมการลงทุนแบบดูพื้นฐานของหุ้น การที่สมาชิกจะเตือนอะไร โพสต์อย่างไร ควรอยู่ในกรอบของจุดประสงค์ของเวปนี้ ถ้าใครสักคนใช้แนวทางอื่นมาเตือนกัน มันย่อมเกิดการ ระคายหู แน่นอน เหมือนคุยกันคนะละภาษา

ถึงแม้เวปจะไม่ห้ามโพสต์แนวทางการลงทุนอื่นๆ แต่คงไม่เหมาะสมหากโพสต์แนวทางอื่นในลักษณะกร่าง อวดเก่ง
BlackRock

โพสต์ที่ 89

[quote="HARINLUX"][quote="ลูกอิสาน"]เวปนี้เป็นเวปที่เน้นส่งเสริมการลงทุนแบบดูพื้นฐานของหุ้น การที่สมาชิกจะเตือนอะไร โพสต์อย่างไร ควรอยู่ในกรอบของจุดประสงค์ของเวปนี้ ถ้าใครสักคนใช้แนวทางอื่นมาเตือนกัน มันย่อมเกิดการ ระคายหู แน่นอน เหมือนคุยกันคนะละภาษา

wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 90

ผมว่าการที่มีคนมาเตือนโดยใช้แนวทางอื่น อาจเป็นเพราะว่าเราเตือนกันเองในแนวทาง VI น้อยเกินไปหรือเปล่าครับ :roll: